Chọn lựa HTPC thế nào cho hợp lý và tiết kiệm?

nqt0045

Member
Ðề: Chọn lựa HTPC thế nào cho hợp lý và tiết kiệm?

Mình đang có cái máy cũ ở nhà, mail M-ATX đang ngứa ngáy muốn chuyển thành HTPC hoặc 1 cái case gọn nhẹ để dễ di chuyển, cắm vào tivi xem HD, thỉnh thoảng vác ra vác vào thay cái HDPlayer HDmax 1073c yếu so với xu thế thời đại rồi :)).
Chip Dual Core 2 E65xx
main ASUS P5G41T-M LX (Micro ATX)
ổ cứng 500TB
Ram 6Gb (4+2)
Đang tính kiếm 1 con card VGA có HDMI để cắm qua Denon 1312 ( cũng chả biết có xuất đc cả hình và tiếng DTS HD ko nhỉ) và thay cái vỏ case nhẹ nhàng hơn, các bác có cao kiến gì giúp em không nhỉ?? giúp em chọn link kiện nào với ? em ở hànội, các bác chỉ luôn đc chỗ mua thì tốt :))
=> cuối cùng mình quyết định là nâng cấp chắp vá bằng cách mua con case Jetek 801b và 1 con cardsound ASUS XONAR-DG INTERNAL, tổng thiệt hại bổ sung thêm là 1tr2 để gọi là biến cái case to đùng thành cái máy chạy 1080p DTS cơ động ngoài phòng khách :)) Video thì cắm quá VGA, sound thì xuất optical :D
Lúc nào có tiền kiếm bộ HTPC đúng chất sau vậy :))

hai_tran

Theo mình nghĩ chỉ cần một máy tính tầm trung là đủ. Cần thiết là card màn hình, và để HTPC thì phải có ổ Blu-ray (cái này mình bán:D). Hình thức cho HTPC cũng là yếu tố quan trọng (vì biến PC thành thiết bị giải trí đặt trên kệ ti vi đầu đĩa...).

Đọc topic này xong HTPC của mình sẽ là :
Intel BLKDH77EB 2,520
Intel® Core™ i3-2120 (3.3GHz) 2,700
4GB DDRAM 3 CORSAIR Gaming C9 600
500GB Seagate SATA 3, 3.5", 6Gb/s, 7200rpm, 16M Cache 1,555
Rii Mini i6 Wireless Keyboard 1,500
Tổng cộng 8.875.000 VND
Giờ thì chọn case + nguồn, các cao thủ có góp ý gì dùm mình không ?

Xây dựng HTPC đau đầu nhất là cái case chứ không phải cái ruột bác à. Vì nó là HTPC = PC + chức năng HT nên số 1 phải là chức năng thẩm mỹ và tiện dụng. Cả bộ giàn đẹp vậy mà tự nhiên có cái case máy tính vừa to vừa xấu, chỉ muốn ném quách nó đi cho xong.

Chỉnh sửa lần cuối:

Theo mình nghĩ chỉ cần một máy tính tầm trung là đủ. Cần thiết là card màn hình, và để HTPC thì phải có ổ Blu-ray (cái này mình bán:D). Hình thức cho HTPC cũng là yếu tố quan trọng (vì biến PC thành thiết bị giải trí đặt trên kệ ti vi đầu đĩa...).

Mua ổ đọc đĩa thì được nhưng không mua được đĩa

RMF

Member

Mình đang định build một em PC để coi phim HD1080 + game+ lướt net như sau:
CPU: Pen G620 2.6Ghz: 1,290K
MAin: GA-B75M-D3H : 1,710K
HDD: WD Green 1TB: 1,950K
RAM: 4GB 1600MHz KINGMAX NANO: 615K
CASE+POWER: 600K
KEYBOARD+MOUSE:~250K
TONG CONG: ~6,400K
Mấy Bro xem và cho ý kiến để mình chốt múc luôn.
Mình có ATM<6,5M

Vando

Well-Known Member

=> cuối cùng mình quyết định là nâng cấp chắp vá bằng cách mua con case Jetek 801b và 1 con cardsound ASUS XONAR-DG INTERNAL, tổng thiệt hại bổ sung thêm là 1tr2 để gọi là biến cái case to đùng thành cái máy chạy 1080p DTS cơ động ngoài phòng khách :)) Video thì cắm quá VGA, sound thì xuất optical :D
Số tiền ấy bác múc 1 em VGA AMD 5xxx hoặc 6xxx xuất âm thanh qua HDMI sang 1312XP được cả DTS-HD ngon lành

phamhongson

Well-Known Member

Cấu hình máy mình cũng gần giống bạn, chỉ khác là mình gắn 4 HDD và VGAHD5570. Case mình mua xác con Dell bãi loại case nằm GX520 bán đầy Lê Thanh Nghị (500k cả nguồn, không nguồn 200k). Chế tác mấy 1 ngày bao gồm chế thêm 4 cái chân (vặt từ đầu CD bãi), nối dài bó dây nguồn và vất vả nhất là chế tác để gắn được cái main vào vỏ. Mình xài hơn 2 năm nay OK, trong khi cái nguồn chỉ có 220W, hình thức trông cũng tạm được, chỉ tội bề ngang nó bé hơn con amp ~3cm thôi.

hai_tran

Mua ổ đọc đĩa thì được nhưng không mua được đĩa

Đĩa BD giờ bắt đầu rẻ bèo rồi AE, giá đĩa trắng chỉ 20-30k, đã có chổ bán đĩa chép 50k... Xu hướng bắt buộc thay thế DVD thôi...

Hoancomf

Active Member

Đĩa BD giờ bắt đầu rẻ bèo rồi AE, giá đĩa trắng chỉ 20-30k, đã có chổ bán đĩa chép 50k... Xu hướng bắt buộc thay thế DVD thôi...

Vẫn đắt! Đem HDD đi copy phim vẫn tiện lợi hơn.

baydath

Member

lên G850 luôn đi bạn

phuonganh82

Em cũng đang cần các pro chỉ giúp cho cấu hình 1 em giá max 20 củ ...............Nhu cầu xem fim,nghe nhac,choi game...................

phuonganh82

Bác tư vấn cho em 1 bộ HTPC max 20 củ nhé..................Nhu cầu xem fim , chơi game , nghe nhạc.....................thanks :D

tohiepvn

Member

Hiện tại em muốn nâng cấp HTPC nhà em. Em đã có nguồn cooler master và vga HD5670 rồi.

Em muốn nâng cấp cpu và main (cả ram nữa)

Theo cấu hình bác bonmultimedia tư vấn em thấy ấn tượng quá vậy cho em hỏi.

Nên dùng intel hay amd. amd như bác nói thì nó tích hợp chíp đồ họa vậy nếu dùng amd như của bác thì không dùng hd5670 có được ko (mục đích của em cũng là tiết kiệm điện năng vì mở suốt và ko bị nóng case)

Vậy tóm lại với những gì em có các bác tư vấn cụ thể giúp em nên chọn intel hay amd cụ thể là gì và main vừa đủ hợp lý nữa giá tầm trên dưới 5 triệu cho cpu và main.

Thanks bác.

Các bạn có thể tham khảo máy cấu hình AMD cho 3D phân cực và DLP như sau :
Cpu:Type AMD A6-3670K Giá 2.550.000
2700 MHz
Socket Socket FM1
Integrated Radeon HD 6530D GPU CPU tích hợp chíp đồ họa ATI
Manufacturing process 0.032 micron (cực kỳ tiết kiệm điện và ko nóng khi hoạt động)
Data width 64 bit
The number of cores 4 (tương đương core i5)
The number of threads 4
Floating Point Unit Integrated
Level 1 cache size ? 4 x 64 KB 2-way associative instruction caches
4 x 64 KB 2-way associative data caches
Level 2 cache size ? 4 x 1 MB 16-way associative cache
Cache latency 3 (L1 cache)
21 (L2 cache)
Features

MMX
3DNow!
SSE
SSE2
SSE3
SSE4a
AMD64 technology
AMD-V (virtualization) technology
Enhanced Virus Protection
Low power features PowerNow!
On-chip peripherals
Dual-channel DDR3 memory controller
PCI Express 2.0
HD graphics controller
Electrical/Thermal parameters
V core 0.45V - 1.4125V
Maximum operating temperature 72.7°C
Thermal Design Power ? 100 Watt

Main: Gigabyte GA-A75-D3H socket FM1 Giá: 2.700.000
APU FM1 Socket:
AMD A series & E2 series processors
AMD A75 chipset
Bộ nhớ
4 x 1.5V DDR3 DIMM sockets supporting up to 64 GB of system memory (Note 1)
Dual channel memory architecture
Support for DDR3 2400(OC)/1866/1600/1333/1066 MHz memory modules (Note 2) 2400 Mhz quá đỉnh
(Please refer "Memory Support List" for more information.)
Card đồ họa tích hợp APU: Hỗ trợ Dual Link DVI nha các bác, có thể gắn 2 máy chiếu xài cổng HDMI hoặc D-Sub digital để chiếu phân cực.
1 x D-Sub port (Note 3)
1 x DVI-D port, supporting a maximum resolution of 2560x1600 (Note 3) (Note 4) (Note 5)
1 x HDMI port, supporting a maximum resolution of 1920x1200 (Note 3)
(All integrated graphics ports do not support Hot plug. If you want to change to another graphics port when the computer is on, be sure to turn off the computer first.)
Âm thanh
Realtek ALC889 codec
High Definition Audio
2/4/5.1/7.1-channel
Support for Dolby® Home Theater
Support for S/PDIF Out Tối cần thiết cho amply xài cổng quang.
LAN
1 x Realtek RTL8111E chip (10/100/1000 Mbit)
Khe cắm mở rộng
1 x PCI Express x16 slot, running at x16 (PCIEX16) (Note 6)
1 x PCI Express x16 slot, running at x4 (PCIEX4)
2 x PCI Express x1 slots
(All PCI Express slots conform to the PCI Express 2.0 standard.)
3 x PCI slots
Công nghệ đa card đồ họa
Support for AMD Dual Graphics technology
Only A series APU support AMD Dual Graphics.
Support for AMD CrossFireX technology
Giao diện lưu trữ Chipset:
5 x SATA 6Gb/s connectors supporting up to 5 SATA 6Gb/s devices Quá dữ cho main giá 2t7
1 x eSATA 6Gb/s port on the back panel supporting up to 1 SATA 6Gb/s device (Note 7) Quá đã để sao chép dữ liệu
Support for RAID 0, RAID 1, RAID 10, and JBOD

........................................

2lua135

Member
Bác có VGA rời rồi thì e đề nghị là
AMD Llano X4 651K 1M9
MSI A75A G55 1M9
Còn dư 1m tha hồ up ram. Vd gskill sniper 8gb chẳng hạn.

uycuong

Member
Cho hỏi 1 câu là HTPC khác với PC ở chỗ nào vậy?
Mình đang có 1 cái PC mà thấy cái VGA card có cổng HDMI nữa, mình nghĩ là có thể xuất ra tivi được đúng không, vậy có thể coi phim HD tốt đựoc không?

2lua135

Member
Theoo mình thì htpc là 1 chức năng của pc. Và để sử dụng đc chức năng này thì pc phải có 1 cấu hình đủ mạnh.
Vga của bạn có cổng hdmi thì hoàn toàn xuất ra tivi đc qua cổng hdmi, cubgx có thể dùng cổng dvi kết nối với tivi nữa, vga cũng. Đc. Nói chung để xuất hình ra tivi thì kg khó. Cái khó là chất lượng hình ảnh và cấu hính (cpu, ram, main) có chơi đc hd mượt mà hay kg thôi

Ðề: Re: Chọn lựa HTPC thế nào cho hợp lý và tiết kiệm?

Cho hỏi 1 câu là HTPC khác với PC ở chỗ nào vậy?
Mình đang có 1 cái PC mà thấy cái VGA card có cổng HDMI nữa, mình nghĩ là có thể xuất ra tivi được đúng không, vậy có thể coi phim HD tốt đựoc không?
Theo cái hiểu cá nhân mình thì:
HTPC là một phân nhánh của PC (PC văn phòng, PC games) tối ưu cho nhu cầu giải trí.
Chưa biết một tiêu chuẩn chính thức nào dành cho HTPC nhưng nó vẫn có những tiêu chí nhất định.
Theo thiển ý cá nhân: (Được mặc định để tại phòng khách, kết lối với tivi HD và dàn âm thanh Home theatre)
- Hình thức phải đẹp phù hợp bày đặt tại phòng khách (không nhất thiết phải nhỏ)
- Có khả năng trình diễn, kết lối với hệ thống hình ảnh, âm thanh HD tiêu chuẩn, cộng thêm khả năng máy tính văn phòng.
- Có khả năng kêt nối thiết bị ngoại vi (không dây và có dây), có thiết bị điều khiển từ xa.
- Xanh (kiếm được từ này trên web). Sức mạnh cỗ máy đi cùng sự tỏa nhiệt, tiêu thụ điện. Mà tốn điện và ồn là hai điều không mong muốn. Đối với một HTPC, cỗ máy dư thừa quá nhiều về sức mạnh, mặt trái nhiều hơn lợi ích.
- Do đặc thù khu vực mà phần này có khác. Ở các nước phát triển, muốn xem, nghe HD thì mua đĩa Bluray, nên HTPC phải có ổ đọc đĩa BD. Chúng ta toàn "sài chùa", yếu tố này thay bằng thiết bị lưu trữ dung lượng lớn (vài Tb)

Bạn xem HD bằng PC cũng được, vì hầu hết máy tính bây giờ trình chiếu được HD

uycuong

Member
Xin bạn hướng dẫn chi tiết tên từng món linh kiện để ráp 1 bộ HTPC luôn đi, nếu có giá kèm theo nó thì càn tốt. Mình cũng đang dự định làm 1 bộ nhưng không rành về thông số cũng như tiện ích của mỗi món linh kiện.

Ðề: Re: Chọn lựa HTPC thế nào cho hợp lý và tiết kiệm?

Xin bạn hướng dẫn chi tiết tên từng món linh kiện để ráp 1 bộ HTPC luôn đi, nếu có giá kèm theo nó thì càn tốt. Mình cũng đang dự định làm 1 bộ nhưng không rành về thông số cũng như tiện ích của mỗi món linh kiện.
Không biết bạn định hỏi ai, cũng mạo muội trả lời.
Theo mình bạn lên mua chiếc miniPC ZOTAC và một ổ cứng ngoài vì mấy lý do sau đây.
Nó phù hợp làm HTPC, giá thành trong khoảng chấp nhận được (hình như rẻ nhất so với các sản phẩm khác có hình thức và khả năng tương đương)
Dựng một HTPC từ linh kiện rời với yêu cầu cao về thẩm mỹ, tiết kiệm điện, không ồn thì giá thành không thể thấp và mất nhiều thời gian. Ví dụ một PSU (nguồn điện) tốt cho HTPC cũng xung quanh 1m rồi

Bên trên