Chân dung với Canon 500D đây. Xin mời.

duongbaba

Active Member
Ðề: Chân dung với Canon 500D đây. Xin mời.

Cô người mẫu nhìn kém duyên quá...

Mẫu không vừa ý bác àh? Thử mẫu này xem sao nhá. Nóng hổi mới chụp tức thì:

dragonlee

Well-Known Member

Mẫu mới của bác duongbaba có thể đóng phim Chạng Vạng hay Trăng Non được đấy ;))

trunghirano

Sao em cũng để thông số như Bác PHUNGHUUTUYEN chỉ mà chụp mãi không đẹp như Bác DUONGBABA nhỉ :(:)(:)(:)(:)((

Bác DUONG ôii chỉ em với hix hix

anhdxt

Member

bác khép khẩu nữa đi ạ, tầm f8-f11, nếu cần thì tăng ISO lên 200 hoăc phơi dài thêm chút nữa

usami

Member

trunghirano : chụp xa như vậy chắc cũng khó lên được hình ngôi sao :D

Mấy tấm mẫu mới của anh Duongbaba hay quá , mạn phép convert sang BW thử xem sao :">

duongbaba

Active Member

Mẫu mới của bác duongbaba có thể đóng phim Chạng Vạng hay Trăng Non được đấy ;))

Ui da đau quá :(( Em sẽ cố gắng nữa ạh...

trunghirano : chụp xa như vậy chắc cũng khó lên được hình ngôi sao :D
Mấy tấm mẫu mới của anh Duongbaba hay quá , mạn phép convert sang BW thử xem sao :">

Tấm cuối bác convert đẹp quá :x, nhưng tấm đầu nhìn bẹp gí? Bác chỉnh lại xem sao???

Sao em cũng để thông số như Bác PHUNGHUUTUYEN chỉ mà chụp mãi không đẹp như Bác DUONGBABA nhỉ :(:)(:)(:)(:)((
Bác DUONG ôii chỉ em với hix hix

Bác có cái view quá đẹp. Hôm nào phải chụp nhờ mới được :x

Vụ ngôi sao bác Tuyến chỉ rùi đó. Hình em mở khẩu 18, tốc 10s, iso 200. Kê máy xong bụp thôi, cái vụ này em thấy dễ hơn chụp macro và chân dung nhiều lắm :x

Hôm nào dẫn em đến chỗ đó chụp nhé. View này quá tuyệt!!!

Num20k

Banned

cho em đi cùng học hỏi với anh DBB oy

usami

Member

anh phunghuutuyen chỉnh lại vậy là ngon rồi , mình mới xài photoshop nên cũng không rành lắm :)

phongnhi

Kiếm đc 1 ng như bác Tuyen giờ thật là khó ... T_T. Kinh nghiệm giỏi, nhiệt tình, ko giấu nghề, chịu khó giao lưu giúp đỡ ae kể cả những ae mới tập tành "phó nháy". Tiếc rằng e ở HN, nên ko có dịp đc gặp để bác chỉ bảo.
P/S: xin lỗi bác DBB vì đá ké trên sân của bác :D.

tieuthieugia

Well-Known Member

Kiếm đc 1 ng như bác Tuyen giờ thật là khó ... T_T. Kinh nghiệm giỏi, nhiệt tình, ko giấu nghề, chịu khó giao lưu giúp đỡ ae kể cả những ae mới tập tành "phó nháy". Tiếc rằng e ở HN, nên ko có dịp đc gặp để bác chỉ bảo.
P/S: xin lỗi bác DBB vì đá ké trên sân của bác :D.

k sao , k sao... em ké hoài cũng k sao...
bên Quận 7 có ai cho phòng trọ free hem các bác..em qua ở học nhiếp ảnh

phongnhi

k sao , k sao... em ké hoài cũng k sao...
bên Quận 7 có ai cho phòng trọ free hem các bác..em qua ở học nhiếp ảnh

Hii. Công nhận bác TTG ké hơi bị nhìu đấy :D. bác vẫn đủ quyết tâm để ko dính vào nghiện ngập à? ae dụ dỗ vậy mà ko nghiện. bái phục bác quá ;))

tieuthieugia

Well-Known Member

Hii. Công nhận bác TTG ké hơi bị nhìu đấy :D. bác vẫn đủ quyết tâm để ko dính vào nghiện ngập à? ae dụ dỗ vậy mà ko nghiện. bái phục bác quá ;))

nghiện thì nghiện rùi nhưng k có tiền mua thuốc thôi

phongnhi

nghiện thì nghiện rùi nhưng k có tiền mua thuốc thôi

em mới mua Canon 40D + lens 17-85 IS. E xin mạn phép post 1 tấm ké bác DBB nhé :D. Các bác đâm em thoải mái nhé để em còn học hỏi. (ai có súng dùng súng, có kiếm dùng kiếm, dao mổ trâu mổ bò hoặc dao cắt tiết gà cũng đc :D)

Chỉnh sửa lần cuối:

phongnhi

Em xin cảm ơn bác Tuyen, và E còn rất rất nhiều điều muốn hỏi bác, nhưng e sẽ hỏi dần dần nhé bác.
Về súng ống e tính hôm nay đi mua thêm con lens fix 50mm f/1.8 II để phục vụ vợ con. Theo bác có cần ko ạ?
tấm này e chụp ở chế độ M, tốc độ 1/15s, ISO 250 + F/10. Nên ko đạt về độ nét hả bác ( e vừa phải tìm hiểu exif là gì đấy ạ :D, mới đầu e tưởng là giữ nguyên file gốc cơ hóa ra là các chỉ số khi chụp :D. hii)
Đây là tấm đâu tiên e chụp ( thực ra e lia tầm chục phát mới đc 1 phát, vì e mới chụp đc 1 hôm mà :D), nên e chỉ ap dụng theo lý thuyết đọc được trên các forum thôi chứ cũng chưa có kinh nghiệm gì cả. E hơi có thắc mắc 1 chút bác ạ. . E có tham khảo 1 số bài: http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1879 thì thấy họ hướng dẫn về tốc độ thế này. Hơi khác so với các thông số bác cho em ( e ko có ý gì đâu ạ, e chỉ muốn hiểu rõ hơn nên áp dụng như nào trong từng trường hợp cụ thể thôi ạ). Tí nữa e sẽ theo chỉ dẫn của bác, ra lia vài chục cái để kiếm cái hình post lên cho các bác chém ạ :D. Nhân tiện cho e hỏi thêm bác Tuyen có hay ra HN ko ạ? E muốn đc bác chỉ dạy cho quá hix.

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanph

Member

em mới mua Canon 40D + lens 17-85 IS. E xin mạn phép post 1 tấm ké bác DBB nhé :D. Các bác đâm em thoải mái nhé để em còn học hỏi. (ai có súng dùng súng, có kiếm dùng kiếm, dao mổ trâu mổ bò hoặc dao cắt tiết gà cũng đc :D)

Chúc mừng em có tấm đầu tay nhé. Theo như anh thì chắc tay ngề em sẽ lên nhanh đây.

Chú ý vụ bảo quản OK và máy nhé.

Chúc vui vẽ.

àh quên, biết ai không vậy?

phongnhi

1/15s là tốc độ 1 tay máy phải có kha khá kinh nghiệm khi dùng nó để chụp 1 vật tĩnh, huống chi bác lại lia máy và chụp 1 vật thể động^^. Có thể 1 số anh em cũng muốn diễn tả cảm giác động trên cả chủ thể, nhưng mình lại theo trường phái cổ điển tấm ảnh khoan nói tới bố cục, ánh sáng gì trước tiên nó phải nét, cũng như ta bỏ tiền mua ống kính thật mắc tiền cũng vì mong muốn nó đạt độ nét cao nhất.

Trong kỹ thuật lia máy có 2 mục đích:

1/Nếu bác muốn bám theo 1 nhân vật chuyển động nhanh và tóm bắt nhân vật đó trong 1 tấm ảnh có độ nét thật cao dùng cho mục đích ảnh phóng sự, thể thao thì bác dùng theo cách của mình đã nêu.

2/Còn bác muốn tạo cảm giác động cho toàn cảnh tấm hình thỉ bác làm theo cách trên vnphoto nhưng theo thiển ý của mình thì tốc 1/8-1/15 như các bác ấy hướng dẫn thì quá khó cho 1 tay máy bắt đầu. Mình đề nghị bạn thử đẩy lên 1/45-1/60 xem hiệu ứng ra sao.

Bác hay bất kỳ anh em nào trong diễn dàn có thắc mắc gì cứ nêu ra, mình sẽ giải đáp trong phạm vi hiểu biết cho phép. Có dịp ra miền Bắc mình sẽ xin bác 1 xuất cơm^^. Thân.

Vâng e cảm ơn bác đã chỉ bảo cho e. hiện tại thì có vẻ e thiên về mục đích thứ 2 bác nói hơn. E chụp chơi chứ ko phục vụ công việc bác ạ. e thử theo cách của bác : tốc độ 250; f8 và ISO800. e lia thử trong phòng thì thấy ko có hiệu ứng mờ font bác ạ, hay phải lia thật nhanh? e chưa vác máy ra đường thử đc. Để tí e post vài bức theo cách bác chỉ nhé.

phongnhi

Chúc mừng em có tấm đầu tay nhé. Theo như anh thì chắc tay ngề em sẽ lên nhanh đây.

Chú ý vụ bảo quản OK và máy nhé.

Chúc vui vẽ.

àh quên, biết ai không vậy?

Hii a Tuấn ạ. E dùng cái filter bảo vệ OK. chụp xong cứ để OK gắn vào body, cho vào tủ chống ẩm.

Bên trên