CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Ðề: CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Thế thì để load được các shader mà mình phải downgrade từ directX10 xuống còn directX9 sao???? (OS đang dùng là Vista Ultimate SP1 nature support directX10).

Vậy là mình phải chấp nhận bỏ đi những tính năng nâng cấp trong bản directX10 rồi ???

Suy nghĩ như thế có đúng không???

Lioncoeur

Thế thì để load được các shader mà mình phải downgrade từ directX10 xuống còn directX9 sao???? (OS đang dùng là Vista Ultimate SP1 nature support directX10).

Vậy là mình phải chấp nhận bỏ đi những tính năng nâng cấp trong bản directX10 rồi ???

Đã bảo muốn xài Shader thì XP (tức là DX9) chọn VMR9 rồi mừ.

langtu0076

Active Member

cài thêm DX9 vào, có ai bắt phải bỏ DX10 đâu. trong diễn đàn có nhiều bài post hướng dẫn rồi, chịu khó search đi bro

mình dùng laptop card mang hinh 8400M Gs bật chế độ cuba thì no play nặng nề giựt tưng bừng, tắt nó đi thì play bình thường , đã cài driver 182.xxx....:-?? chả hiểu sao ....

Vậy bro coi được 1080p ko bro ? mình chip T7500 mà ko hiểu sao chơi ko nổi. còn 720p thì chơi rất đẹp, ko nặng lắm

Mohican

Các bác dùng GPU-Z check thử xem card 8400M của mình dùng chip gì, nếu là chip G98 thì chắc chắn decode được HD, còn nếu là chip G86 đời cũ thì bó tay.

atlantis

Em có vài góp ý gửi anh TAT_SHINTA và mấy anh có sở hữu con nvidia 8400 mobile trên laptop.

Hiện em đang dùng con laptop có CPU T7100 1,8Ghz và card nvidia 8400GS 128MB (lõi G86 )driver bản 182.50 . Em đang coi HD bằng MPC và cả MPC-HC trên windows XP pro sp3 nhé. Em cài Core AVC 1.9.5 pro bộ K-lite codec bản 4.6 với ffdshow, AC3, matroska.

Driver 182.50 cho XP em download ở LAPTOPVIDEO2GO nhé:
http://www.laptopvideo2go.com/drivers/xp/182.50

download now--> http://www.laptopvideo2go.com/nvidia/180series/18250.exe

Download xong em giải nén nó vào folder trống trải. Sau đó em tải cái file INF đã được MOD lại chp GPU của laptop của LAPTOPVIDEO2GO. Link đây ạ:

http://www.laptopvideo2go.com/infs/180series/18250/nv4_disp.inf

Xong thì em replace (cpoy paste đè) cái inf trong folder mới giải nén driver 182.50 cho nvidia xong. Bây giờ thì em gỡ cái driver cũ ra, restart laptop. Sau đó vào cái folder mới giải nén driver 182.50 và click đúp chạy cái file setup.exe để cài driver mới. Xong thì lại restart.

Tương tự nếu dùng VISTA thì down: http://www.laptopvideo2go.com/nvidia/180series/18250_vista.exe và cái INF để replcae http://www.laptopvideo2go.com/infs/180series/18250_vista/nv_disp.inf

bây giờ thì cài cái COREAVC 1.9.5 vào ngon lành nhé. Bật cái coreAVC lên để chỉnh xíu đi Anh: Deinterlacing thì chọn single field hoặc bob (thấy hình ảnh hơn cái Hardware) Còn settings bên tay phải chọn hết, chỉ bỏ chọn cái Aggressive ... và bỏ luôn cái force VMR AR correction.

Bây giờ bật MPC lên đi Anh: output thì Anh chọn OverlayMixer nhé (chọn cái khác như VMR9 làm nặng CPU khiếp mà GPU thì nó lại chơi rảnh rang) đánh dấu chọn luôn cái Lock buffer ...nha Anh.

Đến mục internal filters thì Anh chọn thêm cái Matroska bên Source filter nhé (không có thì coi mkv không có tiếng đâu) Bên transform filter thì bỏ hết, chỉ lấy PS2 Audio và Real video -audio nhé. Với MPC-HC thì các Anh bỏ cái codec tích hợp H264/AVC và VC1 (DXVA) đi nhé (cái này cũng khai thác GPU (CPU cực thấp dứơi 5% khi coi HD) nhưng mà chạy giựt hình lắm vì nó vứt đi 1/3 tổng khung hình ạ.)

Bây giờ tới External filter, Anh nhân nút Add filter để đưa thêm các bộ codec sau vào và setting cho nó nhé: AC3 (chọn prefer), cyberlink H264 (block) nếu có, ffdshow video Decoder (block), cái ffdshow này Anh click đúp và disable cái giải mã H264 của nó nhé và cái quan trọng nhất: COREAVC thì để prefer ạ.

Apply, thoát MPC và mở lại là Xong xuôi rồi đó ạ, còn vấn đề phụ đề thì các Anh tự lo nhé.
Bây giờ bật cái clip HD hoặc phim HD lên, các Anh thử coi ở gần đồng hồ hệ thống, icon của CoreAVC (chắc các anh biết rùi) có chuyển sang màu xanh lá cây, và khi trỏ chuột vô thì nó bảo là CoreAVC - NVIDIA CUDA in use (mừng hết biết luôn) và giờ mở taskmanager lên thì thấy CPU nó quanh quẩn 10% đến 15% thui (tùy tốc độ và khả năng CPU nhé) và nếu có phần mềm thì coi CPU thấy nó chạy ở xung nhịp rất thấp.
- Em nhắc các Anh khi mà một vài định dạng mở lên thì ffdshow nó cũng ăn theo, các Anh bỏ chọn nó nhé (nếu có thông báo.)

-nếu không thành công thì Anh gỡ hết codec và registry key và cài gói K-lite theo default + chọn thêm matroska, bỏ cyberlink. Nếu không được nữa thì Anh cài lại windows cũng nên vì cái registry chắc lộn xộn reg key cho codec lắm rồi. Còn không tin là em làm được thì thui. Em cũng bó tay.

Em góp ý xong rùi, tay nghề còn kém lắm. Mong các Anh chỉ bảo thêm cho em học hỏi với nhé. Chúc các Anh thành công nhé. (hì, hì, mong khi nào được copy vài cái clip ca nhạc HD của các Anh, em khoái cái này nhất)

Chỉnh sửa lần cuối:

về câu chuyện "could not load shader:", mình cũng đã làm theo hướng dẫn của các bạn, down về directX9 november 2008, nhưng sau khi cài đặt thì kết quả vẫn không có gì thay đổi, khi chơi .mkv vẫn hiện lên dòng báo ấy.

giúp mình với.

nghe&nhin

Member

về câu chuyện "could not load shader:", mình cũng đã làm theo hướng dẫn của các bạn, down về directX9 november 2008, nhưng sau khi cài đặt thì kết quả vẫn không có gì thay đổi, khi chơi .mkv vẫn hiện lên dòng báo ấy.

giúp mình với.
sau khi cài Dx9 xong bạn mở MPC lên, click phải chuột trên màn hình trống>Shader>Edit... mở ra giao diện Shader Editor
trong pop-up đầu tiên bên trái chọn shader cần kích hoạt, pop-up bên phải chọn model shader (tuy theo VGA có support ko) nếu thành công sẽ được như hình dưới

bây giờ bạn mở 1 phim lên xem để cảm nhận sự khác biệt @-)
Have fun.

ai dà dà, mình cũng làm yboong như bạn ý, cũng hiện lên "D3DXcompile Shader succeeded"

nhưng mà ờ phía dưới cùng bên tay trái gần cái chữ báo playing đó vẫn hiện lên là "could not loader shader"

trong trường hợp mình, mình nghĩ là MPC của mình vẫn cho edit bộ shader, nhưng nó chỉ không thèm load những cái bộ ấy thôi, thế thì cũng như không ...

atlantis

Anh nào còn có công cụ DXVA checker 1.9 thì upload cho em với. Em kiếm link trên net mãi mà toàn là link die thôi.

Thanks.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

ai dà dà, mình cũng làm yboong như bạn ý, cũng hiện lên "D3DXcompile Shader succeeded"

nhưng mà ờ phía dưới cùng bên tay trái gần cái chữ báo playing đó vẫn hiện lên là "could not loader shader"

trong trường hợp mình, mình nghĩ là MPC của mình vẫn cho edit bộ shader, nhưng nó chỉ không thèm load những cái bộ ấy thôi, thế thì cũng như không ...

phần output trong option của MPC bạn chỉnh thế nào?

khi xem phim, những filter nào tham gia công việc?

duycom

Ban Quản Trị

bạn đã chọn VMR9 trong phần option chưa?

he he, mình xử lý được rồi, hóa ra trong phần shader > edit, ở ô bên trái, mình chọn là ps_3_sw cho nên nó không chịu load, cứ phải là ps_3_0 thôi.

và xin các anh em tư vấn thêm:
khi xem film thì gồm các bộ coder sau:
default directsound devide
EVR (custom presenter)
AC3filter
coreAVC video decoder (1.9.5)

tuy không chọn trong external filter nhưng khi chơi movie thì thấy có xuất hiện thêm Haali media splitter

và mình sử dụng bộ combile với thứ tự như sau:
16-235 -> 0-255 [SD][HD]
sharpen
deinterlace (blend)
denoise

sau khi chỉnh xong thì độ nét có tăng lên nhưng nhiễu khá nhiều, và dải màu thay đổi khá lớn, phải sử dụng công cụ coreAVC để điều chỉnh lại. màu sắc có đằm dịu lại, nhưng về nhiễu hạt thì vẫn chưa cải thiện được.

thêm vấn đề nữa là mình có tải bộ purevideo decoder cho card Nvidia (Vid mình là GTX260) khi xem DVD thì thấy hình ảnh như ****, không nét mà còn nhiễu hạt nữa... khuyên anh em nào dùng card Nvidia thì đừng nên xài cái bộ decoder này, cài vào chỉ rác máy mà còn làm giảm chất lượng hình ảnh.

chúc các anh em ngày cuối tuần vui vẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Crozz

Member

Sau khi dùng bộ combine của bác :
Hình vừa tối, mờ mất chi tiết

Theo em bác xài VGA Nvidia và CoreAVC 1.9.5 thì chỉ cần chỉnh như này :

Nếu dùng ffdshow video thì bật thêm cái này

Sau đó tắt hết mấy cái shader của MPC đi :D
Và kết quả là :

whyworry

Mình vừa thử làm theo cách của bác Crozz, kết quả là hình ảnh cải thiện đáng kể nhưng là với phim hoạt hình. Test thử trên phim 720p và 1080p thì thấy có hiện tượng nhiều hạt, nhất là phim 1080p. Bác Crozz test lại thử giúp nhé! Thanks bác!

Crozz

Member

Nhiễu hạt cũng tùy từng phim thôi :D
như phim này mịn :

Nhưng sang phim 007 lại rất lắm hạt :|

Hạt cát đó gọi là grain. Tất cả những phim được quay bằng Digital Camera ko ít thì nhiều đều có Grain. Đối với những phim đặc biệt, yêu cầu mang tính nghệ thuật hoặc sử thi thì nhà sản xuất sẽ add thêm nhiều grain vào--->300 là điển hình. Nếu 300 ko có grain tớ đảm bảo sẽ mất đi một phần tính nghệ thuật của phim đấy :D

^
^
^
Cần phân biệt noise và grain nhá cậu. Noise đúng là nhiễu hạt, cái này ko mong muốn. Ngược lại grain là do nhà sx phim cố ý add vào. VD minh họa

Noise: Nhìn xấu mù, giống như TV bị yếu sóng vô tuyến

Grain: Mịn hơn, tăng tính nghê thuật cho bức ảnh

sau khi tham khảo cách config của bạn, mình thấy kết quả cũng cải thiện được tốt hơn rồi,
thanks so lot

whyworry

Thanks bác đã giúp giải quyết đc thắc mắc. Mình test 720p là phim 2 Fast 2 Furious thì thấy sắc nét hơn rất nhiều so với cách điều chỉnh xưa nay của mình. Còn 1080p thì vô tình lại đúng phim bác test (Quantum Of Solace).
Thân

Bên trên