Cho hỏi về mức độ đáng tin cậy của FTTH Eco 12mbps

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Cho hỏi về mức độ đáng tin cậy của FTTH Eco 12mbps

Em chờ mãi cũng ko được nên bực mình quay cụ ra lắp thêm 1 line đồng 8M của FPT rồi. dc cái dùng hơn tuần nay vẫn đang ổn định, gọi phát nhân viên kỹ thuật đến ngay trong ngày. Giờ thành ra dùng 1 lúc 2 line cáp đồng của FPT 8M và VNPT 6M cho nó oách! Teo làm ăn rất lởm khởm, chỉ thấy hẹn xong biến và ...Hết cổng :D

Tưởng FPT lên quang hết rùi chứ b? Vẫn còn đồng ah?

ám964

Member
Có một ưu điểm của cáp quang ít ai để ý là : KHÔNG SỢ HƯ MODEM VÌ BỊ SÉT ĐÁNH

C_Pham

Well-Known Member

Từ hôm em lắp (7/4) đến hôm nay tốc độ upload và download từ Fshare chỉ được 1.35 Mb/s là max, tự nhiên lúc chiều lên được 4Mb/s, bây giờ lại chỉ còn 2.5Mb/s. Tốc độ thay đổi thế không biết là do đâu các bác nhỉ?

nk1001

Member

Từ hôm em lắp (7/4) đến hôm nay tốc độ upload và download từ Fshare chỉ được 1.35 Mb/s là max, tự nhiên lúc chiều lên được 4Mb/s, bây giờ lại chỉ còn 2.5Mb/s. Tốc độ thay đổi thế không biết là do đâu các bác nhỉ?

bị y chang hôm qua nè, 1.2mb/s lên tận~4mb/s và hôm nay đã về lại như cũ

vuhothang

Member

Chán cái anh VT quá rồi, đợi từ bữa giờ mà KT toàn hẹn tới lui hoài còn chưa kéo cáp nữa, hỏi Kt thì nói chưa có máy để hàn, chỉ hẹn kéo cáp tới rồi để đó 2 ngày sau mới làm, mà giờ còn chưa kéo cáp nữa. Chắc đền gần cuối tháng không được chắc hủy hợp đồng kéo của vnpt cho nhanh quá.

latruong

Member

Các bác lắp FTTH VNPT cho nhanh, ngon, bổ, rẻ. Em mới đăng ký trưa thứ 2 đến trưa thứ 4 là có. Do em đóng trước 18 tháng nên cước chỉ có 220000/Tháng đường 12m

solomine

Well-Known Member

Eco xài cũng ổn lắm à nha. Xài gần 3 năm rồi, kéo server trong nước là Max hết luôn á....

vuhothang

Member

Tự nhiên FTTH Eco của mình (co sẵng của cty) đã đang ký tham gia KM 24 tháng 220.000 d/t down được 4MBps up được 4MBps chạy sướng thiệt, không biết được mở tốc độc này bao lâu đây. Còn đường lắp mới cho nhà ở gần cty thì chờ trong chán nản, chắc hết tuần này em đòi hủy hợp đồng và upgrade adsl vnpt qua ftth quá, hơi bị nản VT giống như BlackBerry Z10 chính hãng quá.

Speedtest với HongKong server Speedtest.net by Ookla - My Results quá là ấn tượng với giá phải trả.

redir

Không biết khái niệm "Bán quang" là như thế nào nhỉ ? Cảm thấy không an tâm lắm. Vì như mình hiểu thì nó sử dụng cáp đồng mà.

FTTH thì Kéo cáp quang hoàn toàn (giới hạn vị trí lắp đặt đến trạm Viettel ≤ 1000m cáp)
còn FTTB ( BÁN QUANG ) thì Kéo cáp quang đến chân tòa nhà, sau đó kéo cáp đồng vào nhà khách hàng
FTTH thì có sợi quang dẫn đến từng căn hộ trong khu nhà. Còn FTTB thì sợi quang chỉ dẫn đến chân tòa nhà mà thôi. Do đặc điểm này mà chi phí đầu tư và vận hành của FTTH và FTTB có sự khác biệt. Giá của FTTH sẽ đắt hơn của FTTB nhiều lần. Do đó giá để lắp đặt gói FTTH Eco sẽ đắt hơn giá lắp đặt của gói FTTB Eco.
Về mặt tốc độ: FTTH có tốc độ Download và Upload giữ liệu giống nhau còn FTTB thì không như vậy. Tốc độ Dowload và Upload giữ liệu của FTTB khác nhau.
Về gói cước:
Gói cước FTTH Eco dựa trên công nghệ cáp quang hoàn toàn, cho phép sử dụng Internet với tốc độ download = upload; băng thông trong nước tối đa 12 Mbps
Gói cước FTTB Eco: triển khai cáp quang tới chân tòa nhà + cáp đồng ngắn (áp dụng cho các doanh nghiệp nằm trong Tòa nhà). được sử dụng Internet với băng thông trong nước tối đa download/upload là 12 Mbps/640Kbps; băng thông quốc tế tối thiểu là 128Kbps.

Mình đăng kí cáp quang VT 12mb 192k/thang. Gần cả tháng nay chẳng thấy thằng nào đến lắp. Điên hết cả đầu. Gọi thì nó bảo hết thiết bị để mắc. VT tệ hại thế này sao. Hợp đồng kí rồi , tiền thu rồi bắt khách hàng chơg đợ thế này. Cảm thấy chán thằng VT này rồi

nhà em cũng ký hợp đồng xong 5 ngày sau nó lắp luôn, thấy bọn nhân viên bảo đợt này khuyến mại nhiều người lắp nên có 1 số chỗ bị chậm hơn bác ạ. thôi cố chờ , mạng bọn này dúng cũng đc phết trung bình khoảng 10Mbps

ProSkyR

Well-Known Member

Thông báo là toàn bộ nhưng ai sử dụng Eco ~1 năm đều được tăng từ 12Mbps -> ~34Mbps nhé (gần gấp 3 lần).
Đã test 10 người ở Huế, Hồ Chí Minh, Đà Nẵng, Nha Trang, Hà Nội, Bắc Ninh...

latruong

Member

Thông báo là toàn bộ nhưng ai sử dụng Eco ~1 năm đều được tăng từ 12Mbps -> ~34Mbps nhé (gần gấp 3 lần).
Đã test 10 người ở Huế, Hồ Chí Minh, Đà Nẵng, Nha Trang, Hà Nội, Bắc Ninh...

Em xài cáp quang Viettel từ năm 2007 đến nay cước 1t3/tháng mà đường thì lẹt đẹt 20Mbits/s em xem giá cước mới thì lẽ ra được 45Mbits/s. Em đã lắp cáp quang VNPT 800k/tháng đường 35Mbits/s. Chắc em sẽ cắt đường quang của Viettel và lắp tiếp 1 đường 45Mbits/s của VNPT. Em có gọi lên phàn nàn ông Viettel rồi. Ông ta phán khách hàng cũ thì phải chịu thiệt như vậy-->chán chẳng buồn nói-->sẽ cắt luôn không sử dụng nữa. Nói chung cáp quang giờ em thấy VNPT là tốt, rẻ nhất

giang0112

Banned

Em xài cáp quang Viettel từ năm 2007 đến nay cước 1t3/tháng mà đường thì lẹt đẹt 20Mbits/s em xem giá cước mới thì lẽ ra được 45Mbits/s. Em đã lắp cáp quang VNPT 800k/tháng đường 35Mbits/s. Chắc em sẽ cắt đường quang của Viettel và lắp tiếp 1 đường 45Mbits/s của VNPT. Em có gọi lên phàn nàn ông Viettel rồi. Ông ta phán khách hàng cũ thì phải chịu thiệt như vậy-->chán chẳng buồn nói-->sẽ cắt luôn không sử dụng nữa. Nói chung cáp quang giờ em thấy VNPT là tốt, rẻ nhất

việc nâng băng thông chỉ áp dụng cho những khách hàng đã đăng ký gói cước trước ngày 15/05/2010 và đang tiếp tục sử dụng. Đối với khách hàng lắp đặt mới từ 15/05/2010 ở những khu vực không đảm bảo đạt được tốc độ (có thể do địa hình, do nhà trạm còn hạn chế…) thì chỉ được đăng ký gói cước Biz12/Pub16 nhưng với băng thông cũ trước ngày 15/05/2010.
nếu bác muốn sử dụng gói cước mới bác đăng ký nâng cấp lên gói cước mới vậy

latruong

Member

việc nâng băng thông chỉ áp dụng cho những khách hàng đã đăng ký gói cước trước ngày 15/05/2010 và đang tiếp tục sử dụng. Đối với khách hàng lắp đặt mới từ 15/05/2010 ở những khu vực không đảm bảo đạt được tốc độ (có thể do địa hình, do nhà trạm còn hạn chế…) thì chỉ được đăng ký gói cước Biz12/Pub16 nhưng với băng thông cũ trước ngày 15/05/2010.
nếu bác muốn sử dụng gói cước mới bác đăng ký nâng cấp lên gói cước mới vậy
Em xài từ năm 2007 trước 15/05/2010 xa nha bác mà không được tăng băng thông. Nói chung chán Viettel rồi

vuhothang

Member

Hôm nay đã có KT bên VT qua kéo cáp vào nhà và hàn xong dây vào hộp nhảy rồi, hẹn chiều mang thêm Media convert, Router rồi ký biên bản nghiệm thu luôn, nghe nói gói Eco 12mb được nâng thành 33mbps luôn rồi, sáng nay down cái IOS 7.1.1 cho ip chạy sướng thiệt 4.4 MBps (bên cty đang sài gói Eco từ 2011 mới tham gia KM 24 tháng 220k/tháng).

Bên trên