Có nên mua máy ảnh Canon M3?

Vuchunghieu

Mới là phóng viên thực tập mà bao nhiêu thứ phải học tập, đặc biệt là khoản chụp ảnh. Đi học lớp nghiệp vụ rồi mà vẫn còn ngu ngơ lắm. Em đang tính mua máy ảnh microless nào nó thật nhỏ gọn, đẹp & tiện dụng lại lấy nét nhanh bởi vì đi chụp phóng viên thì bắt khoảnh khắc nhiều lắm, chụp mà out nét thì cũng mệt lắm. Bác nào rành về khoản này giúp em với ạ?

thukien

Trên thị trường giờ có nhiều loại lắm. hàng xịn vẫn là canon nhỉ

nguyentrungduc

Bác mua microless thì em không rành lắm, chứ nếu mua máy ảnh chuyên thì Canon 600D mới chính hãng hiện nay 11 chai,mình đang dùng, cảm nhận thấy rất ok, bác mới chơi chưa có kinh nghiệm mua hàng cũ khó biết lắm, sau bác mua thêm con len fix 50 1.8 nữa là đẹp.

smartphone2012

con gái mà cầm máy ảnh nhìn phong cách đấy. em cũng đang lăn tăn hàng của canon với fuji đây

banhmimiki

trước mình dùng nikon d3300 tiện lợi lại rẻ nhưng bất tiện ở chỗ không có wifi.

thukien

trước mình dùng 600D không chê gì cả ngoài mỗi cái tiếng kêu to.

longchien

loại không gương lật khá nhỏ gọn và thuận tiện, theo em thì bác có nhiều lựa chọn

hoangtuak

Well-Known Member
Bác mua microless thì em không rành lắm, chứ nếu mua máy ảnh chuyên thì Canon 600D mới chính hãng hiện nay 11 chai,mình đang dùng, cảm nhận thấy rất ok, bác mới chơi chưa có kinh nghiệm mua hàng cũ khó biết lắm, sau bác mua thêm con len fix 50 1.8 nữa là đẹp.

Len fix thì cũng OK, song với nghiệp vụ là phóng viên thì hơi mệt khoản lùi vị trí nhỉ? Em thấy cơ động thi chỉ có chọn dòng len tầm tầm là ổn, tỉ dụ 18-105 mm, ...

sonminhmp3

theo em cứ nhỏ gọn mà chiến! thêm quả lens thích hợp nữa là đẹp lắm rồi!

play-chess

m3 thì nhỏ gọn đấy, nhưng bác cứ phải xem xét kĩ, em thì có con Fujifilm X-A2 rồi

play-chess

em cũng chưa hiểu lắm về lens của máy microless, cao nhân nào chỉ giáo??!
Có nhiều cách phân loại ống kính, tuy nhiên 2 cách thông dụng nhất là phân loại theo tiêu cự (hay góc nhìn) và phân loại theo các thông số về độ mở kết hợp với tiêu cự được ghi trên ống kính.

longchien

trong những dòng máy chuyên nghiệp, tớ thấy dáng nhỏ có canon, trông đẹp mà dùng không mỏi tay, Ngoài ra sony sang choảnh nhưng đi liền với giá cao hơn.

linhdong21

M3 theo mình thấy khá tiện lợi, ống kính phù hợp với nhiều loại lens, CMOS APS-C 24 megapixel

minha12

máy ảnh phải biết cách dùng và phải mua đúng chức năng, như mình trước đây mua máy ko biết dùng, ảnh chụp cũng xấu.

Jedi Knight

Well-Known Member
Làm phóng viên cần chụp nhanh, DSLR là lựa chọn hàng đầu, còn nếu thích mirrorless thì nên lấy Sony A6000, 6300, 6500 nhưng hệ ống kính và phụ kiện Sony rất đắt. Canon M3 chụp lấy nét chậm lắm.

Bên trên