Con Tôm hay Con Tép?

Rosalie1411

Well-Known Member

Nhân tiện hôm nay ở cơ quan ăn cơm chưa, có món ăn đồng quê mà mọi người tranh luận mãi không có hồi kết. Em đưa lên 4R mong mọi người vào chém cho ra nhẽ giúp em. Có người gọi đây là con Tôm, có người nói đây là con tép.
Quê em thì gọi rõ ràng mỗi con 1 tên: tôm là tôm, tép là tép mà cá là cá. Còn ở cơ quan thì mỗi người gọi một kiểu. Các bác cho ý kiến với.

thuytrieuthanh

Ðề: Con Tôm hay Con Tép?

Haha...Cái này khó xử rồi đây. Ở quê thì TÉP là con tôm nhỏ...Nhưng ở SG thì con tôm to đùng mà cũng gọi là TÉP...thua..
Đi ăn cơm khi nào cũng gọi "Cô ơi cho con dĩa tép..."..:))

Rosalie1411

Well-Known Member

Đúng là chủ đề khó! Bọn em tranh luận nhiều mà ko ra. Có thể là từ địa phương, mà ai cũng bảo vệ địa phương mình nên ko ai chịu ai?

paracels

Well-Known Member

Kệ, ai muốn gọi gì thì gọi. Riêng em thì Tôm là Tôm mà Tép là Tép, ai hiểu được thì tốt mà không hiểu cũng chả ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới.

anhtuanngoc

Well-Known Member

cả tôm lẫn tép. Em nghĩ không sai được đâu. Các bác có đi chợ thì sẽ hiểu

anh0424

Active Member
Mỗi vùng mỗi cách gọi. Quê em gọi cái con ở post đầu là con tép.

Âu cũng là cái liễn.

vu_vantien

Well-Known Member
Chỗ e gọi ảnh trên là tôm, tép thuộc loại nhỏ li ti :). Tùy vùng miền và cách gọi thôi bác ạ :D.

em thì gọi đó là tép, nhưng ai gọi đó là ruốc thì em cũng hiểu luôn. Chỉ không hiểu khi nó bị gọi là con tôm thôi. Em nghe từ tôm em cứ hiểu là mấy con nào sỏ que đem lên nướng được thì là tôm, còn không xỏ được thì là tép

Bên trên