Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

nếu e mua bộ thu DVB-T2 thi samsung ES5600 và F5000 có bắt được không các bác? (nhà e gần siêu thị cờ tO trong vùng phủ sóng tốt)

Mình xin đảm bảo là được ;)) đơn giản là tivi có sẵn DVB-T2 thì ko cần mua, còn TV ko có DVB-T2 mà mua thì Ok rồi ;)) ;)) ;))

natung

các bác ở Hà Nội bắt đc những kênh nào free ah?
E mới mua 1 con W674A hôm qua dò ra bắt đc từ VTC1 đến VTC16 (trừ VTC15) các kênh VTV1 , VTV3, VTV3HD , VTV6HD thôi ah

phucluong

Active Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

Theo như mình biết thì hầu như các tv của SS sản xuất năm 2012 trở lại đây đều có DVB-T rồi (mình không biết T hay T2 nữa) nhưng nó ẩn trong service menu, và mặc định là chỉ có dò analogue thôi.
Các bác nào có SS muốn bắt DVB-T thì vào Service menu rồi chỉnh lại nhé. (nhớ cẩn thận không chỉnh những thứ mà mình không biết kẻo hỏng tv nhé).

bạn mở đc ko ? chỉ cho mình với :>

kemdau

Member
Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

DVT mình cũng không biết là cái gì nữa, có thể viết tắt DVB-T?

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Chia sẻ kinh nghiệm thu truyền hình KTS mặt đất công nghệ mới DVB-T2/MPEG-4

DVT mình cũng không biết là cái gì nữa, có thể viết tắt DVB-T?

Bác kemdau ơi, bác có nhầm cụm từ viết tắt DVT không vậy? Tìm mãi chẳng thấy thuật ngữ nào như vậy trong lĩnh vực TV và truyền hình cả.
Hay bác đưa lên một đoạn văn bản có từ này để anh em xem giúp.

kemdau

Member

Bác kemdau ơi, bác có nhầm cụm từ viết tắt DVT không vậy? Tìm mãi chẳng thấy thuật ngữ nào như vậy trong lĩnh vực TV và truyền hình cả.
Hay bác đưa lên một đoạn văn bản có từ này để anh em xem giúp.

Bác chịu khó đọc kỹ một chút nhé, mình có nói là không biết nó là gì, chỉ đoán là nó viết tắt hoặc nhầm từ DVB-T thôi.

a dat

Well-Known Member

vậy là con sony nx720 của mình ko coi free KTSMĐ được hả các bác?em thấy nó ghi là DVB-T thôi

vnckien

Active Member

vậy là con sony nx720 của mình ko coi free KTSMĐ được hả các bác?em thấy nó ghi là DVB-T thôi

Bác vẫn thu được 26 kênh của VTC trên DVB-T.

pana800

Active Member

Mình định kiếm mua một cai UHF anten đặt trong nhà nho gọn. Cở như cái cua AVG là ngon nhất. Bác nào biết loại này bán ở chỗ nào không ạ? Cám ơn các bác.

vnckien

Active Member

Mình định kiếm mua một cai UHF anten đặt trong nhà nho gọn. Cở như cái cua AVG là ngon nhất. Bác nào biết loại này bán ở chỗ nào không ạ? Cám ơn các bác.

Bác cứ ra cửa hàng bán đồ điện tử (nơi treo mấy cây anten, dây cáp..vv), có lẽ, cái gì cũng có. Nếu họ không có, bác hỏi chỗ mua, thế nào họ cũng biết.

a dat

Well-Known Member

Bác chưa hiểu ý em, từ antenna ra chỉ có 2 sợi dây không có jack cắm.

Anten râu nào không rõ, nhưng anten nào thì cũng phải là UHF bác mới thấy tín hiệu.
em cũng gắn thử cái giống như hình mà cũng ko dò được kênh nào??????/(em ở Thủ Đức)

slash2

Mới mua cái anten UHF 80K về gắn lên tìm được hơn 80 đài nhưng không xem được kênh nào cả , tivi báo không có tín hiệu ! Mình ở Dĩ An-Bình Dương

vnckien

Active Member

em cũng gắn thử cái giống như hình mà cũng ko dò được kênh nào??????/(em ở Thủ Đức)

Đối với TV nhà bác a dat chỉ hỗ trợ DVB-T, thì bác không thể các kênh của VTV (miễn phí), và TV nhà bác cũng không thể "nhìn thấy" các kênh của AVG. Cả các kênh của VTV và AVG đều phát trên DVB-T2. Nhưng ở TP. HCM còn có DVB-T của VTC, nhưng sóng này không mạnh lắm. Tôi ở gần Thủ đức, gần QL13, hướng anten UHF tương đối cao, hướng về phía Bàu Cát, mức tín hiệu mạnh đo được (trên TV Sony 42W674A) cũng chỉ ở mức 66-68%. Bác cần anten trời loại UHF, ở xa như bác, cần đôn anten lên cao hơn mới mong bắt được các kênh free của VTC. Tôi nghĩ, cái anten trong nhà của bác không thu nổi sóng của VTC khi trạm phát ở quá xa (tôi cũng không rõ là ngoài trạm phát từ Bàu Cát có còn trạm khác hay không)

Mới mua cái anten UHF 80K về gắn lên tìm được hơn 80 đài nhưng không xem được kênh nào cả , tivi báo không có tín hiệu ! Mình ở Dĩ An-Bình Dương

Ở TP. HCM, TV hỗ trợ DVB-T2 nhìn thấy tới 112 kênh + 2 kênh VOV. nhưng TV nhà tôi chỉ xem đươc tất cả 37 kênh (của cả 3 ông VTV + VTC + AVT và 2 kênh VOV nữa) Trong đó có:
- Các kênh VTV free trên DVB-T2: VTV1, VTV2, VTV3, VTV4, VTV6, VTV3HD, VTV6HD, VTV9 (tất cả 8 kênh).
- Các kênh VTC free trên DVB-T: VTC1, VTC2, VTC3, VTC4, VTC5, VTC6, VTC7, VTC8, VTC9, VTC10, VTC11, VTC14, VTC16, VTC17 (14 kênh); + VTV1, VTV2, VTV3 (3 kênh này do VTC phát) + iTV, HTV7, Vĩnh Long, NTV, Hanoi1, QTV, Vietnamnet, VNnews, THCantho (8 kênh này cũng do VTC phát).
- Các kênh do AVG phát: ANTV, Đọc sách TV, Teen Nhạc Trẻ (hình như có cả Hải phòng nữa - tôi chưa thử).
Trong cái list các kênh địa phương trên có thể có sự nhầm lẫn: do ông VTC phát hoặc do ông AVG phát. List kênh của VTV thì chính xác.

Như vậy, TV nhà bác thu được hơn 80 kênh, tôi nghĩ đó là hơn 80 kênh của AVG. Trong số hơn 80 kênh ấy, có một số kênh free.

Có lẽ nhà bác xa nên không thu được list kênh của VTC.

Bác thử hướng anten về tòa nhà Saigon Center ở quận I xem có thu thêm được 8 kênh của VTV hay không? Trạm phát này của VTV có công suất 5 KW, tầm bán kính 40-50 km có thể thu được.

Thân.

slash2

Bác vnckien cho hỏi dây anten mình cắm thẳng vào tv như vậy có đúng không ? hay là phải cắm vào 1 cái hộp gì đó rồi mới lên tv vậy ? Thanks!

hieupeter

Member

mình đang xài đầu HD của vtc :D

Bác nào ở Hải Phòng đã thử vụ này chưa, không biết có thu được không.

Bên trên