CUDA cứu cánh cho HTPC cấu hình thấp

hoang2008

Ðề: CUDA cứu cánh cho HTPC cấu hình thấp

Em đang xài cái VGA của Gigabyte nhưng lại là chip ATI, bựa quá :(
Thôi phải về bán đi mua cái nào chạy chip NVIDIA mới đc :(

Main của em mà gắn được ati là em chơi rồi:( Cứ dòng HD5x mà phang vừa xem full hd vừa xuất được âm thanh dts-hd, truehd.
p/s: thật ra trong cái rủi có cái may chứ nếu gắn được ati thì có lẽ chạy cũng không mượt như bây giờ (dùng DXVA cũng được nhưng không hiệu quả bằng CUDA)

kemdau

Member

Main của em mà gắn được ati là em chơi rồi:( Cứ dòng HD5x mà phang vừa xem full hd vừa xuất được âm thanh dts-hd, truehd.
p/s: thật ra trong cái rủi có cái may chứ nếu gắn được ati thì có lẽ chạy cũng không mượt như bây giờ (dùng DXVA cũng được nhưng không hiệu quả bằng CUDA)

Bác chắc chưa dùng DXVA, em có em card chạy cả 2 chế độ dc thì thấy DXVA cho hình ảnh đẹp hơn và tốn ít CPU hơn CUDA

HD Beginner

Ý bác nói là nếu cài như em thì play bằng WMP không sử dụng được CUDA phải không?

Trường hợp của bạn là dùng cả CUDA cả fddshow. Chưa tối ưu lên CPU cho 1 bộ phim có bitrate thường với màn hình 720p thế kia đã lên quá 20%.

Còn mình chơi hẳn file sát thủ phàn cứng 1080p nổi tiếng này. Dùng CUDA thuần túy thì CPU chỉ lên cao nhất là 15% với frame chuyển cảnh có bitrate nặng nhất (2 cảnh lồng vào nhau). Đó là mình còn dùng WMC và Media Browser Version 2.9, nổi tiếng ăn CPU chạy cùng lú đó.

p/s: theo em thì đường nào cũng về la mã nhưng có đường thì tốn 1 lít xăng còn có đường thì tốn 1 phi xăng - và có đường thì khi đi xong người ta còn nhớ để đi lần sau còn có đường thì đi lại mỗi lần mỗi khác:-*

Kiểu này thì chưa gọi là đường được. Thử trên nhiều máy đi rồi hẵng kết luận. Hi

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2008

Trường hợp của bạn là dùng cả CUDA cả fddshow. Chưa tối ưu lên CPU cho 1 bộ phim có bitrate thường với màn hình 720p thế kia đã lên quá 20%.

Còn mình chơi hẳn file sát thủ phàn cứng 1080p nổi tiếng này. Dùng CUDA thuần túy thì CPU chỉ lên cao nhất là 15% với frame chuyển cảnh có bitrate nặng nhất (2 cảnh lồng vào nhau). Đó là mình còn dùng WMC và Media Browser Version 2.9, nổi tiếng ăn CPU chạy cùng lú đó.

Kiểu này thì chưa gọi là đường được. Thử trên nhiều máy đi rồi hẵng kết luận. Hi

Em đã mò mẫm rất lâu (theo hướng dẫn của các bác) nhưng không thể nào bắt CUDA làm việc được và em cũng thấy có nhiều bác như em (hỏi nhưng vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng - thậm chí còn phải xóa bỏ win 7 để cài lại win xp). Do đó khi tìm ra cách đơn giản cho CUDA làm việc thì em muốn chia sẻ cho các bác đó nhằm khỏi phải lọ mọ mất công (chứ em không hề muốn múa rìu qua mắt thợ) mặt khác em đã nói ngay từ đầu em chỉ quan tâm là đã được CUDA hỗ trợ còn vấn đề tối ưu hóa em chưa bàn đến (theo quan điểm của em thì trước tiên hãy biết ĐI đã rồi sau đó hãy CHẠY chứ ngay từ đầu mà đòi CHẠY thì rất dễ ... vấp té).
Còn nói về tối ưu thì chỉ dựa vào % công suất CPU sử dụng là chưa đủ mà phải dung lượng RAM đã sử dụng, tốc độ tối đa của CPU => Nếu muốn so sánh bác phải dùng 2 máy tính có cấu hình hoàn toàn giống nhau. Ở đây bác so sánh rất khập khiễng trong khi HTPC của bác sử dụng DDR2 4Gb còn của em DDR 1,5Gb (mà theo em biết để card màn hình làm việc tốt nhất thì bộ nhớ ram của hệ thống phải > vài lần bộ nhớ card màn hình) ngoài ra PCI Express trong main của em là 1.x còn Card lại Supports PCI Express 2.0 do đó không thể khai thác hết khả năng của nó. HDD cũng là một vấn đề em đang tận dụng HDD Segate 40Gb mà bác lại muốn đấu với các HDD tính bằng TG của bác.
p/s: xem hình của bác em thấy khi xem phim không full màn hình nếu đúng như bác nói là full HD??? thì có lẽ bác đang zoom 50% ???

hoang2008

Bác chắc chưa dùng DXVA, em có em card chạy cả 2 chế độ dc thì thấy DXVA cho hình ảnh đẹp hơn và tốn ít CPU hơn CUDA

Đẹp hơn thì em không biết nhưng đối với cấu hình PC của em (P4 2.8, 1,5Gb Ram) thì chạy DXVA giựt tưng bừng (CPU cứ 70-80%) còn nếu để CPU làm hết thì còn tệ hơn (90-100%).
Đối với em như thế là thỏa mãn - em không ngờ PC cấu hình thấp như vậy lại có thể chạy tốt full HD:-*

hoang2008

Mấy phim em thử đều full HD bác ạ! Bác lầm lẫn là do em resize (65%) các file ảnh lại cho nhẹ để dễ upload:-*

hoang2008

Con người vốn tham lam được voi thì đòi ... hai bà trưng:-*
Ban đầu chỉ định dùng PC cùi để xem HD ready sau đó phấn đấu lên full HD và khi chơi được full HD lại muốn chơi blueray gốc (thư mục ~40Gb):))
Vì các phần mềm trên máy không thỏa mãn được nguyện vọng này nên em tải về phần mềm TotalMedia Theatre 3 và cài đặt (cứ default mà next tới) cuối cùng khi xem trên bluearay gốc trên phần mềm này kết quả trên cả tuyệt vời (mượt mà y như full HD có CUDA hỗ trợ và CPU cũng chỉ <30%).

Tò mò em remove sạch cả coreAVC lẫn K-lite Codec Pack và đúng như dự đoán TotalMedia Theatre 3 vẫn làm việc nhẹ nhàng => TotalMedia Theatre 3 đã tự động hỗ CUDA và đưa việc xử lý qua GPU.
Cuối cùng để so sánh giữa có CUDA và không có CUDA em cài lại K-lite Codec Pack (lựa chọn default). Kết quả như mong đợi khi play file buleray bằng MPC thì giật tưng và CPU lúc nào cũng >65% (thằng này em không config để hỗ trợ CUDA).

Vấn đề đã rõ nếu máy cấu hình thấp cần có CUDA thì chỉ cần cài đặt đúng drive màn hình (mới nhất) sau đó cài đặt bộ TotalMedia Theatre 3 là xong (đã đơn giản nay còn đơn giản hơn:)))

hoang2008

Để so sánh đồng nhất nên hình ở trên em dùng TotalMedia Theatre 3 để play file đơn lẻ (Open media file) còn hình dưới đây là dùng chức năng play thư mục (Open disc folder):

Một điều rất quan trọng để biết đã cài đúng drive của card màn hình chưa bác các bác chỉ cần xem đã hỗ trợ CUDA chưa ?

kemdau

Member

Đẹp hơn thì em không biết nhưng đối với cấu hình PC của em (P4 2.8, 1,5Gb Ram) thì chạy DXVA giựt tưng bừng (CPU cứ 70-80%) còn nếu để CPU làm hết thì còn tệ hơn (90-100%).
Đối với em như thế là thỏa mãn - em không ngờ PC cấu hình thấp như vậy lại có thể chạy tốt full HD:-*

Bạn thử cho mình một cái hình xem có đúng là VGA của bạn có hỗ trợ DXVA hay không ? Hoặc là VGA của bạn không hỗ trợ DXVA nên mới dùng CPU đến 80%.

hoang2008

Bạn thử cho mình một cái hình xem có đúng là VGA của bạn có hỗ trợ DXVA hay không ? Hoặc là VGA của bạn không hỗ trợ DXVA nên mới dùng CPU đến 80%.

Ví dụ ở trên là em để default (không config DXVA) bác ạ! Nếu chọn DXVA thì CPU 40-50% (tuy nhiên có những đoàn bit rate cao thì nhảy lên >60% và hơi bị giật):-*

p/s: để chút nữa em chụp hình cho bác.

hoang2008

Đây là hình em config:

Còn đây là hình đang xem phim bằng MPC (có dùng DXVA):

hoang2008

Sẵn dịp config DXVA em cho chạy thử file m2ts trong thư mục YANNI LIVE bằng MPC thì thấy bị giật kinh khủng (có khi nghe nhạc trong 10 giây mới thấy 1 hình) cho dù % CPU rất nhỏ (em nghĩ có những đoạn không xử lý do đó giá trị trung bình thấp nhưng biểu đồ thì lên xuống liên tục).
Sau đó em cho play nguyên thư mục thì lại ít giật:( Bác đã sử dụng DXVA chắc biết lý do xin giải thích cho em với:-*

p/s: ở trên em thử file m2ts trong thư mục phim KUNG FU thì cũng ít giật cho dù % CPU > 40%.

kemdau

Member

Cái này em đang dùng DXVA bác ạ! Còn CUDA thì <30%:-*

Cái bạn config thì chỉ làm cho Player sử dụng DXVA khi card bạn hỗ trợ (điều kiện cần) còn cái VGA của bạn có hỗ trợ ko thì ko biết, trong MPC thì khi decode bằng DXVA thì sẽ có hiện chữ DXVA ở dưới phần mềm, cái hình bạn gửi lai ko có cái đấy nên cũng chưa biết là VGA của bạn có hỗ trợ ko nữa.

hoang2008

Cái bạn config thì chỉ làm cho Player sử dụng DXVA khi card bạn hỗ trợ (điều kiện cần) còn cái VGA của bạn có hỗ trợ ko thì ko biết, trong MPC thì khi decode bằng DXVA thì sẽ có hiện chữ DXVA ở dưới phần mềm, cái hình bạn gửi lai ko có cái đấy nên cũng chưa biết là VGA của bạn có hỗ trợ ko nữa.

Nó nè bác:

ilundb

Member

Khi bật DXVA thì ko load được Sub Việt, các bác chỉ dùm em với

kemdau

Member

Mình vẫn load bình thường mà, bạn load bằng vobsub hay bằng MPC ?

ilundb

Member

em dùng ffdshow DXVA video decoder của MPC. Load sub bằng VobSub

Bên trên