Có ai xài Plasma 42" Panasonic PV8 không ?

Frog

Member
Ðề: Có ai xài Plasma 42" Panasonic PV8 không ?

Căn bản em phân vân ở đây là res của PV80H sao chỉ có ở tầm 1024x768 và quét ở 50Hz còn mấy con kia res cao hơn và quét ở 100Hz,tại em mua còn đáp ứng cho mommy xem tivi chất lượng tốt.Ko biết em PV80H xem có bị lùn hình,người lúc nào cúng béo như lợn ko nhỉ :)) ;;):-t

đã dùng LCD 16:9, chuyện lùn hình, béo như lợn là bình thường. muốn hết lùn hình, béo hơn lợn thì chỉnh đúng chuẩn 4:3, 16:9

-4:3==> hình ảnh lọt giữa khung của màn hình, 2 bên trái phải đen thui:)]
-16:9=>full màn hình(vuợt kích cỡ ảnh thật) hình chủan, mất khung hình phía trên và dưới, mỗi em 1 tí~:>
-1 số ti vi có chế độ giãn hình theo kích cỡ màn, Panaroma hay gì đó==> hình đầy đủ, ưu tiên hình ảnh ở giữa ~ hình ảnh gốc, hai bên trái phải màn hình co lại(nhìn TV giống màn hình bị uốn cong, giống cái gương cầu lồi, hay giống nhưTV màn hình lồi ý:-bd)

* Với LCD TV 32" xem là đỡ nhất, kế đó 37". Từ 42" trở lên thì...:mad:

dino

Active Member

xem người lùn chặp nó quen thôi, PV80 có chế độ Just, xem TV cáp full màn hình cũng đỡ lắm ... good plasma :D

An2

Căn bản em phân vân ở đây là res của PV80H sao chỉ có ở tầm 1024x768 và quét ở 50Hz còn mấy con kia res cao hơn và quét ở 100Hz,tại em mua còn đáp ứng cho mommy xem tivi chất lượng tốt.Ko biết em PV80H xem có bị lùn hình,người lúc nào cúng béo như lợn ko nhỉ :)) ;;):-t

Pana PV8/80H vào setup đặt refresh rate 100Hz chạy ngon ơ:))

An2

Bro cho hỏi vào setup rồi vào đâu nữa bro, mình xài py800 ko thấy chức năng đó,thank

PY thì mình không rõ còn PV thì thế này:
Menu -> Setup -> Mũi tên xuống để page down sang page 2 sẽ thấy mục Refresh Rate

tyfnmax

Active Member

xem người lùn chặp nó quen thôi, PV80 có chế độ Just, xem TV cáp full màn hình cũng đỡ lắm ... good plasma :D

Đang dùng lcd toàn set up 4:3. Định làm con PV80 này nhưng thường để 4:3 có sợ bị burn gì đó không các bác nhỉ thấy bảo con này có chế độ refresh cho hết hiện tượng nhưng dùng thường xuyên có tác dụng tốt không, có ảnh hưởng gì tới độ bền của máy không nhỉ ?

Frog

Member

Đang dùng lcd toàn set up 4:3. Định làm con PV80 này nhưng thường để 4:3 có sợ bị burn gì đó không các bác nhỉ thấy bảo con này có chế độ refresh cho hết hiện tượng nhưng dùng thường xuyên có tác dụng tốt không, có ảnh hưởng gì tới độ bền của máy không nhỉ ?

Trời ạ! Vậy bro mua LCD làm chi?8-}

superman

chài,vậy tỉ lệ 16:9 chắc ko cần thiết đối với bác

oooxxx47

Nếu bạn dự dịnh lập kỷ lục xem film liên tục lâu nhứt thế giới thì may ra có vấn đề burn in còn nhà sản xuất khi thiết kế đã tính hết cho mọi vấn đề sữ dụng trong sinh hoạt giải trí. PLasma bị burn -in mình thấy tận mắt cách đây tầm 6 năm vế trước là 1 em Sony nội địa là do bị chủ sử dụng cứ để mải cái icon channel và AV khi xem truyền hình và DVD ở góc phải màn hình, vụ này nhiều người sử dụng CRT đến bây giờ vẩn xài như vậy. Còn bác full màn hình 16:9 thì chắc chắn sẻ suy giảm chất lượng nhưng nếu ngồi xem trên 4m thì hầu như không đáng kể. Cái mất mát quan trọng nhất là các chi tiết 2 bên màn hình trong các đại cảnh hoành tráng của các film chiến tranh. Yên tâm đi anh em HD sử dụng Plasma khá nhiều chưa thấy bác nào khóc hận vì burn-in hết, Mình cũng đang mong có bác nào bị mình chạy lên xem để biết nhưng chỉ toàn nghe nói:D
:D

bác ui, vậy khi mình coi TH cáp, chẳng hạn mình coi 1 kênh cả ngày, khi đó góc phải của TV sẽ hiển thị cái logo của cái kênh đó (như htv7, htv9, discovery, hbo, cinemax, ...) lúc đó màn hình có bị burn-in gì kg? e lo quá

dooby3217

Member

bác ui, vậy khi mình coi TH cáp, chẳng hạn mình coi 1 kênh cả ngày, khi đó góc phải của TV sẽ hiển thị cái logo của cái kênh đó (như htv7, htv9, discovery, hbo, cinemax, ...) lúc đó màn hình có bị burn-in gì kg? e lo quá

Như các bác trên đã nói, model mới của Plasma hiện nay đã hầu như ko còn bị tình trạng burn-in nữa mà có thể xảy ra IR (Image retention) lưu hình thôi, mà IR cũng không thường xảy ra và sẽ nhanh chóng hết sau một khỏang thời gian ngắn.

com930

Member

Em cũng đang nhăm nhe chiến 1 em Plasma hoặc LCD, tình hình là em phân vân 2 em này quá:

1. Pana Plasma 42PV80
2. Pana LCD 37LZ80 (15,700,000).

Hôm rồi em có đi xem trực tiếp thì thấy em LCD màu sắc,độ nét, độ tương phản hơn hẳn em Plasma (không biết có phải là do các TV chỉnh chế độ khác nhau hay không).

Các bro tư vấn giúp em nhé. Many thanks :)

MrBo682

Well-Known Member

Em cũng đang nhăm nhe chiến 1 em Plasma hoặc LCD, tình hình là em phân vân 2 em này quá:

1. Pana Plasma 42PV80

Hôm rồi em có đi xem trực tiếp thì thấy em LCD màu sắc,độ nét, độ tương phản hơn hẳn em Plasma (không biết có phải là do các TV chỉnh chế độ khác nhau hay không).

Nhận xét cá nhân mình độ sâu và trung thực của màu plasma và LX800(LX80 yếu hơn tí) giống nhau.LZ vượt hơn với màu xám và đen.Còn về khoản PV8 và PV80 chỉ nghe thông tin phía bọn bán hàng là hơn nhau tuổi thọ của đèn ( không nhó chính xác lắm các con số 60 ngàn và 100 ngàn giờ)thôi

1. Pana Plasma 42PV80

Ý kiến chủ quan mình chỉ thiên về Plasma vì thấy thật sự màu sắc nó trong, trung thực hơn.....
Nhiều người qua nhà xem con Plasma 42PV8H của mình rồi về nói LCD(Samsung,LG...) của mình sao màu tệ quá...
Nhưng nếu phòng bạn nhỏ thì mua con LZ80 kia quá ổn rồi.... con nào cũng được .... Nếu Phòng lớn chút thì múc con 42'' đi, cho xm phim bự bự xíu, không khéo mai mốt hối hận... Mình xài 42 rồi giờ chỉ muốn có tiền mua > 50" hixhix dù ngồi cách Tivi có 2,5m àh :eek:

com930

Member

Hic, tối thứ 7 rồi em hì hụi đèo bà xã đi xem TV, hết hàng toàn tập: Nguyễn Kim - không; Pico - không; Media Mart - không...

Thế lại hóa hay, em bắc ghế nghe các bác vấn típ ạ... Cơ mà cái tội dẫn vợ đi, vợ bắt mua ngay cái Tủ lạnh 440L, hic, lại chờ ngày chiến thắng .... :p

Hic, tối thứ 7 rồi em hì hụi đèo bà xã đi xem TV, hết hàng toàn tập: Nguyễn Kim - không; Pico - không; Media Mart - không...

Thế lại hóa hay, em bắc ghế nghe các bác vấn típ ạ... Cơ mà cái tội dẫn vợ đi, vợ bắt mua ngay cái Tủ lạnh 440L, hic, lại chờ ngày chiến thắng .... :p

Chợ Lớn giá tốt nhất và chắc còn hàng, 13tr đó bán ! 42PV8H :rolleyes:

com930

Member

Úi, em quên mất, em ở HN các bác ạ. Các bác tư vấn cho em với nhé :)

Bên trên