CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

Ðề: CoreAVC 1.95 Pro - giảm thiểu CPU đáng kể khi có VGA Nvidia

driver của bạn đã là driver mới rồi đấy , nhwung vì nó mod thôi.
Nếu driver bạn là driver cũ (179.) thì ko thể chơi CUDA được đâu, không hiện ra cái ô chọn vào đâu. Check proporties thì đúng là driver cũ thật.

Oops!

Driver cũ của mình là 169.06 driver để chạy được CUDA là 182.50 thì mới được, bác nói đó là driver mới rùi sao em cài cái CUDA đó mà vẫn không có cái gì để tick vào CUDA?

vanchai

Member

Em có vài góp ý gửi anh TAT_SHINTA và mấy anh có sở hữu con nvidia 8400 mobile trên laptop.

Hiện em đang dùng con laptop có CPU T7100 1,8Ghz và card nvidia 8400GS 128MB (lõi G86 )driver bản 182.50 . Em đang coi HD bằng MPC và cả MPC-HC trên windows XP pro sp3 nhé. Em cài Core AVC 1.9.5 pro bộ K-lite codec bản 4.6 với ffdshow, AC3, matroska.

Driver 182.50 cho XP em download ở LAPTOPVIDEO2GO nhé:
http://www.laptopvideo2go.com/drivers/xp/182.50

download now--> http://www.laptopvideo2go.com/nvidia/180series/18250.exe

Download xong em giải nén nó vào folder trống trải. Sau đó em tải cái file INF đã được MOD lại chp GPU của laptop của LAPTOPVIDEO2GO. Link đây ạ:

http://www.laptopvideo2go.com/infs/180series/18250/nv4_disp.inf

Xong thì em replace (cpoy paste đè) cái inf trong folder mới giải nén driver 182.50 cho nvidia xong. Bây giờ thì em gỡ cái driver cũ ra, restart laptop. Sau đó vào cái folder mới giải nén driver 182.50 và click đúp chạy cái file setup.exe để cài driver mới. Xong thì lại restart.

Tương tự nếu dùng VISTA thì down: http://www.laptopvideo2go.com/nvidia/180series/18250_vista.exe và cái INF để replcae http://www.laptopvideo2go.com/infs/180series/18250_vista/nv_disp.inf

bây giờ thì cài cái COREAVC 1.9.5 vào ngon lành nhé. Bật cái coreAVC lên để chỉnh xíu đi Anh: Deinterlacing thì chọn single field hoặc bob (thấy hình ảnh hơn cái Hardware) Còn settings bên tay phải chọn hết, chỉ bỏ chọn cái Aggressive ... và bỏ luôn cái force VMR AR correction.

Bây giờ bật MPC lên đi Anh: output thì Anh chọn OverlayMixer nhé (chọn cái khác như VMR9 làm nặng CPU khiếp mà GPU thì nó lại chơi rảnh rang) đánh dấu chọn luôn cái Lock buffer ...nha Anh.

Đến mục internal filters thì Anh chọn thêm cái Matroska bên Source filter nhé (không có thì coi mkv không có tiếng đâu) Bên transform filter thì bỏ hết, chỉ lấy PS2 Audio và Real video -audio nhé. Với MPC-HC thì các Anh bỏ cái codec tích hợp H264/AVC và VC1 (DXVA) đi nhé (cái này cũng khai thác GPU (CPU cực thấp dứơi 5% khi coi HD) nhưng mà chạy giựt hình lắm vì nó vứt đi 1/3 tổng khung hình ạ.)

Bây giờ tới External filter, Anh nhân nút Add filter để đưa thêm các bộ codec sau vào và setting cho nó nhé: AC3 (chọn prefer), cyberlink H264 (block) nếu có, ffdshow video Decoder (block), cái ffdshow này Anh click đúp và disable cái giải mã H264 của nó nhé và cái quan trọng nhất: COREAVC thì để prefer ạ.

Apply, thoát MPC và mở lại là Xong xuôi rồi đó ạ, còn vấn đề phụ đề thì các Anh tự lo nhé.
Bây giờ bật cái clip HD hoặc phim HD lên, các Anh thử coi ở gần đồng hồ hệ thống, icon của CoreAVC (chắc các anh biết rùi) có chuyển sang màu xanh lá cây, và khi trỏ chuột vô thì nó bảo là CoreAVC - NVIDIA CUDA in use (mừng hết biết luôn) và giờ mở taskmanager lên thì thấy CPU nó quanh quẩn 10% đến 15% thui (tùy tốc độ và khả năng CPU nhé) và nếu có phần mềm thì coi CPU thấy nó chạy ở xung nhịp rất thấp.
- Em nhắc các Anh khi mà một vài định dạng mở lên thì ffdshow nó cũng ăn theo, các Anh bỏ chọn nó nhé (nếu có thông báo.)

-nếu không thành công thì Anh gỡ hết codec và registry key và cài gói K-lite theo default + chọn thêm matroska, bỏ cyberlink. Nếu không được nữa thì Anh cài lại windows cũng nên vì cái registry chắc lộn xộn reg key cho codec lắm rồi. Còn không tin là em làm được thì thui. Em cũng bó tay.

Em góp ý xong rùi, tay nghề còn kém lắm. Mong các Anh chỉ bảo thêm cho em học hỏi với nhé. Chúc các Anh thành công nhé. (hì, hì, mong khi nào được copy vài cái clip ca nhạc HD của các Anh, em khoái cái này nhất)

Em làm theo cách của bác mod lại cái driver cho card 9300M GS của con lap. Tình hình là kích hoạt được tính năng CUDA, nhưng màn hình nó bị co lại 1 ít ở phía dưới (Màn con lap của em độ phân giải 1024 - 600).

tho80

Member

mình đã cài xong CoreAVC mà muốn bật cái giao diện sao k đc vậy?. đẫ vào ổ C vào programfile và thanh tasbar nhưng k có biểu tượng. đã cài driver 182.50 và Core 195
Xin hỏi là cài Core rồi thì có cần phải gỡ bỏ ffdshow k?

Oops!

Các bro cho em hỏi là khi em cài nó baawts điền key thì chổ core có phải ghi vd như nếu xài card 8600 thì ghi là 8600 không?.Em không ghi core mà để nguyên nó thì khi cài xong nó chỉ ra 3 file mà cái coreavc không vào được, hay em phải cài vào thư mục của klm

luciano

Active Member

hic hic, con 9500GT em bị tèo rùi, mở lên màn hình chấm bi bi, một hồi nghe mùi khét khét, ban đầu em cứ tưởng là em nó có mùi máy mới - cười mãn nguyện vậy mới ghê chứ :((, phải gửi đi bảo hành, coi như lễ này khỏi coi phim luôn.

Nếu sau lễ, may mắn em nó về lại nguyên hiện trạng thì em có phải update driver k?? vì em đã có driver theo đĩa rùi.

khactuyen

Banned

hic hic, con 9500GT em bị tèo rùi, mở lên màn hình chấm bi bi, một hồi nghe mùi khét khét, ban đầu em cứ tưởng là em nó có mùi máy mới - cười mãn nguyện vậy mới ghê chứ :((, phải gửi đi bảo hành, coi như lễ này khỏi coi phim luôn.

Nếu sau lễ, may mắn em nó về lại nguyên hiện trạng thì em có phải update driver k?? vì em đã có driver theo đĩa rùi.
Cứ driver mới nhất mà chơi em ơi, dùng Cuda tuyệt lắm.:D

Mình mới xài cái card hình Giga byte Nvidia Geforce 9400GT 512 ( GV-B94T-512I)
mình chẳng biết update lên driver mới nhất. Giúp mình với

nghe&nhin

Member

sao xui vậy em chai, xài AMD là có VGA ôm bô chữa cháy rùi, nghe lời ku Nhảm chi cho khổ thân 8->, thoai lễ qua a cho coi ké hén \:D/

truonghd

Well-Known Member

vậy tất cả các vòng vga 8400 trở lên dù là GT, GS HAY GTS đều được hay sao

tho80

Member

mình đã cài xong CoreAVC mà muốn bật cái giao diện sao k đc vậy?. đẫ vào ổ C vào programfile và thanh tasbar nhưng k có biểu tượng. đã cài driver 182.50 và Core 195
Xin hỏi là cài Core rồi thì có cần phải gỡ bỏ ffdshow k?

ai tra loi giúp mình với

buihung

Administrator

CÁI NÀY LÀ XÀI CHO TẤT CẢ DRVEI nivia gefott hay chỉ xài xho con 9400gt thôi

Cái này dùng cho con 9400, bác cứ vào trang chủ rồi chọn loại card và bản win bạn đang sử dụng nhé.

truonghd

Well-Known Member

1Gb ASUS PCI Express EN9400GT
cần gắp lắm, con 9400 đó có CUDA k vậy , tại mình thấy giá rẽ nên mua, chứ bữa giờ CPU lúc nào cũng 50-80% xót quá

buihung

Administrator

1Gb ASUS PCI Express EN9400GT
cần gắp lắm, con 9400 đó có CUDA k vậy , tại mình thấy giá rẽ nên mua, chứ bữa giờ CPU lúc nào cũng 50-80% xót quá

Con này có hỗ trợ CUDA bác ạ.

truonghd

Well-Known Member

Con này có hỗ trợ CUDA bác ạ.
mình mới mua về vậy có cần phải tải drive k, nếu có bạn cho mình trang nó nhé, mình tìm hoài k ra, hay cái trang ở trên là của EN9400GT

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

http://www.pict.com/view/394602/0/core
Nó ở đây nè
Use tray icon :khi play phim nó nằm góc phải màn hình
Prefer cuda aceleration :check vào để dùng CUDA
đương nhiên dùng core AVC disable ffshow rồi(start>program>klite>config>decode option>ffshow video decode
Mấy cái này nhiều người trả lời rùi .Trả lời lại nhiều người không thích:confused:

Bên trên