Cuộc chiến 4K giữa AMD và Nvidia: Phe đỏ có phần hụt hơi

lelai52

Member
Nvidia và AMD dường như sinh ra đã là đối thủ truyền kiếp của nhau. AMD nổi tiếng với việc ra những card đồ hoạ có hiệu suất cao với giá thành thấp. Trong khi đó người dùng lại được biết đến Nvidia là một hãng sản xuất card đồ hoạ với hiệu suất ổn định, nhiều tính năng tiện dụng. Hai hãng này đã có rất nhiều cuộc đối đầu về Gsync và FreeSync, FirePro hay Quadro, AMD Radeon 6850 vs Nvidia GTX560 Ti, vân vân và vân vân. Và mới gần đây, Nvidia lại phát động ra một cuộc chiến mới với tên gọi 4K bằng cách tung ra mẫu card GTX980Ti vào đầu tháng 7 này. Cuộc đua này hứa hẹn sẽ là cuộc đua kịch tính khi mà 4K là một độ phân giải tuy không hề mới với TV nhưng là một chân trời mới với màn hình vi tính. Người viết sẽ mang 2 mẫu card tạm gọi là mới nhất của 2 hãng ra so sánh tại thời điểm hiện tại, chiếc Nvidia GTX 980Ti vs AMD Fury X.

1/ Giới thiệu 2 mẫu card

NVIDIA: GTX 980Ti cắt giảm từ card flagship TitanX

Phát súng đầu tiên với cuộc chiến này có lẽ bắt đầu từ khi Nvidia tung ra mẫu card GTX 980 Ti với tuyên bố chạy mượt các game high setting ở độ phân giải 4K vào đầu tháng 7 vừa rồi. Thay vì nâng xung cho mẫu GTX 980 Ti từ mẫu GTX 980, Nvidia chọn một cách khá khôn ngoan đó là cắt giảm card đồ hoạ mạnh nhất của họ ở thời điểm hiện tại – chiếc card TitanX khá thần thánh mà mọi game thủ đều muốn sở hữu. GTX 980Ti dựa trên kiến trúc Maxell va nhân đồ hoạ GM200, sở hữu hàng tá công nghệ mới nhất từ hãng này như VXGI, DSR, VR DIRECT, G-SYNC hay MFAA. Người viết cũng có cơ hội được trải nghiệm những công nghệ này tại triển lãm của Nvidia tại Hồ Chí Minh vừa rồi, các công nghệ mới này của hãng thực sự ấn tượng chứ không mang tính chất thêm vào cho có. Nhà sản xuất từ phía Đài Loan cũng nói thêm rằng GTX 980Ti có thể đáp ứng mọi yêu cầu về độ phân giải, hỗ trợ hầu hết những thiết bị như VR, 4K hay các mẫu console gaming.

Chi tiết thêm về mẫu card đồ hoạ từ Nvidia.

GTX 980Ti như đã nói ở phía trên là chiếc card đã được cắt giảm từ TitanX. Số nhân xử lý giảm từ 24 xuống 22. Số nhân CUDA giảm từ 3072 xuống còn 2816. Ngoài ra, chiếc card này vẫn giữ nguyên 96 ROPs và bộ nhớ 384-bit GDDR5. GTX 980 Ti cũng hỗ trợ cổng HDMI 2.0 cho phép người dùng trải nghiệm 4K thực thụ với tần số quét 60 Hz.

Tăng cường bộ nhớ: 6GB VRAM mới đủ cho 4K

Điều khác nhau lớn nhất giữa 2 mẫu card 980Ti với Titan X là bộ nhớ: có 6GB VRAM ở chiếc 980Ti so với 12GB ở chiếc TitanX. Theo một số nghiên cứu, 4GB VRAM không đủ để đáp ứng độ phân giải 4K. Con số 12GB cũng có lẽ là hơi dư thừa trên chiếc TitanX, nó chỉ thể hiện rõ rệt khi hoạt động với 4K hoặc cao hơn. Còn nếu các bạn đang trải nghiệm ở độ phân giải thấp hơn, người viết khuyên các bạn nên chọn các mẫu từ đối thủ AMD, vốn cho giá cả rẻ hơn với hiệu năng ngang bằng.

Chi tiết về Maxell thế hệ đầu và thế hệ thứ 2

Thế hệ đầu của Maxell cũng giống như thế hệ thứ 2 ngoài việc được Nvidia gia cố thêm một số công nghệ như đã nhắc ở trên: DSR, Nén màu sai lệch ( Delta Colour Compression ), VXGI, MFAA. Điểm cải tiến lớn nhất ở thế hệ này chính là hỗ trợ HDMI 2.0. Đây là tin mừng với nhiều game thủ và người xem phim khi Nvidia hỗ trợ người dùng sử dụng màn hình 4K mà không phải thông qua một bất kì thuật toán nén độ phân giải nào ( ví dụ: DSR của Nvidia hay VSR của AMD, người viết cũng sẽ chỉ rõ hơn về công nghệ này ở phần sau ).

Thiết kế và hiệu năng

GTX 980 Ti được thiết kế khá giống với TitanX cùng khả năng tản nhiệt khá hoàn hảo. Tuy nhiên người dùng vẫn có thể chọn mua từ các hãng gia công khác như ASUS, MSI hay Gigabyte. Về hiệu năng, GTX 980 thể hiện thực sự ấn tượng khi đạt mức gấp đôi hiêu năng so với GTX 770 ở các thiết lập đồ hoa 1080p và 1440p và gấp 3 lần ở mức 4K. GTX 980Ti tỏ ra là một món hời so với 970 khi nó mạnh hơn tận 55-65%, trong khi so với 980 thì nó hơn 20-25% hiệu năng. Ngoài ra khả năng ép xung cũng cho phép GTX 980Ti chạy ổn định ở mức 115% so với bình thường.

AMD: Con bài chiến lược mang tên Fury X

AMD cũng không hề tỏ ra kém cạnh khi mới vừa đây, hãng cũng bắt đầu công bố thế hệ card đồ hoạ mới mang tên Fury X được tăng cường thêm 30% nhân xử lý so với R9 290X ( từ 2816 lên 4096 ). Đây là GPU đầu tiên của AMD mang tên mã Fiji sử dụng công nghệ bộ nhớ HBM thay thế cho GDDR5 tròn 7 năm tuổi. Việc sử dụng High Bandwidth Memory cũng giúp giảm hiện tượng nghẽn cổ chai khi GPU xử lý nhận và truyền dữ liệu.

Tổng quan về HBM: giảm hiện tượng giật hình và nghẽn cổ chai.

HBM ra đời nhắm đến việc cải thiện hiệu nặng vốn đã quá cũ kĩ của GDDR5. HBM có cấu tạo nằm trên cùng 1 đế với GPU hay nhân xử lý. Chúng gồm các bộ nhớ DDR chồng lên nhau theo chiều dọc và có các kênh kết nối với GPU thông qua các liên kết với đế. Theo một số dữ liệu từ AMD, băng thông với 4 HBM và 8 kênh kết nối có thể mang lại cho GPU băng thông khoảng 128-256GB/s. HBM cũng có diện tích chỉ vào khoảng 42mm và mức tiêu thụ điện giảm khoảng 50% so với thế hệ GDDR5 hiện nay.

GPU mới nhưng thiếu cổng kết nối

Một tin kém vui với người dùng đó là AMD đã loại bỏ cổng DVI trên chiếc card này. Đây là một quyết định khá khó hiểu từ AMD, nếu như không muốn nói là họ đang nhường miếng mồi ngon lại cho Nvidia ở phân khúc cao cấp. Ngoài ra, AMD Fury X cũng chỉ hỗ trợ HDMI 1.4a thay vì HDMI 2.0 như Nvidia. Tuy nhiên, phe đỏ vẫn cung cấp cho người dùng thêm 3 cổng DisplayPort 1.2 MST, hỗ trợ xuất ra 9 màn hình có độ phân giải 1920x1080 với công nghệ Eyefinity hoặc có thể xuất ra các màn hình đơn với độ phân giải lên đến 4K.

2/ So sánh thực lực

Nvidia chiếm ưu thế: Việc trang bị HDMI 2.0 cũng như cổng kết nối DVI mang lại khá nhiều lợi thế cho phe xanh. Bên cạnh đó, hiệu năng của GTX 980Ti thể hiện khá xuất sắc trong khi giá tiền khá ngang bằng so với đối thủ bên phe đỏ là AMD Fury X.

GTX 980Ti cũng sử dụng điện tiết kiệm hơn khá nhiều – chỉ chiếm 377W so với người đồng nhiệm bên kia là 441W.​

Nvidia GTX 980 Ti cho hiệu năng ngang bằng với AMD Fury X với thiết lập cao nhất.

R9 Fury X có phần nhỉnh hơn ở Grand Theft Auto V

Có thể ước lượng dễ dàng FuryX sẽ hơn GTX 980 Ti một chút với tựa game Shadow of Mordor.​
Ảnh: Sưu tầm​

3/ Kết luận

Với sự phổ biến dần dần của độ phân giải 4K, chắc chắn Nvidia và AMD sẽ cần cố gắng cải thiện những chiếc card của mình hơn nữa để có thể đáp ứng tốt nhu cầu người dùng. Ở thời điểm hiện tại, giá thành cũng như hiệu suất của 2 chiếc card Fury X và GTX 980 Ti là ngang nhau nhưng Nvidia là người nắm giữ ưu thế hơn khi cho per/watt tốt hơn kèm theo 2 cổng là DVI cùng HDMI 2.0.

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Cuộc chiến 4K giữa AMD và Nvidia: Phe đỏ có phần hụt hơi

Cảm ơn bác chủ!

Chơi game đã mệt đầu óc tay chân rồi lại còn mệt cả túi tiền nữa :(( mà sao ai cũng thích chơi game?

sircuong1303

Well-Known Member

Cám ơn chủ thớt đã đưa ra bài viết so sánh khá chi tiết và công phu. GPU AMD đúng là đang có hơi thất thế trên mảng hiển thị 4K trên màn hình TV khi Fury X ko được trang bị cổng HDMI 2.0. Nhưng lật lại vấn đề 1 chút, khi các bạn chơi game trên màn hình pc có độ phân giải 4K thì ko thể dùng cổng DVI để xuất dc, vậy nên vga Fury X của AMD loại bỏ cổng DVI là hoàn toàn hợp lý vì cổng này khá là chiếm nhiều diện tích. Thêm nữa, hiện nay khi các bác mua những màn hình PC có độ phân giải từ 2560x1440 đến 3840x2160, 3440x1440 thì đa phần đều được tặng kèm dây Displayport rùi.

Có một ưu điểm cực lớn mà chủ thớt chưa nhắc đến khi nói về vga của AMD đó là công nghệ Eyefinity. Đặc biệt, với vga Fury X có 3 cổng Displayport 1.2 MST, chúng ta có thể xuất và nối tối đa được 9 mà hình có độ phân giải 1920x1080 lại với nhau.

nsnhd

Well-Known Member

4GB VRAM không đủ để đáp ứng độ phân giải 4K ????
Mình đang định dùng 4K iGPU Haswell 2GB Ram:((

lelai52

Member

4GB VRAM không đủ để đáp ứng độ phân giải 4K ????
Mình đang định dùng 4K iGPU Haswell 2GB Ram:((

xài bình thường văn phòng chắc được, bạn nên xem phim 4K hoặc game high-setting thử xem

Cám ơn chủ thớt đã đưa ra bài viết so sánh khá chi tiết và công phu. GPU AMD đúng là đang có hơi thất thế trên mảng hiển thị 4K trên màn hình TV khi Fury X ko được trang bị cổng HDMI 2.0. Nhưng lật lại vấn đề 1 chút, khi các bạn chơi game trên màn hình pc có độ phân giải 4K thì ko thể dùng cổng DVI để xuất dc, vậy nên vga Fury X của AMD loại bỏ cổng DVI là hoàn toàn hợp lý vì cổng này khá là chiếm nhiều diện tích. Thêm nữa, hiện nay khi các bác mua những màn hình PC có độ phân giải từ 2560x1440 đến 3840x2160, 3440x1440 thì đa phần đều được tặng kèm dây Displayport rùi.

Có một ưu điểm cực lớn mà chủ thớt chưa nhắc đến khi nói về vga của AMD đó là công nghệ Eyefinity. Đặc biệt, với vga Fury X có 3 cổng Displayport 1.2 MST, chúng ta có thể xuất và nối tối đa được 9 mà hình có độ phân giải 1920x1080 lại với nhau.

Mình sẽ bổ sung thêm :D. Nhưng theo mình, DVI vẫn cần thiết khi bạn chưa có đủ kinh phí sắm màn hình chẳng hạn. Có vẫn hơn không mà.

osiric

Well-Known Member

cạnh tranh mạnh lên
người dùng cuối mới hưởng lợi chứ

ttlinhha

Well-Known Member

Dùng đến GTX 980 rồi mà ko có đủ kinh phí cho màn hình thì em nghĩ dùng nó phí quá bác ah (bác nói làm em liên tưởng đến 793MG thần thánh của em =)) )

henryduc96

SuperHD Internal HDBits

theo như hình này thì hình như nvidia có phần NÓNG HƠN amd thì phải (85 oC và 65 oC) ? và thêm nữa cái hình nó bị lộn chữ rồi
"peak power draw" mà lại ghi oC mới chết ~_~
mong bạn fix dùm

lelai52

Member

Dùng đến GTX 980 rồi mà ko có đủ kinh phí cho màn hình thì em nghĩ dùng nó phí quá bác ah (bác nói làm em liên tưởng đến 793MG thần thánh của em =)) )

nói chung thì nhiều cổng vẫn tốt hơn, nvidia làm được, tại sao amd lại không?

theo như hình này thì hình như nvidia có phần NÓNG HƠN amd thì phải (85 oC và 65 oC) ? và thêm nữa cái hình nó bị lộn chữ rồi
mong bạn fix dùm

đã sửa lại rồi bạn ơi :D, cảm ơn bạn

sircuong1303

Well-Known Member

Đúng như bác nói, có tiền mua VGA hịn chả có nhẽ ko có tiền mua màn ngon, Dell P2314H trở lên đã dc tặng dây Displayport rùi ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

nói chung thì nhiều cổng vẫn tốt hơn, nvidia làm được, tại sao amd lại không?

Như mình đã nói bên trên Eyefinity của AMD với DP ưu việt hơn hẳn Surround của Nvidia mà, mỗi hãng có lý do để họ làm vậy. Cá nhân mình cũng thấy đã chơi game 4K thì đúng là cổng DVI ko cần thiết, nếu muốn thì vẫn có thể dùng dây HDMI-DVI để dùng với các màn có cổng DVI được mà.

ngocchuot

Member

cả 2 con chơi 4k đều không thể bằng r9 295... sao không so hiệu năng 2 card nhỉ, thằng nvidia hiệu năng 2 card cực lởm.

Re: Ðề: Cuộc chiến 4K giữa AMD và Nvidia: Phe đỏ có phần hụt hơi

Đúng như bác nói, có tiền mua VGA hịn chả có nhẽ ko có tiền mua màn ngon, Dell P2314H trở lên đã dc tặng dây Displayport rùi ạ.

HDvietnam có ông nào hiểu biết sâu về PC đâu mà viết review, toàn nói nhảm.

Re: Ðề: Cuộc chiến 4K giữa AMD và Nvidia: Phe đỏ có phần hụt hơi

Như mình đã nói bên trên Eyefinity của AMD với DP ưu việt hơn hẳn Surround của Nvidia mà, mỗi hãng có lý do để họ làm vậy. Cá nhân mình cũng thấy đã chơi game 4K thì đúng là cổng DVI ko cần thiết, nếu muốn thì vẫn có thể dùng dây HDMI-DVI để dùng với các màn có cổng DVI được mà.

Bác k nên tranh cãi với mấy thành phần k hiểu biết cho mệt thân. Làm ở HNC chắc cũng tham gia voz rồi.

asdfghjkl911115

mong bạn fix dùm
nóng hơn vì AMD dùng nước còn Nvi dùng khí. Cho AMD dùng khí chắc 100*C :D

langtu27

Well-Known Member

Thật ra theo em 2 em này: kẻ tám lạng người nửa cân, cạng tranh nhau từng ly từng tý một. Mang ra bàn cân dễ bị fan của 2 bên ném đá lắm. Ai thích và quen dùng hãng nào thì dùng thôi.

Bài viết tương đối chi tiết. Mong bạn có thêm nhiều bài đóng góp cho anh em nhà mình nữa nhé. Thân.

sieunhanmuchu

theo ngu kiến của mình thì giá cà thằng amd lúc nào mà không ăn nvdia 295x2 vs 980 thấp /p thằng amd tốt mà

Codon05

Well-Known Member

theo mình biết ông nào chơi game mà mua 980 thi ko hiếm, nhưng bỏ thêm mua con màn 1440p thì ít lắm

sircuong1303

Well-Known Member

theo mình biết ông nào chơi game mà mua 980 thi ko hiếm, nhưng bỏ thêm mua con màn 1440p thì ít lắm

Khi bác mua màn Dell U hoặc P seri đời mới thì đều dc tặng kèm dây displayport, mà cũng ko cần phải nhất thiết mua màn 1440p đâu ạ.

Bên trên