Cập nhật tình hình nâng cấp Windows 10

kiem99

Active Member
Ðề: Cập nhật tình hình nâng cấp Windows 10

Bạn nào cài mới windows 10 (Clean Windows 10) cho mình hỏi : sau khi cài windows và Office xong dung lượng ổ C: chiếm bao nhiêu GB vậy? Của mình Upgrade từ windows 8.1 lên chiếm khoảng 27,4GB (System and reserved). Tính cài lại clean xem có tiết kiệm được hơn nhiều ko để dành trống ổ C: kéo Bluray chứ hiện tại ổ cứng còn trống ít quá (khoảng 35GB) 1số phim ko đủ dung lượng. Dủng laptop kéo đở tốn điện.

Nếu bạn xóa file wnidows.old thì bạn có thể thêm >12GB

Lucky76

Well-Known Member

Nếu bạn xóa file wnidows.old thì bạn có thể thêm >12GB

Xem dùm trong : setting\system\Storage\This PC(C:)\System and reserved của mình upgrade là 27.4GB, ko biết clean install là bao nhiêu? Còn mấy cái khác (apps and games, Documents...) mình nghĩ là giống nhau vì chương trình và thói quen mình xài, bản x86 nhé.

Flatland

Well-Known Member

Bạn nào cài mới windows 10 (Clean Windows 10) cho mình hỏi : sau khi cài windows và Office xong dung lượng ổ C: chiếm bao nhiêu GB vậy? Của mình Upgrade từ windows 8.1 lên chiếm khoảng 27,4GB (System and reserved). Tính cài lại clean xem có tiết kiệm được hơn nhiều ko để dành trống ổ C: kéo Bluray chứ hiện tại ổ cứng còn trống ít quá (khoảng 35GB) 1số phim ko đủ dung lượng. Dủng laptop kéo đở tốn điện.
IDM chuyển bộ nhớ tạm sang ổ khác lưu thoải mái mà.

keen

Member

Mình đã upgrade lên Windows 10 Pro 64-bit thành công đêm qua. Kết quả thấy khả quan, mọi thứ có vẻ chạy rất okay và trơn tru, ngoại trừ:

1. Office 2010 (bản crack) phải activate lại.
2. KIS 2014 bản quyền chính thức bị disable. Tại thời điểm viết bài này, phải chạy download bản upgrade từ mạng. Chưa biết có kết quả ra sao.
3. HaneWin NFS (bản crack) bị freeze, không có tác dụng. Sau khi uninstall, cài lại thì tab Registration xám xịt, không thể gõ vào key để crack. Cái này mình vốn dùng để share video cho cả nhà xem phim trên đầu HD player, giờ thì bó tay. Hic hic !

Hiện mình chưa biết có còn vấn đề gì nữa hay không....

mralexis

Well-Known Member

OK, chờ tin mới của bạn ! Xử dụng Win mới cũng giống đang đi trong đường hầm, không biết phía trước là cái gì.... cho đến khi đầu bị cộp...
Nhờ những que diêm lóe lên như thế này mà mọi người cùng thấy ngõ sáng mà bước hoặc thấy chỗ xấu mà tránh..........

keen

Member

Mình đã upgrade lên Windows 10 Pro 64-bit thành công đêm qua. Kết quả thấy khả quan, mọi thứ có vẻ chạy rất okay và trơn tru, ngoại trừ:

1. Office 2010 (bản crack) phải activate lại.
2. KIS 2014 bản quyền chính thức bị disable. Tại thời điểm viết bài này, phải chạy download bản upgrade từ mạng. Chưa biết có kết quả ra sao.
3. HaneWin NFS (bản crack) bị freeze, không có tác dụng. Sau khi uninstall, cài lại thì tab Registration xám xịt, không thể gõ vào key để crack. Cái này mình vốn dùng để share video cho cả nhà xem phim trên đầu HD player, giờ thì bó tay. Hic hic !

Hiện mình chưa biết có còn vấn đề gì nữa hay không....

Cập nhật:
- Office 2010 sau khi activate lại thì chạy bình thường.
- KIS 2014 upgrade lên KIS 2015, chạy bình thường.
- Resource máy (CPU. RAM...) được Win 10 quản lý tốt hơn Win 7.

Ngoài ra, mình hay ấn định màn hình tự động tắt sau vài phút không sử dụng (nhưng PC never sleep, do chạy torrent !). Trước đây, ở Win 7, khi rê chuột đánh thức màn hình, chỉ cần khoảng 2-3 giây. Nay với thằng Win 10, hình như em nó ngủ "mê" hơn, phải chờ khoảng 5 giây mới hết say ke. Vài giây thêm không đáng là bao, nhưng cũng là phản ứng nhận thấy được.

Lucky76

Well-Known Member

Mình cài mới lại hết cả Desktop và Laptop chạy thấy ổn, tiết kiệm được khoảng 15GB ổ hệ thống, cài clean Windows 10 xong, cài tiếp Office 2013, dùng ATM restore bản quyền Office, sau đó tiếp kết nối Internet active windows 10. Mình thích nhất là Toupad cài lại Driver củ từ bản Vista cũ chạy tuyệt vời luôn, Scroll hoạt động tốt giống như thời Vista, đặc biệt là Fingerprint ko hoạt động từ windows 7 và Windows 8.1 thì nay lại hoạt động quá tốt --> kích hoạt được Windows Hello luôn, sao đó thiết lập bảo mật vân tay đăng nhập windows thật tuyệt vời. Tất cả đều hoạt động quá ngon, ko bị lỗi RAM, Disk 100%, Wifi chạy hơi bị ngon. Nói chung là quá hoàn hảo, Bản Desktop chạy cũng ngon luôn. Mình thấy các lỗi khó chịu các bạn khi gặp phải là drivers và xung đột phần mềm thôi. JRiver Media Center chạy DNLA qua AVR Denon nghe nhạc cũng ngon hơn lúc Windows 8.1

phamhongson

Well-Known Member

Sau 3 tuần vật vã với W10, 03 PC update thành công mỹ mãn. Riêng PC quan trọng nhất ở phòng xem phim của em chính thức bó tay, đầu hàng vô điều kiện để quay lại với W8.1. Lỗi duy nhất là khởi động vào Win phập phù, lúc thì ăn ngay (<5s) lúc thì trên 1h, khi chờ 1p mà không được thì tắt kiểu thợ điện vài phát lại ăn, còn một khi đã khởi động xong thì chạy mỹ mãn. Đã thử cả với bản 32 bit và 64 bit, thử cả tự update đến update cưỡng bức cho đến clean install, thử cả up từ W8.1 đền bản ghost W10 làm sẵn, Kết quả vẫn "the same", đành phải tiếp tục đợi chờ trong cơn mưa.
Kính cẩn báo cáo để chia sẻ cùng các bác

mralexis

Well-Known Member

Có thể thấy được Microsoft đang "vừa học vừa làm", mỗi ngày có vài lần Update (không phải định kỳ hàng tuần như trước kia)..............
Các kỹ sư của Microsoft lần này mới thực sự có việc làm.............

Đôrêmi

Moderator

Máy em lên Win10 thì không có nút Sleep, giờ phải làm sao đây hả các bác

Đôrêmi

Moderator

Em tìm mãi cũng chỉ ra được thế này

Flatland

Well-Known Member

Bác update win hoặc quét lại các driver xem sao?
Tiện đây các bác cho em hỏi là máy em đang tự dưng không chạy được 2 ram. Cứ cắm 2 thanh vào là không khởi động được, cắm 1 trong 2 thanh bất kỳ đều chạy tốt (trước đây vẫn dùng 2 thanh ram này bình thường)

Jiro Tran

Member

Tiện đây các bác cho em hỏi là máy em đang tự dưng không chạy được 2 ram. Cứ cắm 2 thanh vào là không khởi động được, cắm 1 trong 2 thanh bất kỳ đều chạy tốt (trước đây vẫn dùng 2 thanh ram này bình thường)

Mượn 2 thanh ram kha'c về test thử xem lỗi do mainboard hay do ram đến giai đoạn "chia tay" nhe'...! :)

hungbaba

Well-Known Member

Thử đổi vị trí của 2 thanh xem hoặc main có 4 khe ram thì cắm sang khe khác , máy mình cũng đang dùng 2 thanh ram nếu 1 thanh thì cắm khe nào cũng được nhưng 2 thanh thì không phải khe nào cũng được đâu .

mralexis

Well-Known Member

Topic Win10 đã lắng dần..... có vẻ như đa số lấn cấn buổi đầu đã ổn, như vậy xem như build 10240 đã hoàn tất nhiệm vụ ! Chờ xem build mới 10525 sẽ có được những gì cho chúng ta .......

antheo

Active Member

Topic Win10 đã lắng dần..... có vẻ như đa số lấn cấn buổi đầu đã ổn, như vậy xem như build 10240 đã hoàn tất nhiệm vụ ! Chờ xem build mới 10525 sẽ có được những gì cho chúng ta .......

auto update 2 lần đến lúc nó restart thì lại vẫn win 8.1 và báo update failed.
dùng MediaCreationToolx64 update 3 lần đến lúc nó restart thì lại vẫn win 8.1 và báo update failed.
giải pháp cuối cùng là vào services disable windows update, nghỉ chơi với win 10 luônX(

mralexis

Well-Known Member

Ngựa chứng là ngựa hay bạn ơi !........ phải đổ mồ hôi sôi nước mắt thì mới thành kỵ sĩ được.....................
Mà Windows 10 chỉ mới 25 ngày tuổi thôi .....................................

Bên trên