[Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi

HCMLIKÉ

Member
Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Xin chào anh em HDVietNam!

Hôm nay HCMLIKE ra mắt phiên bản đầu tiên của Add-ons HCMLIKE NAS Online _ version 1.0.0.
Đây là Add-ons thứ 3, tiếp sau của 2 Add-ons HCMLIKE Film OnlineHCMLIKE TV Online (tham khao tại Topic: http://www.hdvietnam.com/diendan/22...-hcmlike-media-repository-add-ons-chuyen.html).

Để sử dụng Add-ons, bắt buộc phải có một thiết bị NAS (Network Attached Storage, tạm dịch là Thiết bị lưu trữ gắn vào mạng).

Điểm khác biệt của Add-ons HCMLIKE NAS Online là không được tích hợp tự động vào gói HCMLIKE-Media Repository, đồng thời Link của Add-ons sẽ không bao giờ thay đổi bởi vì nguồn link của Add-ons lấy từ thiết bị NAS riêng có của mỗi người.

Add-ons HCMLIKE NAS Online xử lý tốt tất cả các loại định dạng videos giải trí dựa vào thư viện media khổng lồ của Kodi (.iso, .mkv, .avi,…). Với chức năng này, add-ons đã “ăn đứt” ứng dụng mặc định của các Hãng sản xuất NAS.

Add-ons tương thích với hầu hết các thiết bị chạy ứng dụng Kodi như Android TV Box, Smartphone chạy Android, iPhone/iPad (đã được jailbreak), Máy MAC, Máy Laptop, Raspberry Pi,…

Cùng với Add-ons, chỉ cần có internet là bạn thỏa thích thưởng thức cả kho giải trí của riêng mình mọi lúc mọi nơi mà không cần lo bị thay đổi link.

Sau đây là các bước thực hiện cài đặt như sau (Nếu máy đã cài sẵn Kodi thì các bạn bỏ qua Bước 1):
- Bước 1: Cài đặt Kodi tại trang chủ Kodi: http://kodi.tv/download/
- Bước 2: Download Add-ons HCMLIKE NAS Online theo hướng dẫn tại trang Fanface phía dưới.
- Bước 3: Mở ứng dụng Kodi tại màn hình chính chọn theo đường dẫn: System/Add-ons/Install from zip file -> chọn đến file Add-on HCMLIKE NAS Online (plugin.video.hcmlike-nasonline-1.0.0.zip) đã lưu về ở Bước 2.
- Bước 4: Sử dụng Add-ons HCMLIKE NAS Online thực hiện theo hình sau:
+ Sau khi cài đặt Add-ons

+ Lần đầu tiên khi Click chọn Add-ons HCMLIKE NAS Online, sẽ có báo lỗi như hình do Add-ons chưa có thông tin đăng nhập vào NAS

+ Chúng ta cần cấu hình cho Add-on: Dùng chuột trái giữ lâu vào Add-ons và chọn như hình

+ Chọn thẻ Server: Nhập đầy đủ đường link đến NAS: tùy theo từng NAS riêng sẽ có đường link khác nhau (hình thức giống như hình)

+ Tiếp chọn qua thẻ Account: Nhập thông tin User và Pass riêng theo từng NAS (hình thức giống như hình)

+ Cuối cùng là Kết quả đã truy cập thành công vào NAS với đầy đủ phương tiện giải trí:

***Để nhận Add-ons HCMLIKE NAS Online các bạn làm theo hướng dẫn:
1. Like và share trên tường fanpage của add-ons: https://www.facebook.com/hcmlike
2. Comment đăng ký tại https://www.facebook.com/hcmlike để nhận add-ons.
3. Add-ons sẽ được cập nhật offline thông qua fanpage của add-ons.

*P/S: Add-ons được viết bởi HCMLIKE.COM, chúng tôi không sao chép từ bất kỳ tác giả nào khác. Bản quyền tác giả Add-ons thuộc về HCMLIKE.COM.
Add-ons được chia sẻ hoàn toàn miễn phí và được duy trì và cập nhật bởi HCMLIKE.COM. Chúng tôi rất vui lòng khi được cộng đồng người dùng Kodi sử dụng và chia sẻ cho mục đích phi thương mại. Rất mong người dùng vui lòng KHÔNG THAY ĐỔI THÔNG TIN ADD-ONS khi sử dụng.

rua bo

Well-Known Member
Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Add-on này quá hay luôn, tiện lợi đủ thứ mình cần. Cám ơn bác chủ.

meocon

Well-Known Member
Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Quá hay , có nhiều lựa chọn thêm cho ae

manhha2005

Active Member

Phần username và pass điền gì vậy bạn mình cài rồi nhưng vào báo lỗi check the log more information.

supportitvplus

Trình độ của bác HCMlike càng ngày càng lên ạ. Thế là anh em có thêm trò chơi cho android box rồi :D

HCMLIKÉ

Member

Phần username và pass điền gì vậy bạn mình cài rồi nhưng vào báo lỗi check the log more information.

Hi bạn,
Như phần trên mình có hướng dẫn, Add-ons này sử dụng được khi bạn đang có 1 NAS.
Trên NAS muốn sử dụng được qua mạng internet bên ngoài bắt buộc phải có đường dẫn đến NAS, User name và Password theo riêng của từng NAS.

kisazi

Member
Re: Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Cho mình hỏi tý, bạn nói "phải có đường dẫn đến NAS" nghĩa là nối dây LAN từ Modem/Router đến NAS, còn Android box (vd: Himedia Q8IV) kết nối với Router qua wifi phải không bạn? Download/upload của gói mạng internet mình là 6.25Mbps/0.68Mbps thì chạy được phim 720p lưu trên NAS được không bạn? Cám ơn nhiều.

huapro

Member
ngon ghê nhỉ , có chịu được nhiều conect không nhỉ. em có pi làm nas cũng share qua mạng được nhưng yếu lắm?

Chỉnh sửa lần cuối:

HCMLIKÉ

Member
Ðề: Re: Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Cho mình hỏi tý, bạn nói "phải có đường dẫn đến NAS" nghĩa là nối dây LAN từ Modem/Router đến NAS, còn Android box (vd: Himedia Q8IV) kết nối với Router qua wifi phải không bạn? Download/upload của gói mạng internet mình là 6.25Mbps/0.68Mbps thì chạy được phim 720p lưu trên NAS được không bạn? Cám ơn nhiều.

Bạn nói hoàn toàn đúng. NAS sẽ kết nối trực tiếp với Modem/Router bằng dây LAN. Từ Modem/Router cũng có một kết nối đến bộ phát wifi. Máy Android TV Box sẽ kết nối với mạng wifi này tại nhà hoặc có thể mang con Android TV Box đi bất cứ nơi đâu đều có thể kết nối đến NAS thông qua một giao thức trên NAS gọi là WebAccess (chẳng hạn giao thức con NAS của mình là http//abc...).
Phần mình tô đậm phía trên mình gọi đó là "đường dẫn đến NAS". Việc cấu hình WebAccess như trên sẽ phải thực hiện trên con NAS (được người bán cài đặt khi lắp đặt NAS).

Để có thể truy xuất vào NAS ở khắp mọi nơi bằng giao thức WebAccess thì cần thêm 2 yếu tố nữa đó chính là Username và Password thì mới truy xuất được vào NAS.

Phần Add-ons trên là mình đưa vào 2 thẻ để các bạn đăng nhập vào NAS ở khắp mọi nơi chỉ cần có Internet là được. Cụ thể:
1.Thẻ Server: bạn gõ vào địa chỉ truy xuất của WebAccess vào NAS của bạn (Giống như: http//abc...)
2.Thẻ Account: bạn gõ vào Username và Password riêng con NAS của bạn.

HCMLIKÉ

Member
Ðề: Re: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

ngon ghê nhỉ , có chịu được nhiều conect không nhỉ

Tùy thuộc vào con NAS thôi bạn, thông thường nếu loại dùng được cho gia đình thì NAS chỉ chịu được tối đa 10 connect cùng một lúc mà thôi. Còn nếu loại NAS dành cho Doanh nghiệp nhỏ sẽ có thể chịu được nhiều connect hơn.

kisazi

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Cám ơn bạn.Mình hỏi thêm là khi kết nối cùng mạng wifi, nếu tốc độ Download/upload của mạng mình là 6.25Mbps/0.68Mbps thì chạy được phim HD 720p lưu trên NAS được không bạn? Có bị lag ko bạn? Android box đọc data trên NAS cùng mạng wifi có phụ thuộc vào tốc độ đường truyền mạng ko ạ?

huapro

Member
add on này chỉ xem được trong nas của mình thôi à? add bằng samba cũng được mà

HCMLIKÉ

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Cám ơn bạn.Mình hỏi thêm là khi kết nối cùng mạng wifi, nếu tốc độ Download/upload của mạng mình là 6.25Mbps/0.68Mbps thì chạy được phim HD 720p lưu trên NAS được không bạn? Có bị lag ko bạn? Android box đọc data trên NAS cùng mạng wifi có phụ thuộc vào tốc độ đường truyền mạng ko ạ?

Với tốc độ 6.25Mbps/0.68Mbps thì khả năng sử dụng NAS sẽ bị hạn chế do tốc độ Upload thấp.
Nếu kết nối cùng chung một lớp mạng thì vẫn chạy ổn, không bị lag, nhưng nếu sử dụng WebAccess từ mọi nơi (hoặc khác lớp mạng) truy cập vào NAS thì không thể chạy được do tốc độ Upload thấp.

Để khai thác tốt con NAS tốt nhất nên dùng cáp quang sẽ ổn hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

HCMLIKÉ

Member
Ðề: Re: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

add on này chỉ xem được trong nas của mình thôi à? add bằng samba cũng được mà

Cách dùng samba sẽ cho chất lượng kết nối tốt nhất, nhưng thiết bị Android TV Box phải dùng chung lớp mạng với NAS (nghĩa là chỉ có thể dùng tại duy nhất 1 nơi đặt NAS).

Nếu kết nối từ mạng ngoài vào NAS thì bắt buộc phải thông qua giao thức WebAccess (kết nối mọi nơi, chỉ cần có internet là kết nối được với NAS của bạn), không thể dùng samba được.

Với Add-ons này, chúng ta có thể kết nối đến NAS không cần lệ thuộc vào việc cùng lớp mạng hay khác lớp mạng internet.

kisazi

Member
Tks bác nha. Mình tính sử dụng NAS với android box Q8 ở nhà để xem phim thôi, không xài WebAccess ạ.

HCMLIKÉ

Member

Tks bác nha. Mình tính sử dụng NAS với android box Q8 ở nhà để xem phim thôi, không xài WebAccess ạ.

Nếu không dùng WebAccess bạn có thể dùng Samba sẽ cho kết nối tốt nhất do sử dụng mạng chung mạng. Nó chỉ có một nhược điểm nhỏ là khi cài đặt với NAS bắt phải gõ chính xác tên thư mục Share, nếu NAS có nhiều thư mục share thì phải mất công cấu hình nhiều đường links :)

huapro

Member
Re: Ðề: Re: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

Cách dùng samba sẽ cho chất lượng kết nối tốt nhất, nhưng thiết bị Android TV Box phải dùng chung lớp mạng với NAS (nghĩa là chỉ có thể dùng tại duy nhất 1 nơi đặt NAS).

Nếu kết nối từ mạng ngoài vào NAS thì bắt buộc phải thông qua giao thức WebAccess (kết nối mọi nơi, chỉ cần có internet là kết nối được với NAS của bạn), không thể dùng samba được.

Với Add-ons này, chúng ta có thể kết nối đến NAS không cần lệ thuộc vào việc cùng lớp mạng hay khác lớp mạng internet.

ý e là add samba cũng nhập cái tên miền ấy vẫn được mà, e vẫn dùng xem ngoài mạng được

HCMLIKÉ

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: [Chia sẻ] Add-ons HCMLIKE NAS Online - Mang cả kho giải trí của riêng bạn (NAS) bên bạn mọi lúc mọi nơi!

ý e là add samba cũng nhập cái tên miền ấy vẫn được mà, e vẫn dùng xem ngoài mạng được

Bạn đang dùng con NAS loại nào ạ? Mình đang dùng con NAS của Hãng Buffalo, mình chỉ có thể cấu hình các Android TV Box truy xuất vào NAS bằng giao thức Samba khi kết nối cùng lớp mạng. Khi dùng mạng ngoài thì lại không được.

HCMLIKÉ

Member

sao trông loằng ngoằng vậy bác. Thế này là addon xem online hay xem offline đấy ạ

Thanks bác @LUC QUYET CHIEN đã quan tâm :)

Giải thích thì dài dòng, nhưng nói ngắn gọn thế này. Về bản chất NAS là thiết bị dành cho gia đình và doanh nghiệp nhỏ dùng để lưu trữ dữ liệu nên gần như 70% công dụng của nó là phục vụ nhu cầu offline là chính.
Tuy nhiên, 30% còn lại mình vẫn sử dụng online thông qua giao thức WebAccess, FTP,...

Add-ons này là khai thác trên phần 30% còn lại của con NAS, biến con NAS thành trung tâm giải trí ở khắp mọi nơi, không còn phải xem offline nữa. Hãng sản xuất NAS cũng có viết ứng dụng kèm theo, chẳng hạn Buffalo có ứng dụng tên là WebAccess A, mình thấy dùng cũng tốt, tuy nhiên có một số nhược điểm như không thể xem được File ISO và một số file media khác, còn nếu sử dụng iPhone hoặc iPad khi cài ứng dụng này vào thì chỉ có thể xem file có đuôi là .MP4 mà thôi, còn các định dạng khác thì hoàn toàn không xem được.

Add-ons này dựa trên Thư viện Media của Kodi nên nó xem tốt tất cả các loại định dạng file trên mọi thiết bị chạy ứng dụng Kodi.
Điều hay ờ WebAccess trên NAS không hề bị chặn IP ở nước ngoài, nếu bạn một file DVD .ISO hình đám cưới hay kỷ niệm gia đình muốn cho người thân ở nước ngoài xem thì chỉ copy lên con NAS, người nhà ở nước ngoài xem được ngay. Hơn nữa đó là file lưu trữ của riêng từng người nên không lo bị xóa dữ liệu hay bị lộ thông tin cá nhân :)

Bên trên