Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Bác tienlequoc cho em hỏi chút, e update theo như bác chỉ dẫn nhưng khi vào tới ổ đĩa thì nó không thấy hiện file để mà nhấn. Nhưng quay sang phần filemanager thì vẫn thấy có, nhưng ở mục này chỉ cài đặt được các phần mềm apk chứ file update nó không chạy. Giờ e phải làm thế nào Bác nhỉ? Bác hộ e chút
Em nói lại cách update tí cho bác rõ:
Vào Setting==>update....=>chọn ổ đĩa chứa file firmware .zip (lưu ý là file này nằm ngoài, không nhét vào thư mục nào hết)==>Ok, Q5II sẽ tự khởi động lại và update firmware cho bác. :D

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

em vẫn còn bị cái tình trạng khi nghe nhạc trên app zing mp3 mà tắt màn hình tivi thì nhạc tắt lun, ko biết có bác nào giống em cái khoản đó ko

Ý bác là tắt màn hình tivi, sau đó nghe nhạc qua Ampli đã kết nối với Q5 II ?

sdong

(Trích Nguyên văn bởi buoivanbuoi Xem bài viết
em vẫn còn bị cái tình trạng khi nghe nhạc trên app zing mp3 mà tắt màn hình tivi thì nhạc tắt lun, ko biết có bác nào giống em cái khoản đó ko)
Bác nghe bên trang nhaccuatui hết chuyện này luôn. có vẻ trang zingmp3 hơi nặng thì phải

tienlequoc

Well-Known Member

em vẫn còn bị cái tình trạng khi nghe nhạc trên app zing mp3 mà tắt màn hình tivi thì nhạc tắt lun, ko biết có bác nào giống em cái khoản đó ko)
Bác nghe bên trang nhaccuatui hết chuyện này luôn. có vẻ trang zingmp3 hơi nặng thì phải
Thử trình duyệt Dolphin vào bật nhạc trực tiếp từ website xem sao nha bác. :D

thanhyk

Well-Known Member

Bác Tiến có cần Q5 II của mình để trích xuất gì không thì ới nhé...

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Thay lời bác ấy chút ạ: ko phải lỗi từ app zingmp3, ý bá ấy nói play nhạc, hay phim trực tiếp từ Q5 II -> Ampli -> Tivi. Nếu tivi bật dù có ra ngoài màn hình chính "Home" hay vẫn còn trong ứng dụng zingmp3 thì vẫn nghe nhạc xem phim và mọi thứ đều okie. Còn lại nếu tắt màn hình tivi, nhạc chạy đc 1 lúc rồi dùng lại. Mở màn hình lên thì thấy nhạc đang ở chế độ tạm dừng,...Em sẽ ngâm cứu thêm rồi sẽ khắc phục cho bác (*) "trên ATV 1200 KHÔNG BỊ HIỆN TƯỢNG NÀY"

dungtam25

Well-Known Member

Chết chửa, bác xẻ thịt Q5 II thì cũng như xẻ thịt bác dungtam25 rùi...
Ae và himedia giúp nào.

Q5ll vật em và bác Tiến suốt ngày Chủ nhật.
Sáng hẹn với bác Tiến,mang Q5 qua bác Tiến để root,quá trình root máy của bác Tiến thực hiện qua wifi,chưa đầy 1 phút là xử xong em nó.Trước khi root,dùng Antutu Benmak để xem thông số,trước khi root là 9334,sau khi root test lại là 9447,cũng được xem như cải thiện hệ thống,mặc dù không nhiều.Các thông số này do phần mềm cung ứng,nên không biết độ chính xác như thế nào.
Hai anh em bắt đầu cài các app cần thiết để vọc,MX player pro,BX,Titannium backup.....
Bắt đầu lôi định dạng file ra test.
2D,3D Bluray iso,Bluray thư mục,mkv chạy ầm ầm,không có gì vấp váp
Quan trọng nhất là phần DVD iso đang bị lổi,dùng app ngoài thì nó chịu load,hai anh em cùng ồ lên thích thú,rồi menu thật của dĩa hiện lên,cho chọn play,audio,song list,chapter đầy đủ,nhưng khi chọn bài hát thì em nó lại không chịu chạy.Quái lạ,nếu đã load được thì phải load nguyên dĩa,tại sao chỉ load có menu không thôi.
Định vọc tiếp,thì trưa quá nên nhờ bác Tiến xóa hết các app Tàu,cho rộng chổ và phải về để bác ấy còn nghĩ,về nhà vọc một mình thôi.
Về đến nhà thì quá trưa,vất đấy,ăn cơm xong,nghĩ trưa rồi vọc tiếp.
Bây giờ thì em nó lại trở chứng,không play bất cứ 1 định dạng phim cũng như nhạc nào cã,nhưng hoàn toàn không treo máy,hay bị đơ gì hết.
Alo cho bác Tiến,nhờ bác xử lý em nó từ xa,nào là reset factory...em nó vẫn ngoan cố,có lẽ hai anh em vật nó cã buổi sáng,bây giờ nó quê,vật lại mình chăng?.Giải pháp cuối cùng là hì hục down firmwave do bác Tiến up lên,bản full 299 MB,cài lại cho nó,em nó cũng không thèm nhận,mặc dù rename bỏ en,để nguyên không bỏ en.Thôi thì phải cõng em nó xuống bác sĩ Tiến thôi.
Xuống tới bác Tiến,mang theo firmwave mà mình mới down,nó cũng không nhận.Bác Tiến lôi usb chứa firmwave ra,thì khuất phục được em nó và cài vào được,trước khi root lại,hai anh em test phụ đề phim thì thấy nhiều font có sẵn trong máy.Lạ lùng là khi mình vào setting hệ thống,chọn ngôn ngữ tiếng Anh,khi đang play phim bấm menu trên remote,nó hiện lên menu con trên màn hình,tinh chỉnh toàn bộ bằng tiếng Anh rất dể sử dụng,từ thay đổi màu sắc,kích cở phụ đề,font chữ rất phong phú.
Mặc dù hai anh em cố gắng lần lượt chỉnh từng font chữ cho phù hợp,nhưng font nào cũng bị lổi,mặc dù có unicode,UTF8,Vietnam 1258....
Hơn 18h,trời sắp mưa,nhờ bác Tiến root lại em nó rồi cầm về,vọc tiếp một mình vậy.
Về đến nhà,play mọi định dạng phim nhạc bình thường,bắt đầu chỉnh phụ đề,vẫn không sao hết lổi đành phải quay về setting sytem,chọn tiếng Việt là hết lổi,nhưng khi play phim vào menu,thì menu con lại tiếng Tàu.Thuốc thang đã nhiều,mà không hết bệnh.Thôi thì chờ thuốc mới.
Trong lúc mình test một mình,có thể do thao tác nhanh,không đóng các app đang chạy,nên một hay hai lần Q5 reboot lại.
Tức tối,nghĩ hay là tại do root,nên lại hì hục lôi bản firmwave,bản bác Tiến chép,up lại cho em nó,không root nữa.
Từ sáng đến giờ,play phim liên tục,thao tác ào ào,chưa thấy em nó khó chịu gì cã.
Kết thúc 1 ngày vất vã cho đến 02h sáng hôm sau là
-Bản firmwave là bản Quốc Tế,bởi có CH play (đã cài đến hai lần đều có,không can thiệp gì cã )
-Không nên root vào thời điểm này,bởi firmwave chưa thật sự hoàn chỉnh,dẫn đến xung đột giữa các app.
Cám ơn bác Tiến đã vui vẽ,đồng hành với em nguyên ngày chủ nhật,và sorry nếu đã làm phiền

@ bác thanhyk,em già rồi,thịt dai lắm,nên bác cứ xem chữ ký của em.Cám ơn bác đã lo cho em,he..he...

tienlequoc

Well-Known Member

Bác Tiến có cần Q5 II của mình để trích xuất gì không thì ới nhé...
Ơ có trích xuất thì trích xuất từ con của em cũng được mờ, với lại trích xuất từ file firmware chứ có phải trích xuất từ Q5II đâu. :D
Anh dungtam25 đã U6x rồi mà máu vọc nhỉ? Chắc em phải tổ chức cuộc thi vọc thôi. :D

thanhyk

Well-Known Member

Nghĩa là sao bác dungtam25, khi chạy lại bản quốc tế và không root, thì mấy cái menu con như chỉnh phụ đề là tiếng tàu đúng không, phụ đề việt vẫn ngon.
Còn nếu root thì nếu để ngôn ngữ Anh thì các menu con chữ Anh nhưng lỗi phụ đề việt, nếu để ngôn ngữ việt thì không lỗi phụ đề nhưng các menu con tiếng tàu. Phải vậy không ạ.

tienlequoc

Well-Known Member

Root hay ko root thì việc xem phim cũng như nhau. Việc root chạy ko ổn định có lẽ là do xóa nhầm phần nào đó trong hệ thống dẫn đến một số tính năng bị lỗi.
Xem phim: Giao diện android Tiếng Việt thì phụ đề Việt không lỗi, tuy nhiên menu tùy chỉnh của phần mềm xem phim mặc định là tiếng Tàu. Khi chỉnh về android tiếng Anh thì menu tùy chỉnh tiếng Anh, tuy nhiên font phụ đề lại lỗi và hiện tại chưa thể tìm ra cách khắc phục.

dungtam25

Well-Known Member

Root hay ko root thì việc xem phim cũng như nhau. Việc root chạy ko ổn định có lẽ là do xóa nhầm phần nào đó trong hệ thống dẫn đến một số tính năng bị lỗi.
Xem phim: Giao diện android Tiếng Việt thì phụ đề Việt không lỗi, tuy nhiên menu tùy chỉnh của phần mềm xem phim mặc định là tiếng Tàu. Khi chỉnh về android tiếng Anh thì menu tùy chỉnh tiếng Anh, tuy nhiên font phụ đề lại lỗi và hiện tại chưa thể tìm ra cách khắc phục.

Hì hì,bác Tiến đã trả lời hộ em hết rồi,cám ơn bác nhé!
@Em mới down xbmc bản 12.2 về,em thấy dung lượng hơn 45 mb cho Android,bác thấy bản này có ổn không?Để em cài vào rồi vọc xem sao?

tienlequoc

Well-Known Member

Hì hì,bác Tiến đã trả lời hộ em hết rồi,cám ơn bác nhé!
@Em mới down xbmc bản 12.2 về,em thấy dung lượng hơn 45 mb cho Android,bác thấy bản này có ổn không?Để em cài vào rồi vọc xem sao?
Em chưa test bản XBMC nào ổn cho Himedia Q5II cả. %-(

sdong

E lại phiền bác Tiến chút. chả là vẫn là vấn đề UPDATE... ấy mà. E làm như sau:download sau đó chép file của bác vào usb( thậm chí cả vào thẻ nhớ, nếu usb không được còn thay thế), cắm usb vào và vào phần settings-system upgrade sau đó phần này hiện ổ E, C( chắc chắn là C là của máy còn E là của usb) sau đó em nhấn vào E thì nó hiện dòng chữ sau: NO UPGRADE PACKAGE. (em không để file này trong folder nào cả, thậm chí em còn cẩn thận, trong usb chỉ có mỗi file này). E cũng làm tương tự trên thẻ nhớ, nó cũng chỉ ra kết quả y trang. Hay là con của em lỗi không thể mở được file( bên phần filemanage vẫn có, nghĩa là máy vẫn nhận usb cũng như thẻ nhớ). Bác xem hiện tượng này là thế nào, giúp e phát.

sdong

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Himedia Q5II- Firmware, Root, mod.............

Đúng đấy bác. Nghe trên trang nhaccuatui thì nếu không tắt nó hát đi hát lại cả ngày luôn (phần playlists), nhưng trên zingmp3 thì nó khong load nữa sau đó vài phút (nhiều lúc e tận dụng nó như 1 con CDPLAYER). Riêng màn hình tv thì có tắt hay không cũng chẳng liên can gì cả.

tienlequoc

Well-Known Member

E lại phiền bác Tiến chút. chả là vẫn là vấn đề UPDATE... ấy mà. E làm như sau:download sau đó chép file của bác vào usb( thậm chí cả vào thẻ nhớ, nếu usb không được còn thay thế), cắm usb vào và vào phần settings-system upgrade sau đó phần này hiện ổ E, C( chắc chắn là C là của máy còn E là của usb) sau đó em nhấn vào E thì nó hiện dòng chữ sau: NO UPGRADE PACKAGE. (em không để file này trong folder nào cả, thậm chí em còn cẩn thận, trong usb chỉ có mỗi file này). E cũng làm tương tự trên thẻ nhớ, nó cũng chỉ ra kết quả y trang. Hay là con của em lỗi không thể mở được file( bên phần filemanage vẫn có, nghĩa là máy vẫn nhận usb cũng như thẻ nhớ). Bác xem hiện tượng này là thế nào, giúp e phát.
Đặt tên file một trong 2 cách này nhé: update_dualcore_Q5.zip hoặc update_dualcore_Q5_en.zip. Nhớ là hiện tại chỉ có 1 file firmware duy nhất có CH-play dung lượng 299.31Mb thôi nhé.

vdanh

Member

Hic. Hôm qua lăn lộn với con Q5II của anh dungtam25, bữa sáng thì root, cài, xóa, nghiên cứu thịt DVD iso, trưa anh ấy ôm máy về thì lại đọc iso không được (chắc do hồi sáng xóa nhầm file hệ thống nào đó). Chiều anh ấy lại ôm máy qua mình, tội cho ông già U6x phải lặn lội từ Q1 qua Gò vấp 2 lần trong ngày. Restore lại firmware mặc định (Vẫn có CH-play nhé, tức là đây chính xác là bản quốc tế), nhưng vẫn không đọc được iso bluray. Cuối cùng em phải chơi chiêu cuối, update bản firmware quốc tế hôm bữa. Thế là mọi chuyện lại em xui. Một vấn đề mà em phát hiện ra là khi để giao diện tiếng Anh, khi xem phim thì giao diện của phần mềm xem phim là tiếng Anh, rất dể hiểu, nhưng phụ đề lại bị lỗi font, trong hệ thống có rất nhiều định dạng font(có cả unicode, UTF-8, Vietnamese 1258...) nhưng em chưa tìm ra cách nào có thể khắc phục được nhược điểm này hết. Chắc phải tìm cách chép font vào hệ thống. Em không nghĩ vấn đề do font vì khi để Android tiếng Việt thì phụ đề ra đúng font mà. Anh em có cao kiến gì không?

Cái lỗi font phụ đề Việt khi chọn ngôn ngữ hệ thống là tiếng Anh thì ngay buổi mang con Q5II về em test đã thấy bị rồi. Em cũng post bài hỏi bác về vụ này đó.

Mà hình như lúc đó không ai chú ý bài post của em.

Hic. Hôm qua lăn lộn với con Q5II của anh dungtam25, bữa sáng thì root, cài, xóa, nghiên cứu thịt DVD iso, trưa anh ấy ôm máy về thì lại đọc iso không được (chắc do hồi sáng xóa nhầm file hệ thống nào đó). Chiều anh ấy lại ôm máy qua mình, tội cho ông già U6x phải lặn lội từ Q1 qua Gò vấp 2 lần trong ngày. Restore lại firmware mặc định (Vẫn có CH-play nhé, tức là đây chính xác là bản quốc tế), nhưng vẫn không đọc được iso bluray. Cuối cùng em phải chơi chiêu cuối, update bản firmware quốc tế hôm bữa. Thế là mọi chuyện lại em xui. Một vấn đề mà em phát hiện ra là khi để giao diện tiếng Anh, khi xem phim thì giao diện của phần mềm xem phim là tiếng Anh, rất dể hiểu, nhưng phụ đề lại bị lỗi font, trong hệ thống có rất nhiều định dạng font(có cả unicode, UTF-8, Vietnamese 1258...) nhưng em chưa tìm ra cách nào có thể khắc phục được nhược điểm này hết. Chắc phải tìm cách chép font vào hệ thống. Em không nghĩ vấn đề do font vì khi để Android tiếng Việt thì phụ đề ra đúng font mà. Anh em có cao kiến gì không?

Túm lại là Tiến cho a e biết là Q5 II dùng kiểu gì để ăn được món DVD iso cho ngon lành?

Turion

Các Bác cho em hỏi làm thế nào để cài đặt Hicontrol. Em đã tải file apk về và cài vào fone, nhưng nó không tìm thấy box Q5ii, mặc dù đã refresh nhiều lần.

Bên trên