Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Vừa mua con này, lắp tạm cái antenna ngoài trời mà sao không bắt được kênh kỹ thuật số nào nhỉ. Mình ở Hải Dương.

tag2204

Member

Bác update phần mềm mới nhất chưa? Máy em nhận ổ 1T, cao hơn thì chưa có để thử (nghe đồn là 4T vẫn nhận)

mình cấm em wd elemenst 3t dô nhận liền play phim rất nhanh phụ đề ok

Mình dùng con sony 42W674 này nhưng sử dụng ổ cứng di động loại 2.5 inch thì nó ko nhận. Bạn nào có cách khắc phục chỉ giùm mình cái

Bác xem lại cáp kết nối nhé. trước minh dùng box thù ko nhận nhưng dùng cáp lấy từ bộ chuyển đổi ata sata thì eka luôn.

Bác @ndchieu22 cho em hỏi chút:
- Con này có phải cắm dây vào cổng USB trên tivi để cấp nguồn không? (vì em thấy trong user manual thấy bảo cần 5V từ MHL+ 5V từ USB). Tivi của em có mỗi một cổng, nếu cắm sẽ ko còn chỗ cắm HDD nữa
- Vào phần mềm quản lý file trên Smart stick thì có nhận ra HDD ko?
Thanks bác !

ndchieu22

Well-Known Member

Bác @ndchieu22 cho em hỏi chút:
- Con này có phải cắm dây vào cổng USB trên tivi để cấp nguồn không? (vì em thấy trong user manual thấy bảo cần 5V từ MHL+ 5V từ USB). Tivi của em có mỗi một cổng, nếu cắm sẽ ko còn chỗ cắm HDD nữa
- Vào phần mềm quản lý file trên Smart stick thì có nhận ra HDD ko?
Thanks bác !
em chưa hiểu kỹ ý bác hỏi, nhưng model 42w674 thì đã có adapter cắm vào để cung cấp nguồn cho tivi, bác có thể nói rõ hơn chút

rady17

Member

Em đang dùng wild media server xem trực tuyến phim trên tv qua Internet television , chỉ xem được mỗi định dạng .mkv , còn mp4, avi , ts ( sopcast ) thì không chạy được , đang chọn giải mã = VLC , ai có cao kiến gì ko ạ

Em cũng mới sắm con này nghe nói có chức năng chia sẻ hình ảnh video từ smartphone lên tivi em vào bắt được wifi của nhau rồi nhưng ko biết làm cách nào để phát hình ảnh từ con ip 4s lên Sony 42 này hả các bác. Các bác cao kiến chỉ giáo giúp e với ạ
Theo mình biết thì chỉ có những máy điện thoại SOny có chức năng Screen Mirroring hoặc thiết bị có chứng chỉ Wi-Fi CERTIFIED Miracast thì mới chia sẻ được hình ảnh hoặc video. Để tối mình về thử xem có cách nào khác không.

em chưa hiểu kỹ ý bác hỏi, nhưng model 42w674 thì đã có adapter cắm vào để cung cấp nguồn cho tivi, bác có thể nói rõ hơn chút

Không phải nguồn cấp cho tivi bác ạ. Tất cả dòng stick hay box android đều phải cấp nguồn cho nó. Em đọc trong spec của smart stick thấy nó ghi yêu cầu cấp nguồn bao gồm 5V do cổng MHL + 5V từ cổng USB. Em muốn hỏi và 5V từ cổng USB này là mình phải cắm cáp Micro USB (theo smart stick) vào cổng USB trên tivi phải không ạ ? Vì tivi em có mỗi cổng USB

Em cũng mới sắm con này nghe nói có chức năng chia sẻ hình ảnh video từ smartphone lên tivi em vào bắt được wifi của nhau rồi nhưng ko biết làm cách nào để phát hình ảnh từ con ip 4s lên Sony 42 này hả các bác. Các bác cao kiến chỉ giáo giúp e với ạ
Mình thấy nhiều bác hỏi về miracast nên chia sẻ chút. Tính năng này chỉ có từ điện thoại chạy Android 4.2 trở lên và hỗ trợ wifi direct. Tùy máy của các hãng khác nhau mà phần cấu hình kết nối khác nhau và cách viết khác nhau. Các bác cứ vào Settings rồi vào phần Display hoặc ở ngay ngoài có cái "Màn hình gương" hoặc "Screen Mirror" hoặc "Mircast"...thì vào On nó lên sẽ hiện ra tivi của mình và bấm vào kết nối là được. Còn điện thoại Iphone thì ko có đâu nhé. Giao thức này của Apple là Airplay hay gì đó để xuất không dây lên thiết bị của Apple thôi

coloco

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Mình dùng con sony 42W674 này nhưng sử dụng ổ cứng di động loại 2.5 inch thì nó ko nhận. Bạn nào có cách khắc phục chỉ giùm mình cái
Bác dùng ổ mấy T. Bác nên check kỹ cáp đi. con này nhận đến 4T mà. Em đã test ở nhà ổ 2T rồi

coloco

Mình cũng mới lấy tivi này. Khi xem phụ đề thấy có 2 vấn đề nhờ các bạn đi trước chỉ dẫn giùm:
1. Khi xem dưới dòng chữ của phụ đề có một giải đen xem phụ đề luôn rõ trong các cảnh kể cả cảnh sáng nhưng nhìn không quen rất khó chịu. Dây là mặc định của TV này hoặc có cách nào bỏ được giải đen đó đi không.
2. Màn hình to mà chữ phụ đề nhỏ vừa khó xem vừa nhìn không cân đối với màn hình. Các bạn có cách nào chỉnh sửa cho chữ phụ đề to lên được không
Thank
Em cũng gặp vấn đề này...Sao không thấy cao thủ nào chỉ giáo nhỉ?

Mình thấy nhiều bác hỏi về miracast nên chia sẻ chút. Tính năng này chỉ có từ điện thoại chạy Android 4.2 trở lên và hỗ trợ wifi direct. Tùy máy của các hãng khác nhau mà phần cấu hình kết nối khác nhau và cách viết khác nhau. Các bác cứ vào Settings rồi vào phần Display hoặc ở ngay ngoài có cái "Màn hình gương" hoặc "Screen Mirror" hoặc "Mircast"...thì vào On nó lên sẽ hiện ra tivi của mình và bấm vào kết nối là được. Còn điện thoại Iphone thì ko có đâu nhé. Giao thức này của Apple là Airplay hay gì đó để xuất không dây lên thiết bị của Apple thôi

Bác cho em hỏi tí. E chưa hiểu lắm vì theo em hiểu thì miracast và wifi direct là 2 cái khác nhau. Nếu có miracast thjf vẫn kết nối ddc internet còn wifi direct thí ko vì kúc đó wifi là để kết nối với tv.

tan_huy_93

Well-Known Member

Series 600A là dòng thấp nhất của SONY năm 2013 nên cũng không có nhiều tính năng, để KHÁM và PHÁ hết tính năng thì chừng 1 ngày, hoặc 2 ngày (Tuỳ thời gian rãnh).
mình mua con này tù t12.còn nhiều tính năng chư khám phá hết.

Series 600A là dòng thấp nhất của SONY năm 2013 nên cũng không có nhiều tính năng, để KHÁM và PHÁ hết tính năng thì chừng 1 ngày, hoặc 2 ngày (Tuỳ thời gian rãnh).

ĐÚng là SOny, dòng thấp nhất và giá vẫn cao khiếp ...

Bác cho em hỏi tí. E chưa hiểu lắm vì theo em hiểu thì miracast và wifi direct là 2 cái khác nhau. Nếu có miracast thjf vẫn kết nối ddc internet còn wifi direct thí ko vì kúc đó wifi là để kết nối với tv.

Miracast là một chuẩn không dây tiên tiến được phát triển bởi Wi-Fi Allicence dựa trên giao thức Wi-Fi Direct, nó có tính năng tương tự như các chuẩn Intel WiDi hoặc AirPlay của Apple. Thông qua Miracast, các thiết bị được tích hợp có thể liên lạc trực tiếp với nhau mà không cần cáp nối, hay một mạng wi-fi được tạo ra bởi modem và router. Nhờ đó, về mặt nguyên tắc, những đoạn video hoặc các bản nhạc vốn được chạy trên điện thoại thông minh hoặc máy tính bảng có thể truy xuất ra một màn hình TV hoặc các thiết bị đa phương tiện khác. Ngoài Samsung, LG, Sony, MediaTek, NVIDIA cũng hỗ trợ Miracast trên nền tảng Tegra 3. Texas Instrument, Qualcomm, Marvell cũng có kế hoạch mang Miracast lên những con chip của mình.

laptopbaria

Bác xem lại cáp kết nối nhé. trước minh dùng box thù ko nhận nhưng dùng cáp lấy từ bộ chuyển đổi ata sata thì eka luôn.
Vấn đề này có giải đáp ở mấy trang trên rồi nhé, nếu cắm USB vô tivi nhận ngon lành còn cắm ổ cứng di động vô nó không nhận ( có ổ nhận ổ không cũng vậy) thì lí do là cổng usb trên tivi cấp thiếu nguồn cho ổ cứng hoạt động. Muốn khắc phục thì bằng cánh nào đó các bác cấp thêm nguồn phụ 5v cho ổ cứng thì chắc chắn ok.
Mua ổ cứng di động thì lựa loại nào có ngõ vào DC5v để cắm adaptor rời ấy, còn nếu không có thì độ chế cũng đơn giản mà các bác.

hoangminh1910

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm dùng tv sony bravia KDL-42W674A

Các bạn cho mình hỏi, con sony 42w674a của mình mọi khi xem clip trên youtube vẫn bình thường, hôm nay tự dưng khi đang xem các clip thì phát hiện một vết xước khoảng vài cm gần phía góc phải màn hình như kiểu màn hình tivi bị vật sắc cứa phải, mình thoát mạng và xem bằng các kênh thường thì kiểm tra mãi cũng không thấy, kiểm tra bằng các màu sáng tối, đen, trắng,... cũng không thấy, vào các ứng dụng khác như zing hay fpt tv xem thì bình thường. Chỉ độc mỗi anh youtube là xem clip nào cũng xuất hiện cái vết xước đó cho dù để phân giải 360p đến 1080p đều thấy hết, xem ức chế vô cùng. vậy các bạn cho mình hỏi cái tv của mình bị lỗi gì ? có phải là lỗi điểm chết không?

manhtran71

Well-Known Member

Không phải lỗi điểm chết đâu Bác ơi, vì nếu chết điểm ảnh thì xem gì cũng bị. Chắc lỗi phần mềm YouTube. Bác Up frimware mới cho TV chưa, thử xem.

Bên trên