Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

alibaba1978

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

cdp loại dưới 5 chai là bị dune đập phát chết luôn

cdp loại dưới 5 chai là bị dune đập phát chết luôn

Em chưa đc chứng kiến, nhưng em ko tin đâu bác ơi, cái gì chuyên môn của nó e nghĩ nó sẽ nổi trội hơn, giống như Rec 20 triệu có khi nghe nhạc ko hay bằng dàn nội địa chỉ 5 triệu.

ttlinhha

Well-Known Member

Đang dùng Denon 3311 + Jamo S606 bạn ui. Thật ra là chưa thử với các đuôi khác ngoài mp3 để cắm trực tiếp vào ARV. Toàn nghe qua HDP thui.
Cũng chưa biết nó hỗ trợ đọc USB đến mấy GB nữa. Nhưng thấy bất tiện lắm. Nhạc thì phải để ở ngoài vì nó ko đọc dc folder. Khó phân loại và chọn bài.

Nói chung trước mắt cứ dùng vậy đã, sau này có ĐK thì mình vẫn dùng HDP và đưa qua DAC đến amply 2ch và loa riêng là chắc cú nhất.

Ah! Có 1 điều là chỉnh như bạn nói có ảnh hưởng gì khi xem phim không nhỉ??????

Bác đúng là phán bừa quá, con 2313 của em nó đọc các thể loại folder nhé. Lúc mua em dùng USB 16Gb đi thử đấy ah

Em chưa đc chứng kiến, nhưng em ko tin đâu bác ơi, cái gì chuyên môn của nó e nghĩ nó sẽ nổi trội hơn, giống như Rec 20 triệu có khi nghe nhạc ko hay bằng dàn nội địa chỉ 5 triệu.

Bạn kiếm Rec Denon X4000 về nghe nhạc lossless đi xong thì bạn sẽ biết minh đang nói gì.

vanninhthuan119

Well-Known Member
Re: Ðề: Chia sẻ chút kinh nghiệm để nghe nhạc bằng AVR hay hơn.

Mình chưa thử vụ chỉnh như bác, để về chỉnh thử xem nghe nhạc có khác hơn không? Nhưng chỉnh như vậy có ảnh hưởng gì đến phần xem phim ko nhỉ?

Nhưng có 1 điều, ko biết bác có biết không? Nhạc bác chép vào USB để cắm trực tiếp vào ARV thì chỉ là mp3 thui nhé. Còn các file nhạc lossless như .flac, .ape, .wav .... thì ARV ko nhận được đâu nhé. Mà nhạc mp3 thì mọi người biết rồi, nhạc nén nén nén đó các bạn. Ko thể hay bằng các đuôi kia dc. Nếu muốn nghe các file có đuôi kia thì bắt buộc phải qua HDP. Nếu muốn hay nữa thì phải có DAC.
Hè hè, đa phần là xơi tuốt nhé bác (trừ một số định dạng đặc biệt), chú ý là có loại ARV chỉ nhận USB định dạng FAT32 không nhận NTFS;)

hunghdvt

Member

Hiểu thêm được nhiều đấy. Thanks Bro.s

Nhưng nếu như chơi USB trực tiếp qua ARV thì chọn bài thế nào nhỉ.????? Hay là cử để nó tự next, or mình bấm next ????

Và cuối cùng là có nên bịt lỗ thông hơi của Loa ko? Mình không phải mua loa mới nên không biết nguyên bản gốc của Jamo S606 có mút bịt hơi không.

ttlinhha

Well-Known Member

Hiểu thêm được nhiều đấy. Thanks Bro.s

Nhưng nếu như chơi USB trực tiếp qua ARV thì chọn bài thế nào nhỉ.????? Hay là cử để nó tự next, or mình bấm next ????

Và cuối cùng là có nên bịt lỗ thông hơi của Loa ko? Mình không phải mua loa mới nên không biết nguyên bản gốc của Jamo S606 có mút bịt hơi không.

Ah về việc chọn bài thì nó hiện lên màn hình tivi khi bác cắm USB vào hoặc ko muốn bật tivi thì có thể nhìn ở màn hình AVR cũng khá dễ dàng, tất cả nó đều hiện theo tên thư mục như trong usb của bác. Phần này thì nói thế thôi chứ e nghĩ cũng chả mấy ai copy nhạc vào usb để nghe cả vì dung lượng úb chỉ có hạn thôi mà nguồn nhạc lại quá lớn.

Còn vấn đề bịt lỗ thông thì cũng tuỳ loa thôi, trc e dùng S606 thì bịt hay ko nó cũng ko hết ù đâu (hay nói cách khác là nó có đuôi Bass). Hiện tại e dùng 684 để ở gần 2 góc tường thì phải bịt lỗ đằng sau và hở đằng trc kết quả là đuôi nó ngắn đi khá rõ. Ah mà nguyên bản 606 mới thì ko có mút bịt hơi bác nhé

nguyennam76

Banned

Mình vác bộ Denon 2313 và Jamo 606 về cũng đc gần năm rồi, ko hi vọng gì dùng nó để nghe nhạc nên cũng ko quan tâm khoản nhạc lắm, công nhận mở nhạc lên phát bằng HDP đúng là ko tiêu hóa nổi. Nhưng đến vài hôm trở lại đây nghe nhạc lại nhiều hơn xem phim :D (tạm nghe đc, ko đến nỗi đấm vào tai). Chia sẻ với mem mới thôi nhé, các bác dùng lâu rồi thì ai cũng biết chỉnh.
- Dùng USB chép nhạc losless rồi cắm vào cổng usb của Rec để play trực tiếp. Mình ko có CD play nên ko biết phát từ CD thế nào, còn phát qua HDP thì đúng là ko nghe nổi.
- Mở EQ, chế độ audyssey chỉ để xem phim thôi, mặc định khi setup bằng mic thì nhạc hay phim đều ở chế độ audyssey. Chỉnh EQ, Denon và Jamo nó nhiều Bass nên tần số 63 -1khz để nguyên bass sẽ vừa phải chắc ko ù, còn từ 1khz - 16khz trở lên thì chỉnh tăng dần đều, treble sẽ leng keng long lanh khắp phòng như đàn Bướm đang dập dình.
Và bây giờ các bác thử thưởng thức xem nhạc nó có khác nhiều ko :)

- Thêm chút kinh nghiệm nữa, lấy áo cuốn lại rồi bịt lỗ thoát hơi đằng sau loa lại thì tiếng bass sẽ ko ù, sẽ gọn hơn, ko bị kéo dài, nghe ko mệt. Ngày xưa mình mua bộ loa b&w nó có sẵn mấy cục mút để bịt lại, còn Jamo thì ko có.
- Phòng ốc cũng đóng vai trò quan trọng rất nhiều, nói chung nên trải thảm, càng bừa bộn nghe càng hay, giá sách, chăn đệm, quần áo treo nhiều lên :D

đã chỉnh theo bác chủ nhưng kết quả không khả thi lắm ,nghe tiếng treble nó cứ loẹt xoẹt như loa tung của .không được êm ái .(avr 3311+ loa pioner s77tiwn

Em thấy ko có gì thay đổi, hiện tại đang nghe lossless từ Dune Duo qua ARV Denon. Trong con Dune có DAC tích hợp rồi, nghe lossless ko tệ nếu ko quá khó tính.

hbq1412

Member

Mình vác bộ Denon 2313 và Jamo 606 về cũng đc gần năm rồi, ko hi vọng gì dùng nó để nghe nhạc nên cũng ko quan tâm khoản nhạc lắm, công nhận mở nhạc lên phát bằng HDP đúng là ko tiêu hóa nổi. Nhưng đến vài hôm trở lại đây nghe nhạc lại nhiều hơn xem phim :D (tạm nghe đc, ko đến nỗi đấm vào tai). Chia sẻ với mem mới thôi nhé, các bác dùng lâu rồi thì ai cũng biết chỉnh.
- Dùng USB chép nhạc losless rồi cắm vào cổng usb của Rec để play trực tiếp. Mình ko có CD play nên ko biết phát từ CD thế nào, còn phát qua HDP thì đúng là ko nghe nổi.
- Mở EQ, chế độ audyssey chỉ để xem phim thôi, mặc định khi setup bằng mic thì nhạc hay phim đều ở chế độ audyssey. Chỉnh EQ, Denon và Jamo nó nhiều Bass nên tần số 63 -1khz để nguyên bass sẽ vừa phải chắc ko ù, còn từ 1khz - 16khz trở lên thì chỉnh tăng dần đều, treble sẽ leng keng long lanh khắp phòng như đàn Bướm đang dập dình.

- Thêm chút kinh nghiệm nữa, lấy áo cuốn lại rồi bịt lỗ thoát hơi đằng sau loa lại thì tiếng bass sẽ ko ù, sẽ gọn hơn, ko bị kéo dài, nghe ko mệt. Ngày xưa mình mua bộ loa b&w nó có sẵn mấy cục mút để bịt lại, còn Jamo thì ko có.
- Phòng ốc cũng đóng vai trò quan trọng rất nhiều, nói chung nên trải thảm, càng bừa bộn nghe càng hay, giá sách, chăn đệm, quần áo treo nhiều lên :D

Nếu đã xác định nghe nhạc lossless kiểu này thì sao không mua con router wifi hỗ trợ dlna server ấy ( ví dụ con buffalo wzr-hp-ag300h). Vừa có wifi dùng, lại chủ động trong việc copy nhạc vào usb, đỡ phải rút ra cắm vào nhiều, mà nó còn hỗ trợ cả ổ cứng và ntfs. Chơi lossless thì cái usb sao đủ được.

Bác có thể chỉ rõ hơn cái phần chỉnh qua EQ không ợ :-? nhà em y chang bác denon 2313 + s606 ;))

Nếu đã xác định nghe nhạc lossless kiểu này thì sao không mua con router wifi hỗ trợ dlna server ấy ( ví dụ con buffalo wzr-hp-ag300h). Vừa có wifi dùng, lại chủ động trong việc copy nhạc vào usb, đỡ phải rút ra cắm vào nhiều, mà nó còn hỗ trợ cả ổ cứng và ntfs. Chơi lossless thì cái usb sao đủ được.

Bạn nói đúng ý của tôi. Hiện cũng đang tính đi theo hướng này.

hunghdvt

Member

Nếu mua 1 cái DAC gắn vào theo kết nối HDP->DAC->REC (Denon) -> Loa Jamo S606 nghe có khác không nhỉ? Có ai gắn thử chưa???

ttlinhha

Well-Known Member

Nếu mua 1 cái DAC gắn vào theo kết nối HDP->DAC->REC (Denon) -> Loa Jamo S606 nghe có khác không nhỉ? Có ai gắn thử chưa???

Em gắn thử khi trc đây dùng 2313 + 606 rồi và kết quả chả thấy khác mấy

Mua DAC rời thì phải kiếm loại tốt (dĩ nhiên là mắc tiền), chứ còn DAC một vài trăm Obama thì làm sao qua Rec tầm trung được. Tiền mua DAC rời rời thuộc dạng nửa vời như thế thà bù vào mua 1 em Rec hàng top. Kinh nghiệm cá nhân của tôi là thế. Hiện tôi đang xài Denon X4000.

langtu27

Well-Known Member

Theo em nghĩ nếu xài DAC nên theo hướng kết hợp với âm ly 2 kênh có vẻ phù hợp hơn.

huuhan4666

Active Member

Nghe nhạc phải dùng âm ly 2 kênh riêng và dùng loa riêng (không nên dùng Jamo) thì mới nên ghep DAC, còn dùng âm ly da kênh thì ghép DAC vào cho phí tiền.

Bên trên