Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

cuong.nomore

Active Member
Thông thường khi các bạn download album LOSSLESS về thì các bạn sẽ gặp 1 file image có phần mở rộng là APE – FLAC và đi kèm theo là 1 file có phần mở rộng là file CUE. Các bạn dùng Notepad mở file CUE thì các bạn sẽ thấy nó có cấu trúc như sau:

Mã:
REM GENRE Jazz
REM DISCID 7E108309
REM COMMENT "ExactAudioCopy v0.95b4"
PERFORMER "Various Artists"
TITLE "The Blue Box CD1"
FILE "The Blue Box CD1.ape" WAVE
  TRACK 01 AUDIO
    TITLE "Dat Dere"
    PERFORMER "Art Blakey"
    INDEX 01 00:00:00
  TRACK 02 AUDIO
    TITLE "Maiden Voyage"
    PERFORMER "Herbie Hancock"
    INDEX 00 08:46:71
    INDEX 01 08:50:37

File CUE đó chính là file chứa thông tin từng track nhạc trong đĩa khi RIP qua LOSSLESS. Do đó để cắt từng track ra thì các bạn phải dựa vào file CUE này.
Để cắt các bạn sử dụng tool gọi là CUE Splitter. Các bạn có thể download tool này tại đây
Mã:
http://www.medieval.it/sw/cuesplitter_setup.exe

Khi bạn cài đặt xong – khi chay thì tool sẽ tự động đăng ký extension CUE với tool. Bạn muốn cắt file thì chỉ cần double click vào file CUE – thì tool sẽ hiển thị như hình ở dưới đây

Sau đó các bạn chỉ cần nhấn nút Split! và chỉ định thư mục lưu những file nhỏ mà các bạn chuẩn bị cắt. Thế là xong.

Lưu ý
: khi các bạn cắt file nhạc có đuôi là .APE – có bạn khi chạy lần đâu tiên thì sẽ thấy thông báo lỗi này

Đơn giản là vì ctrình chạy thiếu file MACDll.dll. Để khắc phục bug này – các bạn down file này về chép vào thư mục C:\WINDOWS\system32 – sau đó các bạn chạy lại tool để cắt file bình thường.

Download file MACDll.dll
Mã:
http://www.mediafire.com/download.php?xixsq90hm2j

^_^

hieuchien

Active Member
Ðề: Cắt file Lossless Albums ra thành từng track trong album

Một kinh nghiệm khá hay cho anh em muốn cut file trong album. Xin cảm ơn Cuongnomore

Mặc dù là lính mới, mình cũng xin bổ sung là các bạn cũng có thể dùng Easy.CD-DA.Extractor để convert nó ra thành album với đầy đủ track và định dạng cũng như dung lượng các track vẫn có thể giữ nguyên như album gốc.

Cheer,
Hieuchien

vietrung

Active Member

Cho hỏi là nếu ko có file *.CUE thì có thể split ra được ko, hoặc có thể tạo lại file CUE từ file APE hay ko!!!

cuong.nomore

Active Member

Cho hỏi là nếu ko có file *.CUE thì có thể split ra được ko, hoặc có thể tạo lại file CUE từ file APE hay ko!!!

Được chứ bạn - có nhiều cách:

1. Cắt thủ công bằng tay: xài 1 ctrình chuyên âm thanh như SoundForge chẳng hạng - đeo headphone vô - nghe tới đâu cắt tới đó (cách này thì tốn thời gian và mệt nên hông xài)

2. Cách thứ 2: nếu file Lossless của bạn được RIP từ CD gốc ra thật sự thì bạn lên trang này

Mã:
http://www.regeert.nl/cuesheet/

Bạn vào đó điền thông tin ca sĩ và album của bạn cần tìm rồi nhấn nút freedb. Rồi down file CUE đó zìa rồi tiến hành cắt bình thường

Còn nhiều cách khác nữa - nhưng mình chưa thử hết - mình chỉ dừng lại ở 2 cách trên và cách thứ 2 mình thường sử dụng nhiều nhất.

Anh em khác có những cách khác thì vui lòng bổ sung để kiến thức được thêm phong phú :)

hieuchien

Active Member

Nếu cách thứ 2 của bạn Cường mà ko dùng được do album đó chưa được cập nhật trên Internet thì vui lòng chọn cách 1 của bạn Cường :D

Theo mình được biết thì các album của nước ngoài khá chuyên nghiệp, họ thường RIP và kèm luôn cả file *.cue nên anh em cứ yên tâm.

Hieuchien

La Cinema

Member

cám ơn cách hướng dẫn của bạn. mình vừa mới thực hành xong. Mình có 1 số album nhạc CHINA , nên cách thứ nhất đúng là tuyệt vời với mình lúc này.

anhdxt

Member

thanks bác chủ topic =D>

doanxem

Well-Known Member

cho em hoir chút là sao khi em rip EAC thì trong file cue của em nó k hiện thông tin các bài hát mà nó chỉ hiện track thôi là sao ạ bác nào biêts chỉ em với

nmt1978

Member

Bác ơi, các album DTS thì kiếm file .cue ở đâu nhỉ? và liệu có dùng cue splitter để chia file .dts này được ko?

lotus

Member

Dùng cue splitter cắt file (đuôi wav) xong thi mở lên dùng foobar, winamp và các pm nghe nhạc khác chỉ nghe xè xè.Dùng kmplayer thì OK. Xin cho hỏi vậy là như thế nào, có phải thao tác gì sai khi cắt không. Xin các bác cho ý kiến. Cám ơn

cuong.nomore

Active Member

Dùng cue splitter cắt file (đuôi wav) xong thi mở lên dùng foobar, winamp và các pm nghe nhạc khác chỉ nghe xè xè.Dùng kmplayer thì OK. Xin cho hỏi vậy là như thế nào, có phải thao tác gì sai khi cắt không. Xin các bác cho ý kiến. Cám ơn

Ko bạn à - mình nghĩ là file WAV của bạn là chuẩn DTS nên nó mới bị như thế. Bạn cài plugin DTS cho Foobar thử xem

Hayabusha

Member

Cho mình hỏi bây giờ có nhiều track, muốn gom lại thành 1 file wav hoặc flac với 1 file cue thì làm thế nào?

lotus

Member

Ko bạn à - mình nghĩ là file WAV của bạn là chuẩn DTS nên nó mới bị như thế. Bạn cài plugin DTS cho Foobar thử xem

Cám ơn bạn đã trả lời, nhưng mình nghe mấy file DTS khác vẫn bình thường mà, không hiểu nổi luôn- file mình cắt là album 20th Century Hits của Boney M

cuong.nomore

Active Member

Cám ơn bạn đã trả lời, nhưng mình nghe mấy file DTS khác vẫn bình thường mà, không hiểu nổi luôn- file mình cắt là album 20th Century Hits của Boney M

Vậy à ? Bạn có thể đưa minh link down album đó dẻ mình down về ròi test thử được ko ? Cám ơn bạn trước

lotus

Member

Mình down bên hdvnbit.org đó, bạn Search tên Album là xong
Bạn Test thử xem

Hayabusha

Member

Có ai chỉ mình cách tạo 1 file wav + cue từ nhiều track nhỏ với !!

lotus

Member

Bạn Cường có kết quả chưa. MÌnh nóng ruột quá rồi vì không biết bạn có giải pháp nào không. Mình lở xóa file gốc rồi còn mấy file đã cắt cũng muốn xóa mà nghĩ cũng tiếc mà để thì cũng tức.

Ryan Lee

Cho em hỏi tí, em file WV mà muốn exact ra thành từng track thì phải làm sao a?
Em đang rất bí đây, nhờ mấy pro chỉ dùm....

cuong.nomore

Active Member

Bạn Cường có kết quả chưa. MÌnh nóng ruột quá rồi vì không biết bạn có giải pháp nào không. Mình lở xóa file gốc rồi còn mấy file đã cắt cũng muốn xóa mà nghĩ cũng tiếc mà để thì cũng tức.

sorry bạn. Mình bận công việc quá chừng - bên Hdvnbits.org mình ko có account nên ko vào download được. Mong bạn thông cảm. hix..hix

Wantoknow

Member

Được chứ bạn - có nhiều cách:

1. Cắt thủ công bằng tay: xài 1 ctrình chuyên âm thanh như SoundForge chẳng hạng - đeo headphone vô - nghe tới đâu cắt tới đó (cách này thì tốn thời gian và mệt nên hông xài)

2. Cách thứ 2: nếu file Lossless của bạn được RIP từ CD gốc ra thật sự thì bạn lên trang này

Mã:
http://www.regeert.nl/cuesheet/

Bạn vào đó điền thông tin ca sĩ và album của bạn cần tìm rồi nhấn nút freedb. Rồi down file CUE đó zìa rồi tiến hành cắt bình thường

Còn nhiều cách khác nữa - nhưng mình chưa thử hết - mình chỉ dừng lại ở 2 cách trên và cách thứ 2 mình thường sử dụng nhiều nhất.

Anh em khác có những cách khác thì vui lòng bổ sung để kiến thức được thêm phong phú :)

Không biết đến bây giờ còn có cách nào nữa không nhỉ?

Bên trên