[chuột bạch] review sản phẩm smart box của VNPT

Phần 1: Tổng quan về sản phẩm.
Hôm nay mình xin giới thiệu cho anh em 1 Android box hiệu Smart box được sản xuất bởi tập đoàn viễn thông VNPT.

Ảnh thực tế:

Hộp đựng sản phẩm và các thiết bị kèm theo: Máy, dây HDMI, Nguồn, Romote, Day chuyển

Mặt trước: Chỉ có đèn báo thiết bị đang hoạt động, đèn wifi, khe gắn thẻ nhớ, 2 cổng USB:

Mặt sau: các kết nối chính gồm HDMI, coaxial, Lan 100M, lỗ cắm nguồn. không thấy anten (anten ngầm)

Ngay từ lần khởi động đầu tiên thì giao diện chính rất tiện dụng cho người sử dụng. Tất cả các app đều được sắp xếp và bố trí vào từng mục tương ứng

Phân bổ từng mục theo từng chủ đề như (Mục của bé, của người già,...) và các app người dùng cài đặt về sẽ do người dùng sắp xếp theo ý người dùng

Thư mục TVOD là vùng lưu trữ những app do VNPT phát triển như: truyền hình, phim, âm nhạc, clip, radio, truyền hình xem lại

-Truyền hình: gồm 62 kênh SD và 12 kênh HD. load lúc đầu thì hơi chậm nhưng khi đã xem thì hầu như không bị đứng hình

Đặc biệt là có app SCTV online gồm nhiều kênh HD và truyền hình cáp SCTV từ 1-18 chất lượng thì rất rõ

-Kho phim: được phân loại làm nhiều mục. số lượng phim tương đối nhiều. Nhưng chất lượng thì khỏi phải chê. Theo em thì chất hơn cả các kho phim free mà em từng biết đến Sohaphim, SSphim, Đẳng cấp HD,...

Được phân theo SD, HD và HD+ tuỳ theo điều kiện mạng người sử dụng. Nhà em sài FPT 6mb xem chất lượng HD chạy phà phà

-Clip : khá phong phú với nhiều thể loại, có cập nhật cả các Paris Bynight mới nhất (đỡ tốn tiền mua đĩa)

-Âm nhạc: cũng nhiều thể loại của nhiều quốc gia

-Karaokie chưa test được tại không có danh sách nên chả biết nó có nhiêu bài :) nhưng seach thử vài bài thì thấy bài nào cũng có (co video nền)

-Truyền hình xem lại: em thấy app này rất hay nè đi làm suốt đâu có time mà coi. muốn coi lại cũng được. có điều nó chỉ lưu trên server được có 7 ngày gần nhất. mà số lượng kênh thì khiêm tốn quá. em nghĩ nó đang phát triển sau này sẽ khá hơn

Kho ứng dụng : bèo nhèo như c..t mèo. vỏn vẹn chỉ có khoảng hơn 100 app. Xém tí em đã phát khóc vì hối hận

may là VNPT có cài thêm cái CHplay chạy ẩn không thì em đập đầu vô gối rồi

Ưu điểm và khuyết điểm (nhận xét theo cá nhân của em)

Ưu điểm: kho phim có chất lương phim rất đẹp, coi đã con mắt, được tích hợp truyền hình SCTVonline với chất lượng tốt hơn các app trên thị trường hiện tại. không kén đường truyền mạng (em đã test mạng FPT 6m nhà và viettel rất ok, cứ ngỡ VNPT chỉ hổ trợ mạng nhà thôi chứ)

Khuyết điểm: nội dung phim chưa thật sự nhiều, có quá nhiều app không cần thiết được cài kèm theo máy, khiến máy hơi chậm (thao ra thì nhẹ hẳn cả người). Khởi động máy rất lâu

Do mới test sơ nên chưa hoàn toàn chi tiết. để em vọc vài hôm nữa rồi sẽ có bài chi tiết hơn cho các pác

Theo em thì android tv box trên thị trường rất nhiều, và hầu hết đều chỉ khác nhau về mặt cấu hình. nhưng không có nội dung riêng. Hiện chỉ có ZTV và VNPT thì phát triển nội dung cho mình thôi. Nếu mua máy về mà chỉ để cài các app free trên CHplay thì chán chít. nếu giá mềm mà được cái nội dung thì cũng đáng

Sau đây là clip em quay để các pác xem nà:

[video=youtube;twJwedaTYY8]http://www.youtube.com/watch?v=twJwedaTYY8[/video]

đây là bài review đầu tiên của em nên sai xót chắc chắn là không thể thiếu. các pác vui lòng bỏ qua và góp ý. để lần sau em rút kinh nghiệm nha

Ðề: [chuột bạch] review sản phẩm smart box của VNPT

ứng dụng SCTV online có cài được trên đầu AB không bạn ?

meomatto

Active Member

Xem vớ xem vẩn thôi thì được. Mua vào là ăn chưởng ngay!

phithien

Well-Known Member

sp dành cho ai dễ tính thôi. ztv kia là tấm gương sáng hơn mặt trời. giờ trốn luôn rồi, có dám ló mặt lên diễn đàn đâu

Mình rất ủng hộ hàng việt, nhưng mấy ông vnpt kia thì ko ủng hộ nổi. ko có viettel, ko hiểu bây giờ mình có đc xài cước rẻ nhất thế giới hay ko. vnpt,ztv toàn lấy tiền nhà nước ra kinh doanh, lời đâu ko thấy, năm nào cũng báo lỗ. mới đầu thì làm hay lắm, vài tháng rồi biết, thế nào là dính chưởng

Sản phẩm Smart Box đáp ứng 99,99% yêu cầu người tiêu dùng. Chỉ có ai dùng qua mới biết được sự khác biệt.

txhoang127

thớt cho hỏi acc vip TVOD được dùng mấy tháng?

hd danang

Member

Con này e đã sai qua, nói chung là được. Giao diện dễ sử dụng, thuần việt hơn một số AB nữa ta nữa tàu khác. Xem online với mạng tầm 4,5m là vi vu. Offline thì hầu như hỗ trợ đươc 1 số file thông dụng. Nhưng e này có nhược điểm là không được đẹp trai cho lắm:D. Chay Bluray iso thì tiếng đi đường tiếng, hình đi đường hình. Giật như uống thuốc lắc.

Hiện dịch vụ đang miễn phí, ít nhất cũng 1 năm. Sản phẩm đang hoàn thiện, phần mềm sẽ nâng cấp lên 2.0 đáp ứng tối đa các nhu cầu cơ bản nhất nhé. Một sản phẩm bình dân có đầu tư nội dung và dịch vụ ổn định nhất trên toàn quốc, chất lượng khá cao nên các bác khó tính quá xin phép đợi đến phiên bản Smart Box 2, 4 nhân nhé. Tuy nhiên đừng đem so sánh với các Android Box ko có nội dung riêng, ko đảm bảo an toàn dịch vụ và thông tin của bạn có thể bị mất.

Daithanhthai

Active Member

Bài review bị mấy ông bán hàng nhảy vào chém lảm nhảm mấy câu sáo rỗng khó chịu vãi
Bác chủ thớt cho em hỏi
- xem Tv online chất lượng so với cap thế nào ạ?
- cài XBMC chạy ổn ko ạ?
- chạy liên tục có ổn định ko, có hay bị đơ bị treo hay ko ạ?
Và bác xem có trích xuất đc app SCTV đấy ko share cho đồng bào với :))
Cảm ơn bác

alexzai87

Member

Mình m mua Vip Hdviet mất phí mà xem tivi lèo nhèo có mấy kênh HD. Ông vnpt này lại miễn phí mà còn có cả Discovery với AXN HD. Lại còn được xem lại các kênh khác.

phithien

Well-Known Member

Mình m mua Vip Hdviet mất phí mà xem tivi lèo nhèo có mấy kênh HD. Ông vnpt này lại miễn phí mà còn có cả Discovery với AXN HD. Lại còn được xem lại các kênh khác.

xux về xài luôn đi bác

Các bác đừng để vẻ hào nhoáng bên ngoài làm mờ mắt. tv online để chơi thì đc, chứ đã coi kênh HD thì tv online làm sao mà bằng chảo VTC HD hay K+ HD. Để coi kênh SD bình thường MYTV đã mở port 8mb và HD là 12mb. thì tv online chạy trên mạng 2-4mb(phổ biến nhất) thì phải dùng công nghệ nén. chất lượng thua rất xa khi coi bằng chảo.

Chỉnh sửa lần cuối:

dtsexpert

Active Member

Tất nhiên là cài được rồi bác. Chỉ là 1 ứng dụng thông thường thôi mà.

cái SCTV Online này tải ở đâu mà nhìn ngon quá vậy bác ????, chạy trên AB nào cũng đuợc hả , bác nào có chia sẽ cái SCTV ONline này chút

phithien

Well-Known Member

cái SCTV Online này tải ở đâu mà nhìn ngon quá vậy bác ????, chạy trên AB nào cũng đuợc hả , bác nào có chia sẽ cái SCTV ONline này chút

Của sigma design vietnam phát triển cho SCTV, ko hiểu sao anh vnpt box này lại có, chắc có thoả thuận chéo, dùng app của nhau

dtsexpert

Active Member

Của sigma design vietnam phát triển cho SCTV, ko hiểu sao anh vnpt box này lại có, chắc có thoả thuận chéo, dùng app của nhau

quan trọng bi giờ làm sao trích ra chạy trên các AB khác, không biết có đuợc không ta :)
Vậy là SCTV cũng có sản phẩm AB hiên đang bán trên thị truờng hả bác ???

xeonline

Member
hàng của VNPT ah bác ? mặt sau của sản phẩm có dán tem của ZTE hay Huawei gì ko bác ??
em ngán hai thằng đó lắm !

phithien

Well-Known Member

quan trọng bi giờ làm sao trích ra chạy trên các AB khác, không biết có đuợc không ta :)
Vậy là SCTV cũng có sản phẩm AB hiên đang bán trên thị truờng hả bác ???

Em ko biết bán hay chưa. thông tin có đã lâu.
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...android-tv-box-sctv-www-thegioiandroidtv.html

Em đoán là vnpt dùng lậu apps của SCTV, SCTV cũng sẽ ra AB thì dễ gì để cho vnpt lấy nguyên cái apps. Để rồi xem kịch hay còn ở phía trước.

Bên trên