Chất âm đèn vẫn mê hoặc

nguyentuan2205

Active Member
Cấu tạo của loa bass muốn đánh sâu <25 hz là rất khó. Nó có mấy hạn chế về cấu tạo gân loa và màng nhện . màng nhện độ đàn hồi ko tốt loa sẽ ko đánh sâu đc và ở các tần số thấp mờ tiếng ko phân biệt đc tầng lớp. Các loại sub đa phần mắc lỗi này. .Tiếng trầm rất bì và tối, ko rõ ràng. Để bù đắp thiếu hụt tiếng trầm từ màng loa các nhà sx loa cũng như dân DIY, họ dùng cách cộng hưởng bằng thùng các kiểu .. Nhưng đây là tiếng trầm va đập thùng gỗ dội đi dội lại kích lên mà thôi nhưng nó gây ồn và kém chi tiết. Muốn có tiếng trầm chi tiết cần có một tấm màng độ đàn hồi cực cao gần như lò xo khi cộng hưởng nó ra âm thanh vô cùng chi tiết. Sâu và thật. Mình đã thử tận 5hz vẫn đánh tốt. Nếu như treble 20khz và 22khz thì ko phân biệt đc nhiều vì ở tần số cao nó diễn ra rất nhanh. Nhưng nếu bass đánh 40hz và 20hz cả cái dàn nhạc nó chênh rất rất lớn về âm hình, sự sống động. Các loa tiền vài tỷ hiện nay cũng chỉ đánh đc đến 15hz

Chỉnh sửa lần cuối:

quangtuong

Banned
Ở cái con tụ cản và cuộn cảm loa bass nối vơi mid ấy. Còn loa hãng thường có ghi các tần số cắt nối giữa các loa
Tụ thì thấy được thông số . cuộn cảm thì có máy đo mới biết được .
Loa em là mordaunt short ms 5.50 . bass hơi mềm bác có cách nào cho tiếng bass nó căng như bw 683 không ạ ?

justbenice

Moderator
Tai người nghe đc tới tần số 20hz thôi, dưới nữa là bó tay. Tuy nhiên các hãng vẫn làm loa đánh xuống dưới 20hz vì khi đó người ta sẽ cảm được âm thanh dưới 20hz qua da, cơ thể.

tangvanthang

Well-Known Member
Tụ thì thấy được thông số . cuộn cảm thì có máy đo mới biết được .
Loa em là mordaunt short ms 5.50 . bass hơi mềm bác có cách nào cho tiếng bass nó căng như bw 683 không ạ ?
giải pháp cho vấn đề này là kiếm mua 1 cặp 683 về đánh giải dưới (bass) mor đánh giải trên, hehe trọn vẹn đôi đường :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

tangvanthang

Well-Known Member
cụ @nguyentuan2205 cảm nhận được tần số 5hz thật khâm phục trình độ thẩm âm của cụ!, em thì chưa bao giờ cảm nhận được 20hz vì hầu hết đồ của em chưa món nào xuống được 20hz mặc dù hãng có để là 20hz.... nhưng thực tế chả bao giờ được...!

nguyentuan2205

Active Member
Tai người nghe đc tới tần số 20hz thôi, dưới nữa là bó tay. Tuy nhiên các hãng vẫn làm loa đánh xuống dưới 20hz vì khi đó người ta sẽ cảm được âm thanh dưới 20hz qua da, cơ thể.
Về nguyên tắc là vậy nếu bạn nghe riêng biệt mỗi âm trầm. Nhưng khi hòa vào tổng thể dàn nhạc nó khác biệt hoàn toàn nếu đánh đc 5-20hz bạn nhé. Rất khác biệt. Khi đó bạn sẽ thấy gần như ko còn cảm nhận đó là loa nữa mà y hệt dàn nhạc cụ đang đánh. Super treble cũng vậy. Trên 20khz chỉ liu riu như dế kêu phải lắng tai lắm mới thấy. Nhưng khi đủ lên 30- 50khz chất loa nó khác.sâu thẳm

nguyentuan2205

Active Member
Vâng ạ . cảm ơn bác
Mình vừa xem qua con loa của bạn. Bass nhỏ 20 và gân viền loa cao su mềm thì đánh ko chắc đc. Nghe trên youtube tiếng bị bí lắm, nhạc cụ ko tách bạch. Muốn hay độ lại mình nghĩ sẽ ngon hơn nhiều .bạn mua cặp toàn dải sony hoặc pioneer bass 20 gân vải xếp (gân này bass chi tiết và chặt chẽ hơn gân mút cao su ) thay vào loa bass, chỉ dùng thùng và con treble thôi. Thiệt hại tầm 1 tr. https://www.chotot.com/quan-hai-ba-...oa-toan-dai-sony-cuc-dep-cuc-hay-41937554.htm
Mua cái súp điện JBL tàu 1.8 tr nữa đánh nối khúc 100hz trở xuống. Nếu bạn setup chuẩn nó hay ngang 1 đôi loa tầm 70-100tr

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentuan2205

Active Member
Tổng thiệt hại 2.8 tr, đấy là mức siêu bình dân, còn ko thì bạn bán đi rồi mua con toàn dải 20 gân vải xếp và con treble tổng tầm 1,5tr, cả đóng thùng =2,5tr rồi thêm cái sub xịn nữa thì tiền bán loa kia ko phải bù mấy đâu, 6-7 củ khoai đánh ngon lắm đó kkkk

Chỉnh sửa lần cuối:

quangtuong

Banned
Mình vừa xem qua con loa của bạn. Bass nhỏ 20 và gân viền loa cao su mềm thì đánh ko chắc đc. Nghe trên youtube tiếng bị bí lắm, nhạc cụ ko tách bạch. Muốn hay độ lại mình nghĩ sẽ ngon hơn nhiều .bạn mua cặp toàn dải sony hoặc pioneer bass 20 gân vải xếp (gân này bass chi tiết và chặt chẽ hơn gân mút cao su ) thay vào loa bass, chỉ dùng thùng và con treble thôi. Thiệt hại tầm 1 tr. https://www.chotot.com/quan-hai-ba-...oa-toan-dai-sony-cuc-dep-cuc-hay-41937554.htm
Mua cái súp điện JBL tàu 1.8 tr nữa đánh nối khúc 100hz trở xuống. Nếu bạn setup chuẩn nó hay ngang 1 đôi loa tầm 70-100tr
Bác cho em hỏi . tại sao lại thay loa bass bằng loa toàn dải ạ ?

nguyentuan2205

Active Member
Bác cho em hỏi . tại sao lại thay loa bass bằng loa toàn dải ạ ?
Thường các dòng loa bass nhỏ 16-20 thì các hãng sx muốn nâng tiếng bass cho to họ sẽ táng vào cái viền cao su mềm. Vì tiếng bass màng cao su độ chi tiết ko cao và nó bị bùng nhùng chỗ đó. Khi đấu với sub sẽ ko hay. Thay loa toàn dải vào mình chỉ lấy tiếng trung và phần nhỏ chi tiết bass cao thôi. Còn đâu là sub đảm nhiệm. Vì sub cũng màng cao su rồi. Bass cũng có sẽ ko hay. Muốn tiếng bass chắc thì khoảng 100hz đến 2000hz phải chi tiết

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyentuan2205

Active Member
Thì nâng tầm cho cặp loa mor có âm thanh ngang tầm với những cặp hi end 70 đến 100tr...
Vãi đạn suýt nữa thì ngất hehe
Rất bình thường bạn nhé. Bạn ko thấy tất cả dân hiend suốt ngày đổi amp đổi dây, đổi bóng, đổi thùng. ...nó chứng tỏ thiết bị trăm triệu còn nhiều hạn chế đấy

Bên trên