Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

kientrung84

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Nếu cần Anten thì cần làm gì nhỉ

Kỹ thuật cũ (analog) hay mới (kỹ thuật số) thì cũng đều cần anten để thu sóng. Đây là truyền hình không dây, không dây thì phải có anten để thu sóng chứ.

Nếu bác không thích anten thì bác phải dùng truyền hình có dây (cáp, internet).

Việc chuyển sang DVB-T2 là để phát sóng các kênh HD, hoặc SD với chất lượng cao hơn, không muỗi, không nhiễu, xem sướng hơn rõ ràng.

diepdn

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

ý bác ý là lắp thế nào thì phải

kientrung84

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

ý bác ý là lắp thế nào thì phải

Lắp bình thường như từ xưa đến nay vẫn lắp. Nhà đài không có lưu ý nhắc nhở gì chuyện lắp đặt này, chỉ nhắc bà con mua tivi có tích hợp bộ thu DVB-T2 hoặc đầu thu DVB-T2 (đầu tàu, đang bán giá khoảng 650k ngoài thị trường) để xem truyền hình số DVB-T2.

maothuy

Active Member

ở Hải Dương sao ko bắt được VTV HD vậy các bạn ơi

kientrung84

ở Hải Dương sao ko bắt được VTV HD vậy các bạn ơi

Chưa phủ sóng bác ạ. Mới Hà Nội thôi, lân cận như Bắc Ninh, Hưng Yên chắc cũng có chỗ có sóng nên được xem ké Hà Nội.

Mình lỡ mua dòng LG LA6200 và ko có đầu thu DVB-TV2 tích hợp. Giờ mình muốn mua đầu thu thì nên dùng loại nào thì tốt?

h thì mình next sang cáp rồi ko chơi ăng ten nữa nhỡ hôm nào có sét thì vỡ mồm luôn công nhận cáp của SCTV cũng đc

kientrung84

Mình lỡ mua dòng LG LA6200 và ko có đầu thu DVB-TV2 tích hợp. Giờ mình muốn mua đầu thu thì nên dùng loại nào thì tốt?

Nếu chỉ để xem VTV 1 3 6 HD thì cứ đầu tàu mà phang bác ạ. Giá tầm 650 nghìn, nhỉnh hơn đầu tàu loại DVB-T1 (thường là 500 nghìn).

Nếu muốn xem cả những kênh phim HBO, Cinemax..., kênh bóng đá Bongda TV, thethao TV.... thì mua đầu ngon mà dùng (K+, AVG, VTC, VTV cable..)

tuandg

mình nhỡ mua online tv panasonic 42A410V do có thấy cửa hàng giới thiệu là có DVB-T2 và trên trang chủ của sản phẩm cũng có thông tin là Bộ điều hưởng World 17-System, DVB-T/T2 (MPEG2, H.264/AVC).
tuy nhiên khi mua về và kiểm tra trong phần cài đặt thì mình chỉ thấy có mục Dò tín hiệu DVB-T, như vậy theo mình nghĩ là TV không có DVB-T2.
mình muốn nhờ các cao thủ chỉ xem T và T2 khác nhau thế nào , và có cách nào để khẳng định là nhà sản xuất đã treo đầu dê bán thịt chó không, để mình trả lại hàng...
thank các cao thủ nhiều ạ !

Các bạn cho mình hỏi nếu nhà co 3 tivi thì cần 3 ăngten hay chỉ cần 1 cái chỉnh cho chuẩn rồi dùng bộ chia chia lại vây?

kientrung84

mình nhỡ mua online tv panasonic 42A410V do có thấy cửa hàng giới thiệu là có DVB-T2 và trên trang chủ của sản phẩm cũng có thông tin là Bộ điều hưởng World 17-System, DVB-T/T2 (MPEG2, H.264/AVC).
tuy nhiên khi mua về và kiểm tra trong phần cài đặt thì mình chỉ thấy có mục Dò tín hiệu DVB-T, như vậy theo mình nghĩ là TV không có DVB-T2.
mình muốn nhờ các cao thủ chỉ xem T và T2 khác nhau thế nào , và có cách nào để khẳng định là nhà sản xuất đã treo đầu dê bán thịt chó không, để mình trả lại hàng...

T thì để nó dò tự động nó sẽ dò được khoảng 24-26 kênh (tùy khu vực) là kịch kim. Đó toàn là các kênh do đài VTC phát. Không có kênh nào HD.

T2 thì để nó dò tự động nó sẽ dò ra được khoảng 100-110 kênh (tùy khu vực) là kịch kim. Đó là các kênh do đài VTV, VTC, AVG phát. Tuy nhiên chỉ xem được khoảng 40-44 kênh, số còn lại bị khóa mã không thể xem được. Trong đó có 3 kênh HD của VTV phát: VTV 1, 3, 6 HD và 1 kênh là VTC 1 HD do AVG tiếp sóng phát lại (kênh này thực ra chưa chuẩn HD, vì khi kiểm tra thấy nó báo 576p thôi, chưa đạt 720p).

Vậy đó, khác nhau ở chỗ T2 thu được nhiều kênh hơn và có kênh HD, tuy nhiên hiện nay HD mới phủ sóng ở khu vực Hà Nội, HCM nên các bác tỉnh xa không bắt được kênh nào đâu.

Con Panasonic 42A410V của bác là model 2014 thì chắc có DVB-T2 rồi, xem trên trang web các siêu thị điện máy đều nói nó có DVB-T2.

Chỉnh sửa lần cuối:

kientrung84

Các bạn cho mình hỏi nếu nhà co 3 tivi thì cần 3 ăngten hay chỉ cần 1 cái chỉnh cho chuẩn rồi dùng bộ chia chia lại vây?

Kỹ thuật số rất nhạy cảm với tín hiệu, yếu cái là nó mất hình luôn, nên bác lắp bộ khuếch đại rồi chia ra 3 tivi là vẫn ngon.

vnckien

Active Member

Trang chủ của Panasonic Vietnam có đăng thông tin con 42A410V của bác, và nó đã tích hợp DVB-T2.
Để phân biệt sự khác nhau giữa DVB-T2 với DVB-T cách trực quan nhất là bác thu các chương trình của VTC. Với VTC phát KTSMĐ thì ngoại trừ ở Đà nẵng VTC đã nâng cấp lên DVB-T2, còn các địa phương khác vẫn chỉ là DVB-T mà thôi.

Về mục dò sóng KTS, do mình không có TV này nên không rõ lắm, nhưng bác thử xem có menu "dò đài KTS tự động" hay không? Nếu có, bác dùng menu này để thu các kênh KTS. Điều kiện để bác thu được các kênh KTS (đầy đủ của cả VTV/VTC/AVG) thì nhà bác phải trong vùng phủ sóng của các đài này. Thêm nữa, bác phải có anten UHF nữa.

Tôi không nghĩ là Panasonic treo đầu dê bán thịt chó đâu. Trong trường hợp mà Panasonic công bố đã tích hợp DVB-T2 trên model này, mà thực tế không có. Và bác mua TV này sau ngày 01/04/2014, thì bác có thể khởi kiện Panasonic lên bộ 4T để yêu cầu bồi thường. Bởi vì, bộ 4T quy định rằng, sau ngày này, tất cả TV từ 32 inch trở lên (đối với các chủng loại LCD) đều phải tích hợp DVB-T2.

Bác thử xem lại xem:
- Nhà bác ở HN/ SGN/ Đà nẵng/ Cần Thơ hay không? (HP thì em chưa rõ đã phát DVB-T2 chưa).
- Bác có anten UHF chưa?
- Bác có thu được nhóm kênh HD của VTV (VTV1HD, VTV3HD, VTV6HD) hay chưa?

Nếu bác ở khu vực trên đây (HN/ SGN/ Đà nẵng/ Cần Thơ) + Bác có anten UHF. Bác đã thu được nhóm kênh HD của VTV thì TV nhà bác đã tích hợp DVB-T2 rồi đấy.

kientrung84

Tôi không nghĩ là Panasonic treo đầu dê bán thịt chó đâu. Trong trường hợp mà Panasonic công bố đã tích hợp DVB-T2 trên model này, mà thực tế không có. Và bác mua TV này sau ngày 01/04/2014, thì bác có thể khởi kiện Panasonic lên bộ 4T để yêu cầu bồi thường. Bởi vì, bộ 4T quy định rằng, sau ngày này, tất cả TV từ 32 inch trở lên (đối với các chủng loại LCD) đều phải tích hợp DVB-T2.
.

Nói kiện thì cũng hơi khó, vì nếu tivi sản xuất đúng tháng 3/2014 và đã lên kệ siêu thị trước 1/4/2014 rồi thì vẫn được phép bán ra thị trường sau ngày 1/4/2014. Chỉ những tivi xuất xưởng sau 1/4/2014 mới bắt buộc phải có DVB-T2.

Giả dụ model được thiết kế và bán ra từ đầu năm chỉ có DVB-T thì sau 1/4/2014 hãng sẽ phải lắp mạch thu DVB-T2 cho nó, tức là có thay đổi kỹ thuật của máy, thì đúng nguyên tắc mà nói thì hãng phải đặt tên khác đi so với model gốc một chút để người dùng phân biệt được, VD như thêm 1 chữ sau tên gốc, chẳng hạn 42A410Vb. Tuy nhiên hình như các hãng không làm theo cách này, cho nên rất là mập mờ. Mua tivi ở cái thời điểm tháng 4,5/2014 là lúc tranh tối tranh sáng sẽ rất là khó cho người tiêu dùng.

Hai nữa là tỉnh lẻ giờ chưa có DVB-T2 thì làm sao mà test kiểm tra được xem có đúng con tivi mình mua có DVB-T2 hay không. Vậy nên tốt nhất các bác tỉnh xa cứ hoãn lại một thời gian vài tháng tới thì hẵng mua tivi cho nó chắc cái khoản DVB-T2. Lúc đó hãng cũ ở cái lúc giao thời này chắc chắn đã hết rồi, các đại lý nó cũng nhập về tivi xuất xưởng sau 1/4/2014 và sẽ chắc chắn là có DVB-T2.

Hình như bây giờ 1 loạt kênh bị die rồi do vấn đề bản quyền :D

tuandg

cám ơn các bác đã tư vấn giùm em. tv này em mua ngày 20/6, trên giấy tờ thì nó được xuất xưởng ngày 25/4, như vậy không lý gì nó ko có T2. với lại Panasonic là nhà sản xuất lớn, em cũng không nghĩ là hắn treo đầu dê bán thịt chó, nhưng các bác xem hình dưới đây thì có vẻ là ko có T2.
IMG_20140628_165728_zpsddd9832e.jpg.html

nhà em ở nội thành Hải Phòng, nhà lại đang dùng VTVcáp, có lẽ em phải đầu tư cái anten UHF xem thế nào, chứ cảm giác bị qua mặt làm em khó chịu lắm

kientrung84

cám ơn các bác đã tư vấn giùm em. tv này em mua ngày 20/6, trên giấy tờ thì nó được xuất xưởng ngày 25/4, như vậy không lý gì nó ko có T2. với lại Panasonic là nhà sản xuất lớn, em cũng không nghĩ là hắn treo đầu dê bán thịt chó, nhưng các bác xem hình dưới đây thì có vẻ là ko có T2.
IMG_20140628_165728_zpsddd9832e.jpg.html

nhà em ở nội thành Hải Phòng, nhà lại đang dùng VTVcáp, có lẽ em phải đầu tư cái anten UHF xem thế nào, chứ cảm giác bị qua mặt làm em khó chịu lắm

Chắc con này panasonic thiết kế và sản xuất từ đầu năm nên phần mềm vẫn "quên" chưa cập nhật lại cho đúng chữ là DVB-T2 (hiện thời nó vẫn là chữ DVB-T) nên làm bác chủ bất an, chứ chắc phần cứng thì đã lắp mạch thu DVB-T2 rồi.

Có một cách kiểm tra cho khu vực Hải Phòng của bác: bác cứ kiếm con anten trời UHF rồi cho nó dò, nếu dò được AVG thì đúng là có DVB-T2 đó. Vì AVG phát theo chuẩn DVB-T2 từ mấy năm nay rồi, họ mở khóa khoảng 10 kênh, mình dò được là xem được luôn. Tất nhiên toàn kênh SD thôi, nhưng cứ có AVG là chứng tỏ DVB-T2 rồi.

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Nói kiện thì cũng hơi khó, vì nếu tivi sản xuất đúng tháng 3/2014 và đã lên kệ siêu thị trước 1/4/2014 rồi thì vẫn được phép bán ra thị trường sau ngày 1/4/2014. Chỉ những tivi xuất xưởng sau 1/4/2014 mới bắt buộc phải có DVB-T2.

Giả dụ model được thiết kế và bán ra từ đầu năm chỉ có DVB-T thì sau 1/4/2014 hãng sẽ phải lắp mạch thu DVB-T2 cho nó, tức là có thay đổi kỹ thuật của máy, thì đúng nguyên tắc mà nói thì hãng phải đặt tên khác đi so với model gốc một chút để người dùng phân biệt được, VD như thêm 1 chữ sau tên gốc, chẳng hạn 42A410Vb. Tuy nhiên hình như các hãng không làm theo cách này, cho nên rất là mập mờ. Mua tivi ở cái thời điểm tháng 4,5/2014 là lúc tranh tối tranh sáng sẽ rất là khó cho người tiêu dùng.

Hai nữa là tỉnh lẻ giờ chưa có DVB-T2 thì làm sao mà test kiểm tra được xem có đúng con tivi mình mua có DVB-T2 hay không. Vậy nên tốt nhất các bác tỉnh xa cứ hoãn lại một thời gian vài tháng tới thì hẵng mua tivi cho nó chắc cái khoản DVB-T2. Lúc đó hãng cũ ở cái lúc giao thời này chắc chắn đã hết rồi, các đại lý nó cũng nhập về tivi xuất xưởng sau 1/4/2014 và sẽ chắc chắn là có DVB-T2.

Không cần phải hoãn đâu bác. Những TV đã tích hợp DVB-T2 thì khi đưa ra thị trường, bắt buộc phải dán nhãn hợp quy với Đề án số hóa - Logo số hóa truyền hình (cái hình giống như con mắt ấy).

Hình như bây giờ 1 loạt kênh bị die rồi do vấn đề bản quyền :D

Đâu có kênh KTS nào die đâu bác. VTV phát WC thì free mà, chỉ có các TV analog, muốn xem HD thì phải dùng dịch vụ cap hay IPTV, trong số nhà mạng này, có nhiều nhà không mua bản quyền của VTV, nên các kênh HD của VTV khi phát WC thì mới bị die thôi. Tóm lại, không vì lý do gì mà người tiêu dùng mua TV analog vào lúc này. Hãy chỉ mua TV có dán Logo Số hóa truyền hình nhé các bác.

Chắc con này panasonic thiết kế và sản xuất từ đầu năm nên phần mềm vẫn "quên" chưa cập nhật lại cho đúng chữ là DVB-T2 (hiện thời nó vẫn là chữ DVB-T) nên làm bác chủ bất an, chứ chắc phần cứng thì đã lắp mạch thu DVB-T2 rồi.

Có một cách kiểm tra cho khu vực Hải Phòng của bác: bác cứ kiếm con anten trời UHF rồi cho nó dò, nếu dò được AVG thì đúng là có DVB-T2 đó. Vì AVG phát theo chuẩn DVB-T2 từ mấy năm nay rồi, họ mở khóa khoảng 10 kênh, mình dò được là xem được luôn. Tất nhiên toàn kênh SD thôi, nhưng cứ có AVG là chứng tỏ DVB-T2 rồi.

Bác nói chính xác đấy, cứ thu được nhóm kênh HD của VTV hay các kênh AVG (xem được hay không xem được) thì TV đó đã tích hợp DVB-T2 rồi.

ko853

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Không cần phải hoãn đâu bác. Những TV đã tích hợp DVB-T2 thì khi đưa ra thị trường, bắt buộc phải dán nhãn hợp quy với Đề án số hóa - Logo số hóa truyền hình (cái hình giống như con mắt ấy).

Đâu có kênh KTS nào die đâu bác. VTV phát WC thì free mà, chỉ có các TV analog, muốn xem HD thì phải dùng dịch vụ cap hay IPTV, trong số nhà mạng này, có nhiều nhà không mua bản quyền của VTV, nên các kênh HD của VTV khi phát WC thì mới bị die thôi. Tóm lại, không vì lý do gì mà người tiêu dùng mua TV analog vào lúc này. Hãy chỉ mua TV có dán Logo Số hóa truyền hình nhé các bác.

Bác nói chính xác đấy, cứ thu được nhóm kênh HD của VTV hay các kênh AVG (xem được hay không xem được) thì TV đó đã tích hợp DVB-T2 rồi.

Mình dùng anten gắn trong nhà chỉ bắt dc các kênh HD thu tiền (tất nhiên là ko xem dc) chứ ko bắt dc các kên VTV HD. Vậy làm sao bắt VTV HD đây bác. Mình ở Q. TB HCM.

Bên trên