Chép Films vào ổ cứng !

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: Chép Films vào ổ cứng !

Chỉ để nhận ổ cứng thì với ổ ATA (giao tiếp IDE) thì mới cần quan tâm đến cách cắm Jum phân Master và Slave (mà cũng chỉ quan tâm khi 2 thằng cắm chung trên 1 dây). Nguyên tắc là nếu cắm chung trên 1 dây thì 1 ổ phải là Master, 1 ổ phải là Slave. Nếu 1 ổ đang chạy HĐH thì nên set nó là Master.
Còn nếu là ổ cứng giao tiếp SATA thì không cần quan tâm vì mỗi thằng 1 chân riêng biệt. Chỉ để ý là nếu ổ cắm thêm cũng cài HĐH thì phải vào bios set chính xác cái ổ khởi động đầu tiên là ổ của mình.
Cái bài hướng dẫn của bác maithang là hướng dẫn cách cắm Jum để chọn tốc độ truyền dữ liệu cho ổ SATA (1.5Gb/s; 3.0Gb/s; 6.0Gb/s) mà thôi.

Chúc vui!

NamBacvn

Kiếm cái ổ cứng di động làm trung gian rồi copy-paste qua lại giữa 2 thằng. Đỡ phải tháo lắp ổ cứng, set up, jump, này nọ.

hnim47

đọc mãi chả biết bác dùng ổ SATA hay ATA và ổ của bạn bác là ổ SATA hay ATA???? biết chi tiết sẽ dễ tư vấn cho bác hơn.

maithang

Active Member

.....
Cái bài hướng dẫn của bác maithang là hướng dẫn cách cắm Jum để chọn tốc độ truyền dữ liệu cho ổ SATA (1.5Gb/s; 3.0Gb/s; 6.0Gb/s) mà thôi....![/I]

Thì đã bảo là hình minh họa mà lại - Chỉ đẻ cho bác ấy biết thế nào là jump thôi. Vì thấy bác có vẻ không biêt cách cắm jump thôi.

Còn bác ấy có nói rõ là cắm ổ loại gì và cắm như thế nào đâu?

xuxumi

Có một vấn đề mới xuất hiện, tôi cắm cả hai ổ vào rồi nhưng khi khởi động windowns nó cứ dùng hệ điều hành của ổ mới vào, nghe có bác đã nói phải set bios, ai chỉ dùm được không. thank :D

atamd

Active Member

Có một vấn đề mới xuất hiện, tôi cắm cả hai ổ vào rồi nhưng khi khởi động windowns nó cứ dùng hệ điều hành của ổ mới vào, nghe có bác đã nói phải set bios, ai chỉ dùm được không. thank :D

Vào trong BIOS, set lại 1st Boot Device là tên HDD mà bạn muốn Boot là OK thôi mà, nhưng có 1 vấn đề nữa là nếu bạn sử dụng ổ cứng chuẩn IDE cũ thì còn phải set jumper để 1 ổ là Master (ổ bạn muốn boot) , 1 ổ là Slave nữa. Bạn có thể google để tìm ra câu trả lời cho riêng mình. ;;)

hddbatrieu

copy hết dữ liệu ra ổ cứng ngoài là chép ok thui mà sao phải lăn tăn thế đừng cố kiếm cho nhiều thủ tục.

vicgame

Member

Giữa 2 máy tính mình toàn để vào thư mục share rồi vào phần network rồi lấy qua LAN hoặc qua Wifi, đỡ phải ổ cứng di động lằng nhằng

bjbo0ng

Giữa 2 máy tính mình toàn để vào thư mục share rồi vào phần network rồi lấy qua LAN hoặc qua Wifi, đỡ phải ổ cứng di động lằng nhằng

Làm như bác này chắc đến tết mới cop xong cái đống phim của ông chủ thớt (nghe ổng tả thì cỡ vài trăm phim chứ chả ít =]]). Làm sao nhanh bằng copy qua ổ cứng được :|. Ổng chủ thớt kiếm được con ổ cứng ngoài cop là nhanh nhất :>

phamhongson

Well-Known Member

Em thấy bác chủ gà thế thì tư vấn còn dài dài. Tốt nhất bác tháo luôn HDD của bác đưa cho bạn bác mượn và nhớ dọa nếu làm mất dữ liệu của bác thì lần sau...!!! Hy vọng bạn bác sẽ truyền nghề cho bác

mds_mds

Well-Known Member

Em thấy bác chủ gà thế thì tư vấn còn dài dài. Tốt nhất bác tháo luôn HDD của bác đưa cho bạn bác mượn và nhớ dọa nếu làm mất dữ liệu của bác thì lần sau...!!! Hy vọng bạn bác sẽ truyền nghề cho bác

Gà thì người ta mới cần hỏi.
Nói như bạn cho mượn ổ thì mình xem = j?
Bác chủ chỉ cần tháo ổ của ông bạn bác ở case ra.
Cắm vào máy tính của bác qua cổng Sata or IDE tùy vào cổng giao tiếp của ổ cứng đó.
Bật máy lên.
Nó sẽ tự nhận mấy cái ổ của bạn bác như ổ bình thường thui.
Chẳng phải setup j hết. E chép dữ liệu kiểu này nhìu rùi. Chả sao sất.

Dragonalone

Tyco T8 này dung usb wifi của hãng nào vậy?tui mua cai usb wifi cua Linkpro chíp Reatek mà vẩn không nhận diện và kết nối mạng wifi ở nhà được?anh em nào biết thì tư vấn dùm 1 con usb wifi sử dụng cho Tyco T8 dùm mình nhe?nêu tên của USB wifi và giá tiến dùm luôn?

vitinh4k

Cứ lắp vào copy bình thường , nếu 2 máy đều xài chung ổ cứng giống nhau thì bạn phải xem cụ thể cái jum coi jum như thế nào , hoac mua cái box HDD là ok nhất . khỏi cần tháo máy ,chúc bạn thành công

ujmyhn

Bạn copy ra ổ mềm rồi copy lại sang máy tính khác cho đơn giản;)
Tất nhiên là bạn phải chuẩn bị vài thùng đĩa mềm rồi

happyboy161

Bạn copy ra ổ mềm rồi copy lại sang máy tính khác cho đơn giản;)
Tất nhiên là bạn phải chuẩn bị vài thùng đĩa mềm rồi
Để e tính sơ sơ nhé. Coi như bro có tầm 100 phim đi. Nhẹ nhàng 5G/ phim. 1G = 1024 Mb. Vậy, 100 phim có dung lượng: 100x5x1024 = 512.000 Mb. Mỗi cái đĩa mềm (đĩa ổ A) chỉ lưu được 1,44 Mb. Vậy với đống phim đó chắc cần 356 cái đĩa mềm thui. (512.000/1,44=356). kaka, chưa kể thời gian cắt nhỏ các file, bro cứ xác định là tầm 1 ngày cho nhanh. :D

ltqnl3

Nếu máy bàn thì tháo ổ ra mà cắm và máy kia cho nhanh, còn nếu Laptop thì dùng dây mạng đi. Win 7 thì mình chưa dùng nhưng winXP thì Share 2 máy dễ ợt tha hồ mà copy

Bên trên