Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

thuya

Ðề: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Hình đầu tiên là 3t mà bác chủ, nhưng nếu 2t mà có giá đó thì tốt quá rồi.

thứ 7 này em định ta trần anh mua con này,dùng thẻ agribank được giảm 10% là còn 2.3tr

aitranst

Well-Known Member

Em mới mua 1 con gắn ngoài WD 2tb, đem về tháo lấy cái ổ cứng trong ra gắn vào trong máy thành ổ cứng lắp trong sử dung bình thường.
Tiếp theo lấy cái ổ cứng lắp trong Seagate 1TB gắn vô cái vỏ external của con WD, dùng dây USB cắm vào máy nhưng không có tín hiệu gì hết, máy không nhận ra ổ đĩa.
Bác nào chỉ dẫn dùm làm sao để xài được ổ Seagate 1TB trong cái vỏ của WD 2tb, cám ơn nhiều.

thanhphuc_mail

Active Member

Em mới mua 1 con gắn ngoài WD 2tb, đem về tháo lấy cái ổ cứng trong ra gắn vào trong máy thành ổ cứng lắp trong sử dung bình thường.
Tiếp theo lấy cái ổ cứng lắp trong Seagate 1TB gắn vô cái vỏ external của con WD, dùng dây USB cắm vào máy nhưng không có tín hiệu gì hết, máy không nhận ra ổ đĩa.
Bác nào chỉ dẫn dùm làm sao để xài được ổ Seagate 1TB trong cái vỏ của WD 2tb, cám ơn nhiều.
Một số box WD chỉ sử dụng được cho HDD WD thôi,,k riêng HDD Seagate ma bạn gắn HDD của các hãng khác vô nó cũng không nhận.Mình cũng co 1 WD MyBook Essential 2TB và cũng bị tình trạng như bạn

aitranst

Well-Known Member

Một số box WD chỉ sử dụng được cho HDD WD thôi,,k riêng HDD Seagate ma bạn gắn HDD của các hãng khác vô nó cũng không nhận.Mình cũng co 1 WD MyBook Essential 2TB và cũng bị tình trạng như bạn

vậy có cách nào khắc phục được không bạn? ví dụ như cài phần mềm của hãng WD ?

Master

Active Member

vậy có cách nào khắc phục được không bạn? ví dụ như cài phần mềm của hãng WD ?

Ko dc bác , vì cái board của WD my book chỉ thiết kế dành riêng cho hdd của WD nên bạn gắn loại hdd khác vào thì ổ đĩa bạn sẽ không có nguồn

songthan29

Member

BOX của WD chỉ nhận ổ của WD, xác xuất cực ít có thể đc vài mã seagate hay hitachi nhưng ít lắm. Loại Element cũng thế. Mà bóc ra là hết bảo hành luôn đó

hdd-hdp

Chả hiểu nhiều bạn mua cái ổ gắn ngoài xong về tìm mọi cách moi cái ổ bên trong của nó ra để làm cái gì nữa?? như vậy là vứt đi cả ổ lẫn box rồi còn gì nữa? hic

aitranst

Well-Known Member
Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Chả hiểu nhiều bạn mua cái ổ gắn ngoài xong về tìm mọi cách moi cái ổ bên trong của nó ra để làm cái gì nữa?? như vậy là vứt đi cả ổ lẫn box rồi còn gì nữa? hic
hì hì! biết thế nào cũng có người thắc mắc mà. Thật ra thì phải có lý do nên mới làm vậy. Số là mua cái lắp ngoài WD 2tb này thì nó bán 60 USD, còn mua cái lắp trong 2tb thì phải trên 100 USD, vậy thì có phải mua cái 2tb 60 USD xong rồi tháo cái vỏ ra lắp cái ổ cứng vào trong máy thì lợi hơn mua cái 100 USD phải không ? :)

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Sao mà vứt được hả bạn ? tháo ra thì cái HDD vẫn cắm vào máy chạy được mà, còn cái box vẫn dùng được với HDD khác nếu ko xảy ra vấn đề tương thích. Tất nhiên là hết bảo hành thì mới tháo chứ chả ai dại mà đi tháo ra trong lúc vẫn còn bảo hành cả. :D

Jerany

Re: Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Mọi người cho e hỏi chút. Sạc ngoài của con My book này có ok ko ah? E ko rành lắm nhưng bạn nói có thể là loại chân 8 đinh j đó thì dễ gãy, mà gãy là xong luôn. Nhờ mọi người tư vấn giùm, e cảm ơn :")

Mà kon này có nặng lắm ko ah? Tha lôi đi có bất tiện ko?

hdd-hdp

Nếu bạn ở nước ngoài và mua với giá đấy thì cũng nên xem lại cái ổ, vì thông thường thì ổ gắn ngoài cỡ nào cũng ko có giá rẻ bằng ổ gắn trong được, chứ đừng nói là rẻ hơn. Thêm nữa là cái ổ bạn moi ra thì chính thức đã là hàng ko nằm trong diện quản lý rồi, hỏng là để làm gạch thôi:D

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Mọi người cho e hỏi chút. Sạc ngoài của con My book này có ok ko ah? E ko rành lắm nhưng bạn nói có thể là loại chân 8 đinh j đó thì dễ gãy, mà gãy là xong luôn. Nhờ mọi người tư vấn giùm, e cảm ơn :")

Ổ my book thì có đường cắm nguồn riêng với đường cắm dữ liệu. Cắm nguồn giống cái chân xạc điện thoại, cắm dữ liệu cổng nhiều chân nhỏ, nhưng khó gãy lắm, ko nên lo lắng vấn đề này

salenguyenduong

Re: Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Sạc thì bạn yên tâm, không gãy đc đâu. Trường hợp gãy thì cũng dễ dàng mua dc đồ thay thế thôi. Dòng này thì nhược điểm là khá cồng kềnh, nặng chưa đến 1 KG.

duchuu

Member
Ðề: Re: Ðề: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

sao k dc bạn ? chỉ cần là hdd wd và bạn cần update firmware lại cho nó là xài thôi mà
Thì mình rút ra rồi cắm ổ khác vào nó không nhận thế là lại rút ra cắm cái ổ củ của nó vào cũng không nhận được nốt, thế là phải format lại nên tèo hết 4T phim

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Sạc thì bạn yên tâm, không gãy đc đâu. Trường hợp gãy thì cũng dễ dàng mua dc đồ thay thế thôi. Dòng này thì nhược điểm là khá cồng kềnh, nặng chưa đến 1 KG.

cái ổ bên trong thì mõng và bé thôi, nhưng ko hiểu sao cái hộp lại to thế, nó làm rỗng dư ra bao nhiêu chỗ để làm gì nhỉ ? làm mang vác thêm cồng kềnh, hic

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

Thì mình rút ra rồi cắm ổ khác vào nó không nhận thế là lại rút ra cắm cái ổ củ của nó vào cũng không nhận được nốt, thế là phải format lại nên tèo hết 4T phim
hic, sao ko gắn sang máy khác chép dữ liệu ra trước khi format ?

salenguyenduong

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Cho em hỏi chút về ổ cứng External WD MyBook Essential 2TB

cái ổ bên trong thì mõng và bé thôi, nhưng ko hiểu sao cái hộp lại to thế, nó làm rỗng dư ra bao nhiêu chỗ để làm gì nhỉ ? làm mang vác thêm cồng kềnh, hic

ổ bên trong là 3.5" ko hề bé pác nhé, ko gian còn lại trong hộp sẽ đc đệm thêm mấy miếng cao su, mấy cái mạch đèn, board mạch điều khiển hdd.

tuanvn9x

Mình bị lỗi Safe remove đối với con WD Mybook Ess 3,5/2T. Khi cắm vào mà safe remove thì được ngay nhưng dùng được 1 lúc mà muốn remove thì nó toàn thông báo device của bạn đang được sử dụng. Dùng soft USB safely remove kiểm tra thì thấy system đang sử dụng. (mặc dù mình chả đụng gì đến nó cả, chắc là hệ thống tự động chạy ngầm)

Không thể nào tắt cái process này được nên lúc nào cũng phải tắt máy xong mới tháo cổng USB. Không biết bác nào có cách khắc phục không ạ (Mình đang xài win 7 home pre). Sao cơ chế kết nối HDD ext lại khác so với USB vậy các bác nhỉ.

Em bị lỗi y chang bách CiaoHuy này , Xài Laptop dell win 7 home Pre

Cũng không có cách nào save remove duoc , toàn là tắt lap rồi rút điện nó ra , không thì rút điện ổ cứng ra... đang xót không biết có bị bad không :(

Bên trên