Có những kẻ không muốn làm người Việt Nam

Ðề: Có những kẻ không muốn làm người Việt Nam

Hiện nay đang có trào lưu đổi tên mình thành phiên âm Trung Quốc trên mạng

<p>My is <b>Ching Ta</b>.<br /><a href="http://rumandmonkey.com/widgets/toys/namegen/6966/">Take Your Chinese Name, Name Generator today!</a><br /><small>Created with <a href="http://rumandmonkey.com/">Rum and Monkey</a>'s <a href="http://rumandmonkey.com/widgets/toys/namegen/">Name Generator Generator</a>.</small></p>

Ví dụ

Lưu Phương thành Liu Fang

Lê thành li

Lý thành lee

vv

Sao ko thấy tự hào vì mình là người Việt nam, tên Việt Nam mà phải đổi sang tên phiên âm khác làm gì nhỉ. Ko sợ bạn bè quốc tế nó cười cho à

Chủ thớt cũng vậy chứ nói ai. Ngay cả cái tên cũng không có trong tự điển tiếng Việt, chữ ký cũng vậy. Tiếng Việt không có từ beginner, my Ht system, my topic....... Sao không dùng tên Việt. My HT system , my topic .... sao không dịch sang Việt Ngữ. Tiếng Việt không có những từ này hay sao ?!
Trách mình trước rồi trách người khác sau nhé chủ thớt :-?:-?:-?

mrkoyeu

Active Member

Chỉ là cái nick name thôi mà ?

lukas2036

Member

Chủ thớt cũng vậy chứ nói ai. Ngay cả cái tên cũng không có trong tự điển tiếng Việt, chữ ký cũng vậy. Tiếng Việt không có từ beginner, my Ht system, my topic....... Sao không dùng tên Việt. My HT system , my topic .... sao không dịch sang Việt Ngữ. Tiếng Việt không có những từ này hay sao ?!
Trách mình trước rồi trách người khác sau nhé chủ thớt :-?:-?:-?

vậy tên của bác cũng thế thôi, everything4u là cái gì nhể, tiếng việt đâu không xài, tiếng anh cũng chả ra tiếng anh, chữ đúng là for you mà bác ghi 4u = four you%:>

lukas2036

Member

Chỉ là cái nick name thôi mà ?
Mình đồng tình với bạn:>:>, lẽ ra cái Thread này không nên có, chỉ làm anh em nói móc nhau thôi%-(%-(, chủ yếu mọi người muốn lấy nickname tiếng anh cũng để cho forum mình hòa nhập với thế giới thôi mà, VD cụ thể nhất: hdvietnam.com, lẽ ra phải là donetcaovietnam.com chứ;));))

ác ác=))=)) tên e nè các pác :Konstantin Lenin =))=)) haz`

vậy tên của bác cũng thế thôi, everything4u là cái gì nhể, tiếng việt đâu không xài, tiếng anh cũng chả ra tiếng anh, chữ đúng là for you mà bác ghi 4u = four you%:>

Tớ đâu có ủng hộ mà cũng chẳng lên án [-O<[-O<[-O<[-O<

haipvg

Well-Known Member

Cái trò làm tên mình cho giống tên nước ngoài có từ lâu lắm rồi, đặc biệt là 1 số ngôi sao. Ví dụ như Thẩm thúy Hằng chẳng hạn. Cho nên đến giờ nhiều người bắt chước. Quan điểm cá nhân của mình thấy ghét, tuy nhiên có lẽ nó chẳng có hại gì.

caiyuwei

Well-Known Member

rảnh dữ
vào thử thấy sai bét......

K13

Chỉ là một phong trào vậy thôi ... phiên âm chơi cho có, mục đích giấu bớt tên thật mình trên mạng xã hội , và nghe vui tai trên những nơi đó... chứ những người hỏi họ nghiêm túc về tên , thì họ vẫn lấy tên thuần Việt...

tên em bên Rus là " Aleksandr Ivanovich " đấy nhé, chắc cùng thím khác cậu với tỷ phú

Branislav Ivanovic quá :))

HEEL

Trong "Thủy Hử diễn nghĩa" có câu: "Hảo hán đi không thay tên, ngồi không đổi họ". Nhưng đấy là chuyện xưa. Giờ khác rồi, âu cũng là "Thời thế tạo anh hùng".

Bác Hồ ngày xưa cũng nhiều tên đấy chứ: Nguyễn Tất Thành, Nguyễn Sinh Cung, Nguyễn Ái Quốc, Trần Dân Tiên .....

Đi sang Pháp, Bác cũng có tên Pháp, sang Tầu cũng có tên Tầu.

Việc dùng tên phụ, bí danh, nghệ danh cũng là do công việc đòi hỏi.

billtruc

Member

e thấy chuyện này "vui là chính" các bác cứ xé ra to... stop được rồi đó?

nmcgroup

Well-Known Member

Sergei Markhov

Tên mình nghe chuối vãi :))

LiveFree

đổi thử tên em bồ mình qua Korea thì nó ra cái ni : Park Min Sung =))

vippy1994

Em tên là Thành ! Vào cái link của bác NVMY ( cái chuyển tên sang Việt Nam ấy ) thì nó ra Giang Tran !
=))

vuphoto

Trước khi trách thế hệ trẻ, nên nhìn lại người lớn chúng ta!
Chúng ta đã có lỗi quá lớn, khi tạo và để lại cho thế hệ trẻ một nền văn hóa méo mó, lung lay. Thay vì lên án, em nghĩ ta nên làm với việc giáo dục, trang bị cho con em mình một nền tảng văn hóa tốt, để không còn có thể xảy ra việc lai căng văn hóa này hay bạo lực học đường,...
Nhiều cá nhân, gia đinh tốt sẽ tạo dựng nên xã hội tốt!
Hãy hành động cho chính chúng ta!

ktq

Member

Có lẽ là chỉ có VN mới làm được việc này vì chúng ta bị quá nhiều ảnh hưởng từ văn hóa TQ. Cũng không phải là thảm họa vì tên người VN cũng toàn là từ Hán Việt đó thôi, đọc theo tiếng Việt là thế này còn tiếng Hoa phiên âm là thế khác.

Quan trọng là giáo dục để tạo nên giá trị cá nhân chứ không nên để các em chạy theo giá trị được áp đặt.

Bên trên