Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

tienlequoc

Well-Known Member
Như tiêu đề, mình lập thread này để anh em cùng chia sẻ và thảo luận về món hàng hot Himedia Q5II.
2013-new-arrival-Himedia-Android-TV-Box-Himedia-Q5-II-Android-Media-Player.jpg_350x350.jpg

1. Đầu tiên là firmware: Cách cài: Chép file firmware vào USB (bên ngoài), Vào Cài đặt==>Nâng cấp.....==>Chọn đến ổ đĩa chứa file firmware(ổ D:; E: )==>ok==>Xong
1.1 Firmware quốc tế đầu tiên của Himedia Q5II (Có CH-play):
[hide]http://www.fshare.vn/file/TA1GNF8S8T[/hide]

1.2 Firmware nội địa TQ ngày 7/9/2013 (không có CH-play):
[hide]]http://www.fshare.vn/file/T0SKH193KT[/hide]

2. Root: Cho Q5II và máy tính chạy cùng 1 mạng lan hoặc wifi, trên máy tính chạy file root.bat==>Bấm "A"==>enter==>bấm IP của Q5II (lấy từ Q5II: Cài đặt==>Wifi==> chọn mạng wifi(lan) mà bạn đang dùng==> Viết số IP ra giấy - Ví dụ: 192.168.1.102)==> enter==> xong==>Q5II sẽ tự khởi động lại==> đã root==>Sau đó chỉ cần cài Titanium backup vào và xóa hay backup bất kỳ những gì bạn muốn.
[hide]http://www.fshare.vn/file/TP1X2HXKDT[/hide]

3. Mod quạt hút nhiệt:
Mua 1 quạt tản nhiệt USB cho laptop, lựa chọn loại nhỏ gọn phù hợp với kích cỡ của Q5II, dùng keo dán cố định vào bên dưới của Q5II, cắm usb vào Q5II vào và sử dụng bình thường:
Mặt dưới:

Mặt trên:

4. Ứng dụng Hicontrol (cài vào điện thoại/tablet android) dùng điện thoại/tablet android điều khiển Q5II:
[hide]http://www.fshare.vn/file/T4HZ23359T/[/hide]

5. Ứng dụng Hishare (cài vào điện thoại/tablet android) tương đương với các ứng dụng chia sẻ phim/nhạc/hình qua giao thức DLNA:
[hide]http://www.fshare.vn/file/TGTN327RTT[/hide]
Lưu ý: Mục 4 và 5 có thể dùng điện thoại/ tablet quét barcode trên Q5II để lấy link down nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

longvp

Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

em đang mong chờ ztv bác tiến chịu khó mày mò món này thật hi vọng được giao lưu với bác

trancuti

Member

bác Tiến thêm 1 mục hướng dẫn set cái remote luôn với, để ae bớt đc 1 cái remote ^^

vừa làm theo cách này được nè : để 2 cái remote đối đầu nhau, trên remote q5 bấm giữ nút set đến khi đèn sáng
->nhấn power trên q5 -> nhấn lia lịa power trên tv
các nút còn lại tuơng tự, làm hết 4 nút thì nhấn set để kết thúc,thử trên tv xài được đủ 4 nút là ok,ko đc thì phải set lại, cũng khá nhanh ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

thmac

Member

Cho remote học tv Sony thì nó ko chịu học..

vdanh

Member

Em thấy hiện giờ có nhiều topic về Q5II quá. Bác Tiến có nên close bớt để tất cả mọi người chỉ tập trung vào 1 thread đã sticky được không? Như vậy mọi người sẽ dễ theo dõi và dễ hỏi đáp hơn.

Theo mình thấy thread này là hợp lý, cái đính trên kia là dành cho nhà pp họ chăm sóc

buoivanbuoi

Active Member

em vẫn còn bị cái tình trạng khi nghe nhạc trên app zing mp3 mà tắt màn hình tivi thì nhạc tắt lun, ko biết có bác nào giống em cái khoản đó ko

vdanh

Member

Có bác nào vọc được ES File Explorer kết nối LAN với Windows 7 share folder chưa nhỉ? Đang vọc mãi mà chưa được. Đã thử làm như thế này mà vẫn chưa đc: Chia sẻ file trên Windows với thiết bị Android | Quản Trị Mạng - QuanTriMang.com

Bác bật Samba trên Q5II, cho Q5II kết nối bằng Cable. PC kết nối wifi cũng được, không nhất thiết PC cũng phải xài Cable. Rồi ở trên PC, My computer, gõ IP của con Q5II vào khung address là được :D

Vọc đc rồi, win7 share folder nó hơi khác xp

sdong

Mấy vụ chia xẻ này có nhiều tác dụng đây

tienlequoc

Well-Known Member

Hic. Hôm qua lăn lộn với con Q5II của anh dungtam25, bữa sáng thì root, cài, xóa, nghiên cứu thịt DVD iso, trưa anh ấy ôm máy về thì lại đọc iso không được (chắc do hồi sáng xóa nhầm file hệ thống nào đó). Chiều anh ấy lại ôm máy qua mình, tội cho ông già U6x phải lặn lội từ Q1 qua Gò vấp 2 lần trong ngày. Restore lại firmware mặc định (Vẫn có CH-play nhé, tức là đây chính xác là bản quốc tế), nhưng vẫn không đọc được iso bluray. Cuối cùng em phải chơi chiêu cuối, update bản firmware quốc tế hôm bữa. Thế là mọi chuyện lại em xui. Một vấn đề mà em phát hiện ra là khi để giao diện tiếng Anh, khi xem phim thì giao diện của phần mềm xem phim là tiếng Anh, rất dể hiểu, nhưng phụ đề lại bị lỗi font, trong hệ thống có rất nhiều định dạng font(có cả unicode, UTF-8, Vietnamese 1258...) nhưng em chưa tìm ra cách nào có thể khắc phục được nhược điểm này hết. Chắc phải tìm cách chép font vào hệ thống. Em không nghĩ vấn đề do font vì khi để Android tiếng Việt thì phụ đề ra đúng font mà. Anh em có cao kiến gì không?

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Chết chửa, bác xẻ thịt Q5 II thì cũng như xẻ thịt bác dungtam25 rùi...
Ae và himedia giúp nào.

hongtuan

Member

Hic. Hôm qua lăn lộn với con Q5II của anh dungtam25, bữa sáng thì root, cài, xóa, nghiên cứu thịt DVD iso, trưa anh ấy ôm máy về thì lại đọc iso không được (chắc do hồi sáng xóa nhầm file hệ thống nào đó). Chiều anh ấy lại ôm máy qua mình, tội cho ông già U6x phải lặn lội từ Q1 qua Gò vấp 2 lần trong ngày. Restore lạ firmware mặc định (Vẫn có CH-play nhé, tức là đây chính xác là bản quốc tế), nhưng vẫn không đọc được iso bluray. Cuối cùng em phải chơi chiêu cuối, update bản firmware quốc tế hôm bữa. Thế là mọi chuyện lại em xui. Một vấn đề mà em phát hiện ra là khi để giao diện tiếng Anh, khi xem phim thì giao diện của phần mềm xem phim là tiếng Anh, rất dể hiểu, nhưng phụ đề lại bị lỗi font, trong hệ thống có rất nhiều định dạng font(có cả unicode, UTF-8, Vietnamese 1258...) nhưng em chưa tìm ra cách nào có thể khắc phục được nhược điểm này hết. Chắc phải tìm cách chép font vào hệ thống. Em không nghĩ vấn đề do font vì khi để Android tiếng Việt thì phụ đề ra đúng font mà. Anh em có cao kiến gì không?

Cái này em cũng định làm mấy hôm rồi mà chưa được, giải pháp sẽ là lấy font của điện thoại chép vào. Hình như có phần mềm đổi font, không thì cứ root explore rồi vứt vào.

Các bác lưu ý dùng bản 3xx đỡ phải ch mod

AC_Khanh03

Hic. Hôm qua lăn lộn với con Q5II của anh dungtam25, bữa sáng thì root, cài, xóa, nghiên cứu thịt DVD iso, trưa anh ấy ôm máy về thì lại đọc iso không được (chắc do hồi sáng xóa nhầm file hệ thống nào đó). Chiều anh ấy lại ôm máy qua mình, tội cho ông già U6x phải lặn lội từ Q1 qua Gò vấp 2 lần trong ngày. Restore lạ firmware mặc định (Vẫn có CH-play nhé, tức là đây chính xác là bản quốc tế), nhưng vẫn không đọc được iso bluray. Cuối cùng em phải chơi chiêu cuối, update bản firmware quốc tế hôm bữa. Thế là mọi chuyện lại em xui. Một vấn đề mà em phát hiện ra là khi để giao diện tiếng Anh, khi xem phim thì giao diện của phần mềm xem phim là tiếng Anh, rất dể hiểu, nhưng phụ đề lại bị lỗi font, trong hệ thống có rất nhiều định dạng font(có cả unicode, UTF-8, Vietnamese 1258...) nhưng em chưa tìm ra cách nào có thể khắc phục được nhược điểm này hết. Chắc phải tìm cách chép font vào hệ thống. Em không nghĩ vấn đề do font vì khi để Android tiếng Việt thì phụ đề ra đúng font mà. Anh em có cao kiến gì không?

Cùng 1 bản ROM thì:

Khi chọn ngôn ngữ là English, font phụ đề tiếng Việt hiển thị ok.
nhưng khi chọn ngôn ngữ là Tiếng Việt, font phụ đề tiếng Việt lại bị lỗi?

hay là 2 bản ROM vậy bác?

tienlequoc

Well-Known Member

Cùng 1 bản ROM thì:

Khi chọn ngôn ngữ là English, font phụ đề tiếng Việt hiển thị ok.
nhưng khi chọn ngôn ngữ là Tiếng Việt, font phụ đề tiếng Việt lại bị lỗi?

hay là 2 bản ROM vậy bác?
Firmware nào thì khi ngôn ngữ hệ thống là tiếng Anh đều bị lỗi font phụ đề Việt.

AC_Khanh03

Firmware nào thì khi ngôn ngữ hệ thống là tiếng Anh đều bị lỗi font phụ đề Việt.

Có 1 cách, nhưng hơi kỳ công :D

Bác cố gắng dò ra cái tên FONT ĐƯỢC SỬ DỤNG TRONG PHỤ ĐỀ LÀ GÌ, nhớ lấy tên font đó, rồi thêm các ký tự tiếng Việt vào Font đó là ok :D

Cách làm thì bác tham khảo bài này :D THỦ THUẬT - Hướng dẫn chuyển đổi font chữ Android sang chuẩn font Unicode tiếng Việt | Tinhte.vn - Cộng đồng Khoa học & Công nghệ

sdong

Bác tienlequoc cho em hỏi chút, e update theo như bác chỉ dẫn nhưng khi vào tới ổ đĩa thì nó không thấy hiện file để mà nhấn. Nhưng quay sang phần filemanager thì vẫn thấy có, nhưng ở mục này chỉ cài đặt được các phần mềm apk chứ file update nó không chạy. Giờ e phải làm thế nào Bác nhỉ? Bác hộ e chút

tienlequoc

Well-Known Member

Bác tienlequoc cho em hỏi chút, e update theo như bác chỉ dẫn nhưng khi vào tới ổ đĩa thì nó không thấy hiện file để mà nhấn. Nhưng quay sang phần filemanager thì vẫn thấy có, nhưng ở mục này chỉ cài đặt được các phần mềm apk chứ file update nó không chạy. Giờ e phải làm thế nào Bác nhỉ? Bác hộ e chút
Em nói lại cách update tí cho bác rõ:
Vào Setting==>update....=>chọn ổ đĩa chứa file firmware .zip (lưu ý là file này nằm ngoài, không nhét vào thư mục nào hết)==>Ok, Q5II sẽ tự khởi động lại và update firmware cho bác. :D

Bên trên