CUDA cứu cánh cho HTPC cấu hình thấp

HD Beginner

Ðề: CUDA cứu cánh cho HTPC cấu hình thấp

Của em không có Prefer CUDA acceleration sếp ơi.của em card 8600GT chip core 2 duo 2.2 Ghz mà xem 1080 giật tung đít.hic

Nếu dòng đó bị mờ thì chứng tỏ driver của bạn là do win tự nhận. Phải load driver mới nhất trên nvidia về cài vào.

Theo các bác thì với HTPC còi P4 2.8Ghz như của em (vừa mới gắn cái VGA 2nd 8400GS giá 380k) nên cải thiện hình ảnh khá tốt nhờ CUDA, nay muốn lấn tới tiếp để nghe được 5.1 khi xem HD thì nên đầu tư dạng nào là tiết kiệm và tương xứng nhất với cấu hình hiện tại.
Có cần thiết muốn nghe 5.1 phải sắm card sound 5.1 optical hay không? Hay là chỉ cần Sound Blaster 5.1 analog gép với dàn loa vi tính hoặc kiểu AIO cũng đủ rồi.

hoang2008

Theo các bác thì với HTPC còi P4 2.8Ghz như của em (vừa mới gắn cái VGA 2nd 8400GS giá 380k) nên cải thiện hình ảnh khá tốt nhờ CUDA, nay muốn lấn tới tiếp để nghe được 5.1 khi xem HD thì nên đầu tư dạng nào là tiết kiệm và tương xứng nhất với cấu hình hiện tại.
Có cần thiết muốn nghe 5.1 phải sắm card sound 5.1 optical hay không? Hay là chỉ cần Sound Blaster 5.1 analog gép với dàn loa vi tính hoặc kiểu AIO cũng đủ rồi.

Em không biết bác có loa vi tính 5.1 chưa? Nếu có rồi thì bác chỉ cần mua card creative blaster live 5.1 >100.000vnd là có thể xem phim ổn (dùng ngõ 5.1 analog).
Còn nếu đầu tư mới thì lựa chọn trong tương lai phải là truehd, dts-hd do đó bác hay nghiên cứu kỹ lưỡng để sau này tránh phải đổi chác tốn kém:-*
p/s: em nghĩ tương lai gần sẽ có những sound card giá rẻ nhưng vẫn xuất được truehd, dts-hd (vì ati hd5450 512mb ram mới cáu mà chỉ có ~ 1.200.000 thì ...:)))

Em không biết bác có loa vi tính 5.1 chưa? Nếu có rồi thì bác chỉ cần mua card creative blaster live 5.1 >100.000vnd là có thể xem phim ổn (dùng ngõ 5.1 analog).
Còn nếu đầu tư mới thì lựa chọn trong tương lai phải là truehd, dts-hd do đó bác hay nghiên cứu kỹ lưỡng để sau này tránh phải đổi chác tốn kém:-*
p/s: em nghĩ tương lai gần sẽ có những sound card giá rẻ nhưng vẫn xuất được truehd, dts-hd (vì ati hd5450 512mb ram mới cáu mà chỉ có ~ 1.200.000 thì ...:)))

Loa vi tính thì có rồi nhưng không phải 5.1 mới lỡ cỡ ;;)

Em cũng đang tìm hiểu LG HT 905TA hoặc 503TH (giá hơn 4tr)
nếu đủ tiền, vì đầu tư dạng này cũng lỡ cỡ.
Nếu mua con LG trên, vậy phải mua card sound nào có DTS, theo các bác con nào 2nd trong tầm giá rẻ hiện giờ ?

hoang2008

Loa vi tính thì có rồi nhưng không phải 5.1 mới lỡ cỡ ;;)

Em cũng đang tìm hiểu LG HT 905TA hoặc 503TH (giá hơn 4tr)
nếu đủ tiền, vì đầu tư dạng này cũng lỡ cỡ.
Nếu mua con LG trên, vậy phải mua card sound nào có DTS, theo các bác con nào 2nd trong tầm giá rẻ hiện giờ ?

Nếu bác định chọn như vậy sao không mua Z5500 2nd để sau này khi nâng cấp dễ bán, ít lỗ (có thể input được cả analog lẫn digital -> dễ lựa chọn sound card).

Em lúc đầu cũng nghĩ như bác, Z5500 2nd quả là sự lựa chọn, tuy nhiên nhiều bác gạo cội trên này, cũng như bên VNOZ đều có nhận xét Z5500 đã ra lâu lắm rồi, đã xuất hiện nhiều hàng fake rồi, nên gà như em cũng lăn tăn, để từ từ săn trên mạng xem sao.
Nếu được các bác giới thiệu em sound card 5.1 2nd phù hợp tầm này nhe.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2008

Em lúc đầu cũng nghĩ như bác, Z5500 2nd quả là sự lựa chọn, tuy nhiên nhiều bác gạo cội trên này, cũng như bên VNOZ đều có nhận xét Z5500 đã ra lâu lắm rồi, đã xuất hiện nhiều hàng fake rồi, nên gà như em cũng lăn tăn, để từ từ săn trên mạng xem sao.
Nếu được các bác giới thiệu em sound card 5.1 2nd phù hợp tầm này nhe.

Em thấy nếu chưa dự định sắm ngay giàn âm thanh hoành tráng (receiver+loa dân dụng) thì bác có thể tìm em creative 5.1 cũ ~100.000 vnd là được rồi bởi vì nếu mua card mắc quá thì sau này nâng cấp lại phí (để từ từ cho xonar hdav 1.3 hạ giá hoặc creative có ra dòng mới pass được truehd, dts-hd thì chơi luôn => sau này khỏi phải lăn tăn).
p/s: trước đây em đã sài z5500 nói chung là tốt nhất trong tầm tiền bác cứ từ từ tìm xem bác nào (mà bác thấy có thể tin được) muốn bán lại thì mua về chơi là rất ok.

Upapa

Em khuyên các bác là nếu tai bác giông tai em là trâu bò thì nên mua z5500. Mà Z5500 nghe nhạc cực dở nhưng độ xem phim thì em không cần nói đến nữa. Do vây nếu muốn cần bằng thì nên mua nhưng bộ All In One đã được review là tốt nhất.
Chu ý: em đang dùng z5500 xem phim còn nghe nhạc thì... loa vi tinh 2.0 creative. --> TAI EM LÀ TAI TRÂU.

hoang2008

Em khuyên các bác là nếu tai bác giông tai em là trâu bò thì nên mua z5500. Mà Z5500 nghe nhạc cực dở nhưng độ xem phim thì em không cần nói đến nữa. Do vây nếu muốn cần bằng thì nên mua nhưng bộ All In One đã được review là tốt nhất.
Chu ý: em đang dùng z5500 xem phim còn nghe nhạc thì... loa vi tinh 2.0 creative. --> TAI EM LÀ TAI TRÂU.

Bộ n trong 1 thì khi bán bị mất giá nhiều bác ạ:-* Đúng là z5500 nghe nhạc không hay cho lắm nhưng xem phim thì rất ok (muốn nghe nhạc tàm tạm thì bác nên chơi direct chứ không nên sử dụng effect).

Upapa

Bộ n trong 1 thì khi bán bị mất giá nhiều bác ạ:-* Đúng là z5500 nghe nhạc không hay cho lắm nhưng xem phim thì rất ok (muốn nghe nhạc tàm tạm thì bác nên chơi direct chứ không nên sử dụng effect).

Bác Hoang2008 chưa mua đã nghĩ đến bán roài... cái này thì em bó tay..

hoang2008

Bác Hoang2008 chưa mua đã nghĩ đến bán roài... cái này thì em bó tay..

Hihi đã chơi cái này mà bác nào "giữ vững lập trường" thì em xin bái phục:))
p/s: giả sử em mà kiên định được thì em thấy Z5500 là quá đủ cho mục đích giải trí (muốn đạt đến trình độ đao thương bất nhập chắc chỉ có cách là nghỉ online thôi chứ cứ ngắm nghía mãi kiểu gì lại khỏi lăn tăn:().

trungcdc

Member

Mấy bác cho mình hỏi cái,máy laptop của mình sài card geforce gt 230 1Gb mà sao nhiều khi chạy hd 720 (sorry không biết 720 p hay không p tại ghiền phim nên lên mạng search 720 hay 1080 là chơi liền nên các chuản mình không rành lắm) mà sao nó cứ cà giật cà giật là sao các bác.Ghost máy lại là coi bình thường e cũng không biết cách nào hết,bác beginer và bác hoang 2008 biết bị gì không hướng dẫn mình với.Sorry nha vì còn gà mới bước vào hd nên còn nhiều điều mong các bác giúp đỡ.Thấy các bác comment thấy sướng quá nên vào nhờ các bác hướng dẫn,thanks các bác

Cứ kmp mà chơi bro, tôi có con laptop lởm lenovo g410 ram 2g, chip duo core 1,8, dùng mpc và wmp giật tung đít, cpu toàn lên 100% chuyển sang kmp chạy mượt, cpu < 40%.

Vando

Well-Known Member

Phần hình ảnh đã OK nhưng phần phụ đề rời với Windows Media center thì lại chưa được (với MCP-HC thì đã OK). chơi HTPC vất quá, muốn chuyển qua HD player.

siusiuenen

Phần hình ảnh đã OK nhưng phần phụ đề rời với Windows Media center thì lại chưa được (với MCP-HC thì đã OK). chơi HTPC vất quá, muốn chuyển qua HD player.

Bây giờ thì đỡ nhiều lắm rồi đấy bác ạ vì sofware và hardware đã khắc phục được nhiều lỗi chứ nhớ lại thủa sơ khai mà phát nản vì không biết tương lai như thế nào xém nữa bỏ cuộc rồi . Chắc bác nào chơi HTPC lâu rồi sẽ đồng ý với tớ ở khoản này nhưng chính vì vậy mà nó có cái thú . Bác muốn khỏe và tiện dụng nhanh chóng thì cứ chơi stand alone là tốt nhất .

shrelax84

Member

Bác ơi bác dùng Pen4 mà 1080 được 100% phim không giật thì tôi bái. Bác chỉ được vài phim là cùng. Đâu phải bản nào cũng được...Bác thử cho qua nhanh thì sẽ thấy.....Hình 1 nơi tiếng 1 nơi....

hoang2008

Bác ơi bác dùng Pen4 mà 1080 được 100% phim không giật thì tôi bái. Bác chỉ được vài phim là cùng. Đâu phải bản nào cũng được...Bác thử cho qua nhanh thì sẽ thấy.....Hình 1 nơi tiếng 1 nơi....

Không biết có được 100% không nhưng ở nhà có phim nào thì em thử phim ấy (khoảng vài trăm) thì không hề bị giật (kể cả blueray gốc cũng vậy).
Nhưng có vài trường hợp play file .mkv bằng MPC HC (mà âm thanh là truehd, dts-HD thì giật dữ dội) nhưng cũng chính file đó dùng TMT3 lại bình thường:)

EricYuong

Member

đây là dùng GPU để xử lý hình ảnh cơ mà có dính dáng gì đến CPU đâu ???:-??

Bên trên