Con Tôm hay Con Tép?

earl_grey

Well-Known Member
Đại đa số các bác đều gọi là tép thì phải nhỉ? ;;) Hay thiệt!

Vâng, vì vấn đề chủ topic hỏi theo hướng khác, theo em thì bác ấy bị mấy bác trên Vĩnh Phúc bảo con cá bé là con tép. Còn cái thứ trong ảnh của bác ấy thì gọi là tôm bé cũng được, mà gọi là tép khổng lồ cùng được, em chả biết chính xác kích thước như nào mới là tôm, là tép. Nhưng con trong ảnh dưới đây nhất định không phải là tép theo cách gọi chuẩn (tạm coi ở HN là chuẩn đi...), nó là con cá, cá gì thì chịu, hy vọng không phải là cá... tép, không có lại đánh nhau vỡ đầu!

anh0424

Active Member
Chủ đề này cũng thường xuất hiện trên bàn nhậu khi anh em tới từ nhiều vùng miền khác nhau. LOL!

Mỗi nơi mỗi cách gọi mà các bác :D

Rosalie1411

Well-Known Member
Ðề: Re: Con Tôm hay Con Tép?

Vâng, vì vấn đề chủ topic hỏi theo hướng khác, theo em thì bác ấy bị mấy bác trên Vĩnh Phúc bảo con cá bé là con tép. Còn cái thứ trong ảnh của bác ấy thì gọi là tôm bé cũng được, mà gọi là tép khổng lồ cùng được, em chả biết chính xác kích thước như nào mới là tôm, là tép. Nhưng con trong ảnh dưới đây nhất định không phải là tép theo cách gọi chuẩn (tạm coi ở HN là chuẩn đi...), nó là con cá, cá gì thì chịu, hy vọng không phải là cá... tép, không có lại đánh nhau vỡ đầu!

Đúng thế bác ạ, em sợ phải tôm hay tép còn có thể ok. Chứ cá tép (bó tay)

quan2610

tép .. chính xác luôn.... tép với lá chanh... lúc ăn vắt chanh hoặc quất ! ..... Quảng Ninh e hay ăn thế :D

ngocthanh8106

Nhân tiện hôm nay ở cơ quan ăn cơm chưa, có món ăn đồng quê mà mọi người tranh luận mãi không có hồi kết. Em đưa lên 4R mong mọi người vào chém cho ra nhẽ giúp em. Có người gọi đây là con Tôm, có người nói đây là con tép.
Quê em thì gọi rõ ràng mỗi con 1 tên: tôm là tôm, tép là tép mà cá là cá. Còn ở cơ quan thì mỗi người gọi một kiểu. Các bác cho ý kiến với.

Con này gọi là con Tép rong, tép con( tép còn bé). Tép có nhiều loại: Tép rong, Tép Bạc( ng SG gọi tôm đất), tép đất( tôm đất, tôm lò rèn: con tép đó cúng vỏ, đen, rang lên nó đỏ au, đẹp lắm). Tép thì con lớn nhất bằng ngón tay giữa, và ko lớn nữa. Còn con Tôm càng xanh, tren mình của nó giữa các lớp vỏ có 1 điểm đỏ, nhìn vào đó để phân biệt nó là Tôm hay Tép( tôm càng xanh lúc còn nhỏ) so với tôm đất.

leesang

Well-Known Member
Ðề: Re: Con Tôm hay Con Tép?

Con này gọi là con Tép rong, tép con( tép còn bé). Tép có nhiều loại: Tép rong, Tép Bạc( ng SG gọi tôm đất), tép đất( tôm đất, tôm lò rèn: con tép đó cúng vỏ, đen, rang lên nó đỏ au, đẹp lắm). Tép thì con lớn nhất bằng ngón tay giữa, và ko lớn nữa. Còn con Tôm càng xanh, tren mình của nó giữa các lớp vỏ có 1 điểm đỏ, nhìn vào đó để phân biệt nó là Tôm hay Tép( tôm càng xanh lúc còn nhỏ) so với tôm đất.

Các bác khỏi cãi với chuyên gia ẩm thực nha. Hay nói nôm na là người có tâm hồn ăn uống này phán khỏi chạy

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Re: Con Tôm hay Con Tép?

Ở quê em nuôi con vật, lúc nhỏ thường gọi là Bê, lớn lên gọi là Trâu.

Cũng như các nơi khác hay gọi là con Tép (lớn lên là con Tôm) vậy thôi! :))

phuc_1991

Well-Known Member
Ðề: Con Tôm hay Con Tép?

chỗ e con to gọi là tôm, con tôm nhỏ thì gọi là tép còn cá thì là cá :))

huuhieu88

Tôm nhỏ. Còn trong Nam cứ thấy gọi tép. Em thì cứ nhích mép thôi!

phuongvthp

Ðề: Re: Ðề: Re: Con Tôm hay Con Tép?

Ở quê em nuôi con vật, lúc nhỏ thường gọi là Bê, lớn lên gọi là Trâu.

Cũng như các nơi khác hay gọi là con Tép (lớn lên là con Tôm) vậy thôi! :))
Bác này quả là nhầm lẫn nhiều đới:
1, Con Bê lớn lên thành con Bò.
2, Con Nghé lớn lên thành con Trâu.
3, Con tép gạo ở trên thì chả bao giờ lớn hơn nữa được!
4, Con cá Chép lớn lên chắc sẽ hóa thành Rồng ấy nhỉ!

hoangtalo92

từ xưa tới giờ e đc biết thì con tép là con tôm nhỏ tí teo gần như k có độ phồng, nhìn chỉ như cọng hành phi thôi ý các bác ạ

TR0JAN

Hình bác chủ post là đĩa Tôm (Chính xác hơn thì là con tôm riu. Một loài tôm nhỏ không có càng. Sinh sống ở nước ngọt)

Nhiều bác nói là tép thì cũng không hẳn là sai vì tên gọi tôm tép là xuất phát từ vùng miền nhưng nếu phải cắt nghĩa để hiểu chính xác thì em mạn phép trình bày bằng hiểu biết của em như sau:

Tôm và Tép là 2 con khác nhau hoàn toàn chứ ko phải là một và cách gọi mỗi nơi mỗi khác. Có câu hát rằng "Bà còng đi chợ trời mưa cái tôm, cái tép đi đưa bà còng..."
Tép là loài cá có vảy còn Tôm là loài giáp xác.
Sở dĩ gọi là Tép vì nó là loài cá tạp. Có nghĩa rằng trong cái mớ tép kia có vài loài khác nhau như cá đòng đong, cân cấn, thìa thìa hay cá bống... Tất cả những con cá nhỏ đó trong một mớ hỗn độn đc người dân bắt được thì hhọ sẽ gọi chung là giỏ téo hay rổ tép hay rá tép. Đương nhiên trong cái chỗ tép hỗn độn kia có cả vài con tôm nữa cũng chẳng sao :)

Còn một điều nữa là khái niệm này mỗi địa phương có những cách hiểu khác nhau nên khó nói là ở đâu chuẩn hơn.
VD như vùng Thanh Hóa, Thái Bình, Nam Định thì họ gọi tôm nhỏ là tép. Còn Hà Nội và Hà Tây Cũ, Phú Thọ thì họ khái niệm cụ thể hơn như em nói ở trên.

Tóm lại cá nhân em thấy con Tôm và Con Tép khác nhau cơ bản nên ko thể gọi chung đc. Tép thì có thể chung chung ý chỉ muốn nói đến mấy con cá nhỏ mà chưa rõ là loài nào cụ thể còn con tôm và con tôm riu là cụ thể đến rõ ràng rồi.

Có câu thành ngữ nữa cũng nói rằng: "Tôm tép nó dẹp vào bờ, bụng anh có vậy mới ngờ cho tôi"

E hy vọng chuyện này đã ngã ngũ :)

tusontay

Huyền Thoại
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Con Tôm hay Con Tép?

Bác này quả là nhầm lẫn nhiều đới:
1, Con Bê lớn lên thành con Bò.
2, Con Nghé lớn lên thành con Trâu.
3, Con tép gạo ở trên thì chả bao giờ lớn hơn nữa được!
4, Con cá Chép lớn lên chắc sẽ hóa thành Rồng ấy nhỉ!
Em không nhầm đâu bác. Em cố ý đấy, cố ý nói xem ai hiểu được: Tại sao tép lớn lại thành... tôm. :))

scorpio_9x

Well-Known Member
Re: Ðề: Con Tôm hay Con Tép?

tôm và tép là 2 giống khác nhau mà,
nhưng ở quê em vẫn gọi tôm con = tép kiểu như bê bò , trâu nghé, và gọi tép thì vẫn là tép. :))
tép khi đã trưởng thành nhỏ hơn tôm rất nhiều, cũng kiểu như tôm vs tôm hùm

vậy nên đĩa kia là tôm - tôm con-tép, nhìn dài mà óng quá, tùy các bác nhé ;)),
nếu đúng là tép thật thì nhìn nó nhỏ ty mà mập mạp, màu hơi tối

Bên trên