Cõi riêng của em....

HDLover

Ðề: Cõi riêng của em....

Cám ơn anh hoangtrinhng, em sẽ nói cho anh biết khi nào anh đến nhà em chơi nhé...(nhà em ở gần chợ Vườn chuối ạ):)]
@atlantic: bên kia còn không đủ hàng để giao còn tính lấn sân qua tới bên này hả cụ...?:D

cho e tham khảo với bác nhé;;)

thientoan

@All & HDLover
Welcome, phone của em: 0908 112 827. Khi nào đến phone báo em biết trước nhá. Thanks.:)
Rất mong được giao lưu với các bác...

Yamaha DSP-A1 cho phép đấu 7-1 mà bác:
2main: 2loa JBL PRO3
2 front: 2 loa POLK AUDIO RM 201
2 rear: 2 loa POLK AUDIO RM 201
1 center: 1 loa JBL SC-305
1 center: 1 loa POLK AUDIO RM 202

attachment.php

Vậy con A1 này có 2 cổng xuất cho loa center hả bác? Mình tưởng main = front chứ.

Lâu nay cứ hiểu 7.1 gồm 2 front (main), 2 surround, 2 surround back, 1 center và 1 sub chứ nhỉ?

locnp

Well-Known Member

Hai bác Jim-Toanstrong và cuongdoanvan lâu rồi ko cập nhật kiến thức HD nè, số lượng loa vẫn không đổi, chỉ có tên gọi và cách bố trí có thay đổi 1 chút cho đẹp thôi :))

... chỉ có tên gọi và cách bố trí có thay đổi 1 chút cho đẹp thôi :))

Vậy hiệu ứng âm thanh nó có khác không, đẹp thì cũng tốt, nhưng chơi 7.1 nó là hiệu ứng muh. Mình cứ thắc mắc cái này thôi, với lại 2 center đấu song song àh.

locnp

Well-Known Member

Vậy hiệu ứng âm thanh nó có khác không, đẹp thì cũng tốt, nhưng chơi 7.1 nó là hiệu ứng muh. Mình cứ thắc mắc cái này thôi, với lại 2 center đấu song song àh.

Âm thanh chắc chắn khác đó bác, hay dở thì em chưa nghe qua... Hai center song song chắc là do bác chủ thích chơi kiểu phối ghép, một đực một cái hay sao đó, bác chủ giải thích hộ em cái. Mà em đùa với 2 bác chủ yếu vui là chính, hai bác cũng đừng quan trọng quá chứ ;;)

thientoan

Xin lỗi các bác, em đánh chữ thiếu sub Polk Audio
7.1 bao gồm :
2 main + 2 Front + 2 rear + center + sub
Vì Yamaha DSP-A1 cho phép đánh 2 center
A hoặc B hay A + B nên em đánh luôn 2 cái
Em gửi ảnh phía sau của Yamaha A1 để giải thích cách đấu loa của em:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Trình độ đa kênh em còn gà lắm, có gì không đúng mong các bác chỉ giáo thêm cho. Thanks:))

Chỉnh sửa lần cuối:

cuongdoanvan

Well-Known Member

Hai bác Jim-Toanstrong và cuongdoanvan lâu rồi ko cập nhật kiến thức HD nè, số lượng loa vẫn không đổi, chỉ có tên gọi và cách bố trí có thay đổi 1 chút cho đẹp thôi :))

chắc phải khẩn trương cập nhật thông tin thôi . đề nghị lão TTG lên kế hoạch off thôi :D:D

Xin lỗi các bác, em đánh chữ thiếu sub Polk Audio
7.1 bao gồm :
2 main + 2 Front + 2 rear + center + sub
Vì Yamaha DSP-A1 cho phép đánh 2 center
A hoặc B hay A + B nên em đánh luôn 2 cái
Em gửi ảnh phía sau của Yamaha A1 để giải thích cách đấu loa của em:

Trình độ đa kênh em còn gà lắm, có gì không đúng mong các bác chỉ giáo thêm cho. Thanks:))

Theo thông tin bác chủ đưa ra thì cặp main là loa stereo bình thường.

Cặp "front effect" (nó là effect ạh) để hỗ trợ hiệu quả cho âm thanh phía trước (hehehe, dịch vầy có được hem ta??), được lắp lùi phía sau, cách main từ 0,5-1m, cao hơn main, lệch qua bên nào cũng được.

Còn đấu A-B cho center là khi "bạn không thể đặt loa center lên trên/ dưới TV (ngay chính giữa) thì dùng 2 center để đặt qua 2 bên TV. Theo thiển ý của mình thì lúc này 2 center nên dùng cùng loại để đạt âm thanh cân bằng. Bác chủ để cả JBL và Polk ngay giữa thì sẽ có 1 em lấn át em kia (không biết em nào to mồm hơn), và không rõ con A1 có cho chỉnh âm lượng từng em center không nữa.

Hôm nào chuẩn bị khô mực cho anh em tới nghe thử với bác Thientoan nhé. Chợ Vườn Chuối gần xịt àh .... <):)<):)

thientoan

Cám ơn các bác đã quan tâm. Mỗi thương hiệu khi làm ampli đa kênh thì đều có một chuẩn effect khác nhau và tuỳ theo giá trị của thiết bị mà làm chuẩn effect tương ứng với nó, giá trị càng cao thì set-up effect càng nhiều.
VD: Yamaha thì làm 7.1 bao gồm 2 main + 2 front effect + 2 rear + center + 1 sub.
Denon thì làm 7.1 bao gồm : 2 front + 2 rear + 2 rear effect + 1 center + 1 sub.
v.v....
Em chơi 2 kênh và đa kênh làm 2 bộ riêng biệt.
Lúc đầu em set-up Yamaha A1 với bộ loa 5.1 Polk Audio thì âm thanh ở center phát ra nghe hơi chói gắt, sẵn có 2 loa JBL monitor Pro3 và Yamaha DSP-A1 có chế độ chơi 7 kênh, lại cho phép đấu 2 center nên em sắm thêm center JBL SC-305 để ghép thêm vào, xem như nó là một loa center chung, đặt ở giữa tivi phía dưới. Tuy âm thanh 2 loa center không đều nhưng JBL SC 305 cho âm thanh ấm hơn loa Polk Audio RM-202 nên nó bổ sung thêm phần ấm áp cho loa center, giải quyết được vấn đề chói gắt ở dải tần này.
Em đi làm buổi chiều từ 14h00' đến 22h00' nên chỉ rảnh ở nhà vào buổi sáng.
Welcome các bác đến giao lưu, nhưng do đặc thù của công việc nên không off chai với các bác được, mong các bác thông cảm. Nhưng off café nước ngọt thì em rất sẵn sàng.
Rất hân hạnh được đón tiếp các bác tại tệ xá...:D

thinh_hl

toàn hàng khủng thui tui nhìn tui khiếp quá , hoa cả mắt mũi. nhe thì sterio là ngon nhất toàn đồ chất thế thì thui.!! chép!@

rockerxd

Ái chà, em nhìn thấy "cõi riêng" của bác ở trên báo Nghe Nhìn tháng 4-2010 rồi nhé :)

intel775

Tổng cộng bộ này hất bao nhiêu $ vậy bạn.

thientoan

:-? Dàn của em bèo lắm bác ơi, chưa bằng 1 cái loa main của bác dinhvannam nữa là...:D

Lacoste

Chào bác Toàn,

E cũng mới thấy bài viết về gu thưởng thức của bác trên một tạp chí Kiến trúc, e thật ngưỡng mộ hihi
Hy vọng e sẽ phấn đấu trong thời gian gần để có thể nghe Norah Jones trong Come away with me như bác kaka

Nhân tiện bác có thể pm cho e nơi đóng kệ gỗ để Amp và CDP kg
Hy vọng em sẽ nhận pm

Thanks bác, nice day!!

Em tên Tịnh
0937.886.697

ahxdtngh

Well-Known Member

Cái bộ player tàm tạm mà bác nói là đây sao? :|

Bên trên