“Cuộc chiến” bản quyền Super League giữa AVG - VFF - VPF.

shuuichiakai

Ðề: “Cuộc chiến” bản quyền Super League giữa AVG - VFF - VPF.

Ôi giời ơi, các bác bình loạn làm giề, chiêu PR của cả hai cụ Kiên và cụ Vũ thôi!

Cụ Kiên thì khoái vì sắp có nhìu người xem Super League. Cụ Vũ khoái vì đầu mình giá rẻ, lắm người sẽ biết đến mà mua.

Haixxxxx. Các đại gia diễu binh thị uy thôi ạ!!!!

danvt

Well-Known Member

PR thôi mà, 6-10 tỷ/ năm đối với mấy ông đó có đang là bao, nhưng theo dõi thấy cũng vui, chỉ tội ông VFF, quản lý yếu kém quá thành ra bây giờ ăn không ngon ngủ không yên ;))

tuank+

Member

PR thôi mà, 6-10 tỷ/ năm đối với mấy ông đó có đang là bao, nhưng theo dõi thấy cũng vui, chỉ tội ông VFF, quản lý yếu kém quá thành ra bây giờ ăn không ngon ngủ không yên ;))

ai nói mấy ông vff ăn ko ngon ngủ ko yên , tôi thấy ông nào cũng béo tròn bụng phệ , nói thật mấy ông này làm giả mà ăn thật , bóngđá việt nam nói chung vẫn ở mức nghiệp dư thôi , từ các ông lãnh đạo vff ko biết gì về bóng đá cũng lên làm quản lí vff , còn các cầu thủ đá thì ko ra gì nhưng đc chào đón với cái giá khủng , thực ra bóng việt nam đang là thương hiệu quảng cáo cho mấy ông chủ doang nghiệp lắm tiền nhiều của , là cái thương hiệu đánh bóng tên tuổi cho mấy ông bụng phẹ:O)

ducanhct

Member

Nói cho cùng thì chúng ta cứ yên tâm mà xem giải Supper league trên truyền hình, mình thấy VTV3 vẫn chiếu đấy thôi, có điều nếu công ty AVG này mà độc quyền như K+ thì có thể nói xem bóng đá ở VN còn khó hơn đếm sao trên trời.

lamvova

Mình thì lại có cái góc nhìn khác với phần đông. Thật sự mà nói mình thấy dân VN hay thần tượng hóa, adua đua đòi hóa 1 cách vô cùng vớ vẩn, sao phải đề cao Kiên bếu lên thế nhỉ?
Mình cũng là người trong giới truyền hình.
Nói thật nhá, mấy năm trước VFF gần như chả kiếm đc nhờ truyền hình, mỗi trận VTC hay VTV tường thuật may ra đc trả 2-3 chục củ, mà còn nợ tới h chưa trả hết. Mỗi năm vị chi giỏi lắm thu đc 2 tỷ. Bây h AVG nhảy vào 1 lĩnh vực tăm tối, chưa dám chắc sẽ phát triển để mua bản quyền với giá 6 tỷ, thế thì các bác còn bảo là rẻ ko??? Còn chuyện 3 năm 75 tỷ với VTV á???? Ai biết suy nghĩ 1 tí cũng biết thừa là PHÉT!
Còn ai nói là vì người hâm mộ? vì ng hâm mộ sao ko tiếp sóng free của AVG đi??? Có logo quảng cáo của AVG á??? Dĩ nhiên rồi, nó mua bản quyền về mà ông lại đòi free 100% ko thèm có tí dấu hiệu nào của nó, thử hỏi là ông VTV, VTC xem các ông có đồng ý ko??? Vớ vẩn hết mức...
Mình thấy Kiên bếu chỉ đang tranh giành miếng bánh, cố kiếm cho ấm thân thôi, chả hiểu sao lại trở thành ai đồ của giới trẻ :))

midataka

Member

Mình thì lại có cái góc nhìn khác với phần đông. Thật sự mà nói mình thấy dân VN hay thần tượng hóa, adua đua đòi hóa 1 cách vô cùng vớ vẩn, sao phải đề cao Kiên bếu lên thế nhỉ?
Nói thật nhá, mấy năm trước VFF gần như chả kiếm đc nhờ truyền hình, mỗi trận VTC hay VTV tường thuật may ra đc trả 2-3 chục củ, mà còn nợ tới h chưa trả hết. Mỗi năm vị chi giỏi lắm thu đc 2 tỷ. Bây h AVG nhảy vào 1 lĩnh vực tăm tối, chưa dám chắc sẽ phát triển để mua bản quyền với giá 6 tỷ, thế thì các bác còn bảo là rẻ ko??? Còn chuyện 3 năm 75 tỷ với VTV á???? Ai biết suy nghĩ 1 tí cũng biết thừa là PHÉT!
Còn ai nói là vì người hâm mộ? vì ng hâm mộ sao ko tiếp sóng free của AVG đi??? Có logo quảng cáo của AVG á??? Dĩ nhiên rồi, nó mua bản quyền về mà ông lại đòi free 100% ko thèm có tí dấu hiệu nào của nó, thử hỏi là ông VTV, VTC xem các ông có đồng ý ko??? Vớ vẩn hết mức...
Mình thấy Kiên bếu chỉ đang tranh giành miếng bánh, cố kiếm cho ấm thân thôi, chả hiểu sao lại trở thành ai đồ của giới trẻ :))

Độc quyền 1 đến 3 năm đếch ai nói làm gì, 10 năm bát phở từ 5k lên 30k, 6 tỷ mỗi năm tăng 10% 10 năm sau mới tăng gấp đôi, chỗ tiền 20 năm bản quyền năm cuối chắc chưa mua nổi con xe, chưa kể chia cho các câu lạc bộ.
Lên nhớ là đừng ảo tưởng 20 năm nữa các đội bóng vẫn sống bằng túi tiền của ông chủ, thử tính mỗi năm hết 50-70 tỷ thì 20 năm theo giá lạm phát nó là bao nhiêu.
Có cái đầu thì cũng phải biết suy nghĩ, ăn lương của nó thì cố mà bảo kê cho nó.

pthanh85

"3 năm kiếm 75 tỷ" Nói phét hay không thì không biết,nhưng theo lý lẽ của bạn thì đáng nhẽ ra bầu Kiên phải vỗ cả 2 tay 2 chân luôn để ủng hộ cho cái bản hợp đồng "béo bở" với AVG thì mới phải chứ.Đứa trẻ con cũng hiểu ra vấn đề là bản hợp đồng quá bèo bọt nên các ông Bầu mới phản đối như vậy.
Còn tôi chỉ nghĩ thế này,Bầu Kiên,Bầu Thắng,Bầu Đức..v.v..là những người vô cùng tâm huyết với bóng đá Việt Nam,mỗi năm họ đầu tư vào vài chục tỷ,Bầu đức xây cả học viện bóng đá đào tạo tài năng.Mà nhìn thì cũng thấy ngay là chỉ có lỗ,nhưng họ vẫn bỏ tiền vào là vì cái gì nếu không phải vì tương lai bóng đá Vn.
Tôi không biết rõ cụ thể đầu đuôi sự việc ra sao nên không bình luận nhưng tôi tin những người như Bầu Kiên,còn để kiếm tiền thì xin lỗi chẳng thằng điên nào đi đầu tư vào bóng đá việt nam.

meteor

ksc75

Nói bầu K tâm huyết với BĐ thì cũng phải phải xem lại chút. Từ ngày anh ấy làm BĐ thì BĐ HN loạn cào cào.

Bầu Đức, bầu Thắng cũng chỉ bị anh K béo lôi kéo thôi.

Trong lúc này DN từ to đến nhỏ, kể cả DNNN đều phải đội mấy NH lên đầu mới sống đc.

lamvova

Độc quyền 1 đến 3 năm đếch ai nói làm gì, 10 năm bát phở từ 5k lên 30k, 6 tỷ mỗi năm tăng 10% 10 năm sau mới tăng gấp đôi, chỗ tiền 20 năm bản quyền năm cuối chắc chưa mua nổi con xe, chưa kể chia cho các câu lạc bộ.
Lên nhớ là đừng ảo tưởng 20 năm nữa các đội bóng vẫn sống bằng túi tiền của ông chủ, thử tính mỗi năm hết 50-70 tỷ thì 20 năm theo giá lạm phát nó là bao nhiêu.
Có cái đầu thì cũng phải biết suy nghĩ, ăn lương của nó thì cố mà bảo kê cho nó.

Xin lỗi nhé? Bạn có bao h tìm hiểu về bóng đá ko vậy??? Hay có bao h xem bóng đá chưa??? Trên thế giới bóng đá chuyên nghiệp, bản quyền truyền hình chỉ là 1 trong các doanh thu của họ mà thôi, nhất là bản quyền truyền hình của giải nội địa. Nếu chưa thì bạn tự tìm hiểu đi nhé, đừng bao h nghĩ rằng 1 đội bóng chỉ sống bằng duy nhất tiền BQTH rồi yêu cầu truyền hình phải trả đủ để nuôi sống họ. Đến MU hay Barca cũng ko sống thế đc đâu bạn ạ.
Ngoài ra dễ hơn thì bạn đọc kĩ lại báo chí VN đi nhé, để thấy điều khoản nếu Super League hay Vleague trong 1 năm có sự tăng trưởng đột biến thì 2 bên được quyền ngồi lại với nhau để thương thảo 1 lần nữa về giá trị truyền hình. Bây h AVG nó vừa trả gấp 3 gấp 4 lần các năm khác, các ông nhảy vào làm 1 thay đổi duy nhất là đổi tên, rồi đòi ngồi lại, tăng tiếp lên 3 lần, hỏi khí ko phải, nếu đặt ông Kiên vào chỗ ông Vũ, ông Kiên có đồng ý ko???

Mình chả có j gọi là bênh hay trù dập, chỉ là trước khi nêu í kiến thì nên tìm hiểu :D

midataka

Member

Xin lỗi nhé? Bạn có bao h tìm hiểu về bóng đá ko vậy??? Hay có bao h xem bóng đá chưa??? Trên thế giới bóng đá chuyên nghiệp, bản quyền truyền hình chỉ là 1 trong các doanh thu của họ mà thôi, nhất là bản quyền truyền hình của giải nội địa. Nếu chưa thì bạn tự tìm hiểu đi nhé, đừng bao h nghĩ rằng 1 đội bóng chỉ sống bằng duy nhất tiền BQTH rồi yêu cầu truyền hình phải trả đủ để nuôi sống họ. Đến MU hay Barca cũng ko sống thế đc đâu bạn ạ.
Ngoài ra dễ hơn thì bạn đọc kĩ lại báo chí VN đi nhé, để thấy điều khoản nếu Super League hay Vleague trong 1 năm có sự tăng trưởng đột biến thì 2 bên được quyền ngồi lại với nhau để thương thảo 1 lần nữa về giá trị truyền hình. Bây h AVG nó vừa trả gấp 3 gấp 4 lần các năm khác, các ông nhảy vào làm 1 thay đổi duy nhất là đổi tên, rồi đòi ngồi lại, tăng tiếp lên 3 lần, hỏi khí ko phải, nếu đặt ông Kiên vào chỗ ông Vũ, ông Kiên có đồng ý ko???

Mình chả có j gọi là bênh hay trù dập, chỉ là trước khi nêu í kiến thì nên tìm hiểu :D

Chú cứ cãi đi lạc vấn đề a không đôi co với chú. thế nhé, còn chú hỏi thì a trả lời luôn, a xem bóng từ năm 1990. còn ra sân xem thì từ năm 1986 nhé. a chờ xem chú bảo vệ cái bản hợp đồng được bao nhiêu lâu nữa.

chuyển sang xem cái này đi:
Japan's J-League to license broadcasting rights to South-East Asian countries in groundbreaking deal - Goal.com

Japan's J-League to license broadcasting rights to South-East Asian countries in groundbreaking deal
The league's first foreign over-the-air broadcasts will be sent to Thailand, Malaysia, Vietnam, and Indonesia, beginning with the 2012 season opener in March

0H! Vậy là quá hay rồi! Thế là được xem J-League vào tháng 3, qua kênh BSTV.... :D

mmtoi2011

Member

chuyển sang xem cái này đi:
Japan's J-League to license broadcasting rights to South-East Asian countries in groundbreaking deal - Goal.com

Japan's J-League to license broadcasting rights to South-East Asian countries in groundbreaking deal
The league's first foreign over-the-air broadcasts will be sent to Thailand, Malaysia, Vietnam, and Indonesia, beginning with the 2012 season opener in March

ở việt nam thì xem j league ở đâu vậy.

dhpaul

Well-Known Member

Nói thẳng, trong chuyện này chỉ có VPF đấu với VFF là chính, chứ AVG cũng chỉ là nạn nhân. Người ta nhắc đến AVG nhiều chẳng qua vì cái bản hợp đồng kéo dài 20 năm kia thôi, chứ trong thực tế AVG không phải là mục tiêu của VPF.
Với vị thế của bầu Kiên và anh Vũ, nói thẳng luôn là nếu muốn, VPF và AVG hoàn toàn có thể ngồi lại với nhau và ký một bản hợp đồng khác, nhưng tại sao VPF lại phải làm căng đến như thế? Vì 6 tỷ tiền bản quyền kia có rơi vào nơi cần phải rơi, đó là các câu lạc bộ giống như các giải bóng đá châu Âu không? VFF ký hợp đồng không cần hỏi ý kiến bất kỳ ai, từ các CLB, các ông chủ không hề biết mà các HLV đi họp bị dí một cái cam kết bắt phải ký. HLV không thể là đại diện thương mại của các câu lạc bộ được, họ chỉ có thể chịu trách nhiệm về chuyên môn. Tại sao VPF lại ra đời, có phải là sự cay cú nhất thời của bầu Kiên và những ông bầu khác không, hay đó là nỗi uất ức trong 10 năm họ tham gia vào cái giải mà VFF tổ chức, nhưng tổ chức, quản lý không ra gì, để xảy ra nhiều tiêu cực, gian dối? Bây giờ cái giải bóng đá gọi là V-League do VFF tổ chức đã chết, thay vào đó là Super League do VPF tổ chức, ở đó VPF khi nhận chuyển giao hoàn toàn có khả năng xem xét lại những thứ trước đây VFF để lại và quyết định giữ hay bỏ. AVG chịu ảnh hưởng trực tiếp, vì hợp đồng của họ bỗng chốc sẽ vô giá trị vì bây giờ giải đấu V-League kia có còn sống nữa đâu?
Nên nhìn xuyên suốt vấn đề, chứ chỉ nhìn vào cái tranh chấp truyền hình này rồi kết luận thì chỉ là một khía cạnh mà thôi. Mà ở khía cạnh này, cả VPF và AVG đều có cái lý để bảo vệ cho mình, và VFF phải là người chịu trách nhiệm trực tiếp vì sự hỗn loạn này.

danvt

Well-Known Member

Nói bầu K tâm huyết với BĐ thì cũng phải phải xem lại chút. Từ ngày anh ấy làm BĐ thì BĐ HN loạn cào cào.

Bầu Đức, bầu Thắng cũng chỉ bị anh K béo lôi kéo thôi.

Trong lúc này DN từ to đến nhỏ, kể cả DNNN đều phải đội mấy NH lên đầu mới sống đc.

Bác ko tìm hiểu kỹ rồi, BĐVN thì loạn cào cào từ xưa rồi, có điều nó bị mấy bác VFF "dìm" kỹ quá, bầu Kiên là người trực tiếp khuấy bùn từ dưới ao lên thôi, nhờ vậy mọi "lồ lộ" ra những yếu kém "rất có tổ chức" của VFF

Nói thẳng, trong chuyện này chỉ có VPF đấu với VFF là chính, chứ AVG cũng chỉ là nạn nhân. Người ta nhắc đến AVG nhiều chẳng qua vì cái bản hợp đồng kéo dài 20 năm kia thôi, chứ trong thực tế AVG không phải là mục tiêu của VPF.
Với vị thế của bầu Kiên và anh Vũ, nói thẳng luôn là nếu muốn, VPF và AVG hoàn toàn có thể ngồi lại với nhau và ký một bản hợp đồng khác, nhưng tại sao VPF lại phải làm căng đến như thế? Vì 6 tỷ tiền bản quyền kia có rơi vào nơi cần phải rơi, đó là các câu lạc bộ giống như các giải bóng đá châu Âu không? VFF ký hợp đồng không cần hỏi ý kiến bất kỳ ai, từ các CLB, các ông chủ không hề biết mà các HLV đi họp bị dí một cái cam kết bắt phải ký. HLV không thể là đại diện thương mại của các câu lạc bộ được, họ chỉ có thể chịu trách nhiệm về chuyên môn. Tại sao VPF lại ra đời, có phải là sự cay cú nhất thời của bầu Kiên và những ông bầu khác không, hay đó là nỗi uất ức trong 10 năm họ tham gia vào cái giải mà VFF tổ chức, nhưng tổ chức, quản lý không ra gì, để xảy ra nhiều tiêu cực, gian dối? Bây giờ cái giải bóng đá gọi là V-League do VFF tổ chức đã chết, thay vào đó là Super League do VPF tổ chức, ở đó VPF khi nhận chuyển giao hoàn toàn có khả năng xem xét lại những thứ trước đây VFF để lại và quyết định giữ hay bỏ. AVG chịu ảnh hưởng trực tiếp, vì hợp đồng của họ bỗng chốc sẽ vô giá trị vì bây giờ giải đấu V-League kia có còn sống nữa đâu?
Nên nhìn xuyên suốt vấn đề, chứ chỉ nhìn vào cái tranh chấp truyền hình này rồi kết luận thì chỉ là một khía cạnh mà thôi. Mà ở khía cạnh này, cả VPF và AVG đều có cái lý để bảo vệ cho mình, và VFF phải là người chịu trách nhiệm trực tiếp vì sự hỗn loạn này.

Chính xác là vậy, VPF có vẻ như dùng bản HĐ giữa VFF và AVG để cố tình làm căng thẳng vấn đề, mục đích là "xử lý" VFF, đồng thời PR cho mình luôn, chứ việc quái gì VPF phải làm nhiều chuyện phiền phức như vậy (nên nhớ ông Kiên, Thắng, Đức, Dũng,...đều là những "cái đầu" làm ăn siêu việt)

ksc75

Bác ko tìm hiểu kỹ rồi, BĐVN thì loạn cào cào từ xưa rồi, có điều nó bị mấy bác VFF "dìm" kỹ quá, bầu Kiên là người trực tiếp khuấy bùn từ dưới ao lên thôi, nhờ vậy mọi "lồ lộ" ra những yếu kém "rất có tổ chức" của VFF

Không nói mấy chuyện lùm xùm gần đây. Cái trò mua, bán , sát nhập, đổi tên đội bóng là do anh K béo đầu trò. Ko nhớ hết đc các đổi bóng anh ý tiếp quản đã đổi tên, lên xuống hạng bao nhiêu lần nữa. Nhờ thế mà giờ chả biết đội nào mang bản s8ác rõ nhất của BĐ HN.

Chỉ biết nhờ làm bóng đá anh í đc cấp 1 khu đất rất hoành tráng 6ha ở Mỹ Đình để xây TT thể thao.
View attachment 43731

khuatquangthin

Thứ nhất cái hợp đồng 20 năm phải được thảo luận lại BCH hiện thời của VFF không thể bán cái mà minh không có. cái BCH này hết nhiệm kỳ không lẽ cái BCH khác cũng phải thực hiện cái HĐ 20 năm này à. Vô lý không thể tưởng được. Làm gì có cái kiểu làm ăn cùi bắp như vậy. Cái này gọi là đã ngu mà còn tỏ ra nguy hiểm
Thôi thì bác bác VFF VPF và AVG họp lại. Bác VFF đứng ra nhận trách nhiệm là Em bị ngu nên bi xỏ mũi. Bác AVG đồng ý là 3 năm. 3 năm sau bác AVG chơi với bác VPF còn bác VFF thì lo làm đào tạo mấy giải trẻ.
Vậy có hay hơn không. Chứ mà khui ra hết thì chết cả nút à, Phải không các bác Vở ép ép.

phuongtv_76

Well-Known Member

Phản đối cái thời hạn 20năm, cái này mới cần mổ xẻ

Chú cứ cãi đi lạc vấn đề a không đôi co với chú. thế nhé, còn chú hỏi thì a trả lời luôn, a xem bóng từ năm 1990. còn ra sân xem thì từ năm 1986 nhé. a chờ xem chú bảo vệ cái bản hợp đồng được bao nhiêu lâu nữa.
. Tôi đồng ý với bạn lamvova. Cái gì mình cũng phải xem xét từ trước tới giờ chứ đừng có cứ hể thấy người ta vậy là mình cũng vậy. Chúng ta cần nhận xét cái nào đúng cái nào sai. Tôi không nói là bạn xem bóng đá từ lúc nào, nhưng ở trường hợp này nó không nằm ở kinh nghiệm bóng đá mà là kinh nghiện hiểu biết về kinh doanh và pháp luật bạn ah. mỗi người chúng ta nên tổng hợp nhiều sự việc lại rồi đưa ra nhận xét , chứ đừng có mới xem dc 1 tin ở đâu đó bất kể có biết người nào đúng người nào sai mà cứ hể có nhiều người nói là a dua theo thì cũng không hay lắm.

Và Cuối cùng tôi xin thưa với các bạn là đây chỉ là tranh cấp về tiền bạc thôi chứ thật sự tôi không tin cái ông Kiên mập đó vì bóng đá và người hâm mộ Vn đâu các bạn ah, cứ thử nhìn lại các đội bóng ông ta lãnh đạo thì biết rồi. Với lại hôm trước ông ta còn nói ví von là nếu có bản quyền thì thì như là bán cho VTV mười mấy hay 20 tỉ một năm đấy thôi. Và liệu với chi phí bãn quyền cao ngất ngưỡng và trình độ trình diễn bóng đá các cầu thủ có đủ tầm thu hút khán giả để các nhà đài phải bỏ một khoảng tiền không nhỏ để mua bản quyền về phát phục vụ người xem trong khi không có được quảng cáo của nhà trài trợ nào. Như thế hiện nay ông Kiên cho các đài truyền miễn phí là vì ông ta thực sự chưa sở hữu dc thì làm sao mà thu tiền nên mới mạnh miệng tuyên bố vì người xem, vì khán giả chứ mọi việc mà như ông ta muốn khi mà đã có bãn quyền thì tôi tin mọi việ không như vẽ biếu không bây giờ đâu.

Và một điều là hiện nay tôi thấy AVG cho phép tất cả các đài truyền phát lại các trận đấu với đều kiện là tiếp phát lại của họ mà không thu phí, chỉ thu khi các đài có dc các hộp đồng quảng cáo với các nhà tài trợ.

Một lần cuối tôi mong mọi người nên có một nhận xét khách quan và dự trên nhiều tiêu chí.

dhpaul

Well-Known Member

.
Một lần cuối tôi mong mọi người nên có một nhận xét khách quan và dự trên nhiều tiêu chí.

Vậy bạn đã chịu nhìn vào tiêu chí quyền lợi của các CLB ở hợp đồng này chưa? Nếu bản hợp đồng này thật sự vì quyền lợi của các CLB tại sao các ông chủ lại nhảy dựng lên như thế? Tại sao lại có chuyện VFF ký độc quyền 20 năm với AVG mà các ông chủ câu lạc bộ không hề biết, chỉ đến khi huấn luyện viên về báo cáo lại mới ngã ngửa ra? Và 6 tỷ/năm mà VFF ký kia có thật sự đưa về các CLB, hay ăn chặn hết ở trên VFF. Tôi đã từng nói, trong vụ việc này AVG chỉ là nạn nhân, còn trên thực tế kẻ đáng lên án nhất ở đây phải là VFF.
Trước khi tranh luận ai đúng ai sai, hãy đi tìm hiểu xem tại sao VPF lại ra đời trong bối cảnh V-League năm 2011, giải mà VFF quảng cáo là chuyên nghiệp thật sự sau 10 năm thử nghiệm mà không phải là khoảng thời gian khác? Còn nếu như chỉ vì năm nay tự dưng nổ ra tranh chấp bản quyền truyền hình mà mới chú ý, rồi cãi cọ trên nền cái tranh chấp này thì đó là sự cãi cọ hoàn toàn phiến diện. Nên nhớ, bầu Kiên và anh Vũ AVG hoàn toàn có thể giải quyết vấn đề này nhẹ nhàng hơn rất nhiều.

Bên trên