Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

lan806

Well-Known Member
Trước tiên xin lỗi mod vì em lập thớt này không hẳn đúng với quy định, thứ hai xin lỗi các bác tâm huyết với thú vui này bởi vì hiện nay trên trang này càng ngày càng lộn xộn; có quá nhiều bác vào góp ý, ném đá tào lao làm chất lượng những bài viết, đánh giá ngày càng xuống cấp. Mong muốn rằng mỗi bác còn chút yêu quý thớt âm thanh này, cho dù ngồi đọc và cười ruồi, chán chẳng buồn post nữa, ... ngồi nhìn các chuyên gia chém gió nói nhăng nói cuội.
Cho dù em viết ra những câu này là chấp nhận bị ném đá, bởi bản thân em cũng không thuộc hạng cây cao bóng cả gì, chỉ là hạng cá kèo thôi, nhưng quan điểm của em là biết thì nói, không biết thì thôi, không nói bậy, phán bậy.
Mong muốn rằng nếu mỗi người có khi đóng góp ý kiến hãy nghĩ về những người đọc nó, có thể làm theo góp ý, nhận xét đó, ... nếu đúng thì sao, nếu sai thì sao?
Mong muốn những bác lâu năm với trang này, hãy quay trở lại, bày tỏ quan điểm, đóng góp cho 1 sân chơi lành mạnh. Nếu các bác cùng tâm huyết thì chẳng sợ gì gạch đá.
Em xin đăng lại một seri chém gió của 1 bác để thấy chất lượng thớt âm thanh tại sao ngày càng tệ, bác này từ lúc nhập môn tới giờ "chém" được ngần này:
1- Chuẩn không Cần chỉnh
2- Lạ mắt .Ứng dụng tốt. ....
3- Chuẩn, không Cần chỉnh.
4- Bác chủ gom hết chỗ khiển ấy vào một chiếc cho gon. Chúc mừng BAC chủ.
5- Nhiều $ làm dễ ấy mà !
6- Hay quá. Chúc mừng Bác chủ .
7- Chuẩn, Cần chỉnh thêm : cái khó nó bó cái hay.!
8- Chúc mừng Bác Bộ nghe nhìn đẹp, khá hay. Bác có thể nâng cấp dây loa và dây tín hiệu
9- Bác nên kê lại, cho hai loa xa nhau ra nữa, đầu CD Cần nâng cấp. Dây tín hiệu dùng loại khác. Chúc Bác nghe nhạc vui.
10- Đẹp quá. Chúc mừng Bác. Nhưng em có được phòng như thế này sẽ bố trí kê khác, đảm bảo hiệu quả âm thanh khác hẳn.
11- Thiết bị không xét đến, nhưng Bác bố trí lại vị trí kê loa sẽ phát huy hiệu ứng âm thanh.
12- Bác nên nâng cấp AMP để phù hợp với cặp loa Usher S520. Chúc Bác nghe nhạc hay
13- Bố trí loa chưa phù hợp. Khoảng cách giữa các loa quá gần nhau, khó tạo hiệu ứng.
14- Chúc mừng Bác. Bác chủ có thể nâng cấp dây tín hiệu, amp xem phim và Bộ DA. Sẽ mang lại nhiều trải nghiệm mới.
15- Bộ đồ của Bác nhìn gồ ghề quá. Chúc mừng Bác.
Tuy nhiên, em thiết nghĩ như sau, chất âm sẽ ko ổn chút nào, Bác có thể sắp đặt lại vị trí các loa, chỗ ngồi. Còn có điều kiện, cho em nó đi ở, đầu tư...

Nếu vì bài viết này mà gây bực mình cho các bác em xin nhận đủ gạch đá đến hết ngày chủ nhật, tới thứ 2 đầu tuần xin mod xóa dùm. Cảm ơn các bác.

kakakingmy

Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

Thích nhất câu biết nói không biết thì thôi,toàn góp ý tầm bậy, thêm góp ý nữa nè, toàn là cò để bán được hàng, ví dụ: nhờ tư vấn dàn âm thanh tầm .... mấy bác cò nhảy .vào liền không biêt có tư vấn như sở trường nhạc của họ hay không miễn chi bán hàng của mình là được, thêm cái nữa nè, ví dụ: dàn samsung....hay sony phá nát tình làng nghĩa sóm = toàn là giới thiệu thương hiệu.... còn nữa.. nói ít hiểu nhiều

AIKIBI

Đồng quan điểm với bác chủ là box âm thanh ngày càng nhạt, thiếu những bài viết hay, ý kiến trao đổi bổ, tư vấn bổ ích.
Nhưng dọn rác để nâng cao chất lượng box e rằng hơi khó vì đây là sân chơi cho mọi người, đôi lúc nó là 1 xã hội thu nhỏ thể hiện "dân trí" , nếu nó vẫn là sân chơi phù hợp thì mình ở và đóng góp hết mình, nếu thấy nó hỗn loạn quá thì xin phép bye bye đi tìm ân chơi mới.

chobobo

Member

Em ko biết nick hd mình có giá trị j ko mà bác ấy "câu" bài nhiều vậy :))

stephen chow

Tôi mới vào Hd thiết bị âm thanh đc mấy tuần, nói chung rút ra kinh nghiệm, đừng tin ai vội,nhất là mấy bác bán hàng,kinh nghiệm ở chỗ,tôi thấy 1 bac nick A, tư vấn về Onkyo và loa B&W, lúc đó tôi cũng định nghe theo,nhưng kiên nhẫn 1 vài ngày search tiếp thì hóa ra bác A này luôn luôn tư vấn như vậy,từ lâu lắm rồi,và bác này luôn chê bai các hãng khác ngoài 2 hãng trên... trên đây chỉ là 1 ví dụ nhỏ.
Còn nhiều các bác nữa tư vấn kiểu chung chung,nghe đc,nghe lỏm đc,ko có chính kiến,ko có kinh nghiệm thực tế,chỉ nói theo sách...
còn nhiều cái lố bịch nữa mà tôi chịu ko muốn nói ra...

Bac Lan806 chơi Klipsch82 ii phải ko? hehehee

BomAtom

Member

Bao nhiêu năm nay e chỉ đọc và thanks thui ah!!! Bik mới nói, ko bik thì xem cho biết chứ không dám chém... Thiết nghĩ để box Âm thanh càng ngày càng chất và lượng thì những bài dạng như bác chủ báo mod có thể xem như là spam rùi!!!!

sieulong

Well-Known Member
khoảng 1 năm trước em rất thích viết trong chủ đề âm thanh... hầu như không có ngày nào em không vào diễn đàn để nghiên cứu... Các chủ đề ngày xưa rất hay, rất có chiều sâu, các bài tranh luận ngày xưa nhiều khi dẫn đến cãi vã, khiến người này người kia nóng nảy... tuy nhiên những thảo luận những trao đổi như vậy khiến mọi người học được rất nhiều điều...

Các anh ấy đi đâu mất rồi? Những chủ đề hay như vậy đã đi đâu mất hết rồi? Anh tienlequoc với chủ đề DIY dây loa gây nhiều sóng gió, hay anh onggia và anh tungoctu với những bài chia sẻ kinh nghiệm về DIY và kinh nghiệm sử dụng các thiết bị, anh Lan806 có một quá trình "quá độ" từ âm ly bán dẫn lên âm ly đèn rất hay, rất đáng để các bạn có ý định chơi âm ly đèn tìm hiểu. Hay bạn Sonrock với những chia sẻ về những thiết bị "rất khủng long" không có sự chia sẻ của bạn chắc mình chẳng biết loa MBL âm ly Einstein... Còn nhiều lắm anh mod LeHoang với những bài viết DIY loa, hay anh Fushin với một "giai thoại" về loa Kharma, ngoài ra còn có anh Tuanaiai với những bài viết của anh về loa Audio Monitor và Klipsch, tuy anh cũng có shop audio của mình nhưng mà những review của anh thể hiện cái nhìn của người yêu nhạc một người chơi audio và hoàn toàn không bị công việc làm cho những review thiếu chính xác. Em nhớ ngày đó mỗi khi anh Tuanaiai viết bài đều ghi là "Bác Tungoctu em muốn hòa bình em không muốn chiến tranh" hehe, ngày đó anh Tungoctu comment ác lắm ... Rồi còn chủ đề phân biệt loa B&W thật và giả. ôi còn nhiều nhiều nữa... Các anh đã đi đâu mất hết rồi?

Thread âm thanh giờ chỉ quay tới quay lui, với những câu hỏi phối ghép, em xin lỗi nhưng mà... nhiều khi nhìn mà cũng chẳng muốn đọc.

Bài viết này chắc không phải là lần đầu tiên, các thành viên thể hiện sự "chán nản" với box âm thanh, hình như trước đây không lâu cũng có một bài viết thể hiện quan điểm này.

ngày xưa mỗi lần vào HDvietnam là sẽ log in để còn trao đổi và trả lời, còn giờ... em cũng không cần phải log in vào... dù sao cũng không có gì hay hay để phải trả lời và thảo luận... thật đáng tiếc

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member

em thì nghĩ hơi khác 1 chút, vì em cũng chả phải loại cao siêu gì, nhưng các bác phải hiểu thế này, ngày trc các bác là người có điều kiện, có hiểu biết, có đam mê ... có 1 số thứ nữa nên các bác thành lập và tham gia vào HDvn của chúng ta. nên hầu như những bài các bác viết, thảo luận, đánh giá, chỉ dẫn ( rất bổ ích với những người gà mờ như em) ... đều rất hay, rất có chiều sâu. nhưng bây giờ HD trở thành 1 thứ gì đó phổ cập hơn, nên có những người mới tập tành vào nghề như em tham gia, rồi có những bác mới cứng nữa .... chả biết tí gì về HD cả cũng tham gia để còn biết, mà đầu tư mà mua sắm, để thưởng thức, vì hd nghe nó hay , nhìn hình ảnh nó đẹp, ai chả thích phải không ạ? còn chuyện người này người nọ, người biết thì giúp, có người biết thì chả giúp, có người ko biết vẫn giúp... đó là do tính người , chính vì thế mới có những topic hỏi 1 đằng tư vấn 1 nẻo, hay hỏi rất ngu ngơ và vu vơ, rồi những ông saleman bán hàng vào chỉ nói tốt hàng mình bán, rồi những bài viết nhận xét chủ quan, tầm bậy tầm bạ, tranh luận vô nghĩa.... dẫn đến loãng mục, loãng tiêu đề... (em ko nói những bác ko biết gì nhé. vì ko biết thật sự là ko có tội, và ko biết người ta mới hỏi, mình tốt , mình biết thì mình trả lời giúp hay ko là tùy mình) hd hay bất cứ lĩnh vực nào cũng thế thôi, có người này người nọ, tốt xấu, thì mới có người bị mất cR, cũng có người chỉ cần 1 cú alo là phi ngay đến nơi giúp 1 người chả biết tí gì về loa đài, lắp ghép 1 bộ hoàn chỉnh, xong chỉ đc 1 tiếng cám ơn, hay chầu cafe , đôi khi còn chả đc gì, ... nên là thôi các bác ạ... ở đâu cũng thế thôi, xã hội mà, luôn luôn phức tạp và nhiều vấn đề, mình muốn thay đổi cũng ko đc nên đành phải chấp nhận thôi, nhưng ko thể phủ nhận HDvn là 1 sân chơi lý tưởng cho các bác có chung 1 niềm sở thíc là hát đê, hết đạn ...
PS: các bác mới chơi mà ko biết nên hỏi là đúng để đỡ phải mất tiền học phí vô nghĩa. còn cái gì mà ko biết nhưng có thể mày mò đc thì nên mày mò nghịc ngợm trong tầm hiểu biết của mình để lấy thêm kinh nghiệm, ko ra đc thì hãy hỏi tiếp ( vì có nhiều bác ko chịu tìm tòi, có những cái rất đơn giản mà lười ko chịu suy nghĩ đã đi hỏi, cái này em ko ủng hộ à nha). Đa phần người VN ta còn nghèo (em cũng nằm trong số này) nên có những thứ mình muốn cũng ko đc, người ta bảo hay nhưng mình chưa biết hay ở điểm nào, người ta bảo đẹp mình cũng chưa biết là đẹp ở điểm nào... Có những người có con mắt thẩm mỹ cao siêu, đôi tai nghe nhạc sành sỏi, có nhiều tiền, nhiều thời gian, nên người ta biết đâu là hay đâu là dở, đâu là đẹp đâu là xấu, nhưng tất cả cũng là chủ quan mà thôi. nên cái gì cũng thế, mình phải học hỏi dần dần, tích lũy dần dần , mua sắm dần dần ... để đạt được cái mình muốn, theo gu của riêng mình, và theo khả năng của mình. cứ từ từ, con rùa dù đi chậm nhưng vẫn cứ đến đích, nên ko việc gì phải vội các bác ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member
Re: Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

Âm thanh thì nó ảo nhiều, nó đỏng đảnh như gái 16. người thích người không. Các bác bán hàng Pr nhiều quá, khi người ta nhận ra sự thật thì nó nhạt chứ sao. b-(

loiruot

Well-Known Member
Đồng quan điểm với chủ thớt, em cũng dị ứng với mấy từ "theo ý em thì cặp này hợp", "con này thiên sáng, đôi loa kia mềm, bass sâu, 2 cái phối sẽ..." Em nghĩ là hợp". Nhưng nói đi cũng phải nói lại, các thành viên mới trước khi muốn tìm hiểu cái gì thì cũng nên để ý tới thanh "google" nằm ở góc phải, phía trên màn hình, tránh cựa cái là lập topic, nhiều quá sẽ loãng ngay, như cái chủ đề DAC rời hay tích hợp cứ vài ngày là e thấy 1 topic trong khi chịu kho google trên này cái là ra ngay. 4rum này em hầu như chỉ vào box âm thanh để trao đổi, hỏi cái gì thì y rằng khoảng 3 trang là bị tẩu ngay, không biết tin ai nên có cái chi muốn hỏi thôi em skype hay chạy qua nhà bác tngoctu sẽ được chỉ bảo nhiệt tình hơn. Như sáng nay chưa kịp lên cơ quan đã chạy qua nhà dựng bác í dậy để hỏi rùi!!!

oldpc

Member

HDvietnam bi giờ là chỗ để mấy ông lái buôn chăn gà và mấy ông nhiều tiền ko biết làm gì thì mua đồ về làm sang để đi chém gió mà, có hiểu biết gì đâu. Mod đừng ban em! ^#(^. Từ Vozforums, Tinhte, Vnav, Vnphoto và bây giờ là HDvienam, dần dần đều thành cái chỗ để người ta lợi dụng lên quảng cáo sản phẩm và buôn bán, ko còn là sân chơi của những người đam mê đúng nghĩa.

tienlequoc

Well-Known Member
Anh Tú thì lúc trước bá đạo lắm. Rất rành về kỹ thuật. Nhưng dạo này hình như lỗ nhĩ bị xuống cấp và chưa có thời gian tân trang nên tạm thời ẩn thân. Chờ ngày tái xuất, chờ ngày nói câu "ta đã trở lại, lợi hại hơn xưa..."

Hôm trước có 1 bạn alô mình nhờ tư vấn mua dây phù hợp bộ dàn bán ấy. Hic, có ai lại tư vấn như mình không nhẩy, mình bảo bác ấy có ghé mình thì mua loại rẻ nhất về nghe, hoặc ra nhật tảo mua cái Monster XP như các bác trên đay hay tư vấn, vì bộ dàn bác ấy mua new có mười mấy triệu, hỏi chứ cải thiện bằng dây có tác dụng được bao nhiêu. Bán cho mang tiếng à.

@sieulong:Mình vẫn viết bài thường xuyên trên đây đấy chứ. Nhưng bài viết của mình toàn là nằm trong đối tượng của post này :D, hoặc là bình loạn vài câu gây sóng gió cho bên thớt "thiết bị di động" thôi. Bán hàng trên đây cũng đâu phải là cái nghề chính của mình, bán cho vui thôi, có cũng được, ko có cũng chẵn sao, mà cũng nhờ bán hàng trên đây mà quen được nhiều người, có thêm nhiều bạn mới. thanks hdvietnam.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member

Bài có hay cách mấy mà không ai vào viết thì dần dần nó cũng trôi xuống các trang sau. Newbie tụi em biết đường vào đọc theo kiểu dùng chức năng tìm kiếm thì còn đọc được, đọc theo kiểu chỉ đọc 1,2 trang đầu thì toàn những bài hời hợt, càng lúc càng gây ngộ nhận thôi.

- Diễn đàn lên cao xuống thấp là lẽ thường, có thịnh ắt có suy. Đâu cũng vậy, không chỉ ở diễn đàn, mà ở cà ngoài đời. Lúc trước xôm tụ do tinh chất còn hot, do trình của những anh em lúc đó còn hạn chế cần phải bổ sung, do máu lửa còn nhiều, do con người còn sân si vướng bận.... đến nay khi những lý do đó không còn thì đương nhiên là im ắng thôi.

- Còn về các bài viết mang tính chất như bác chủ nói thì em cũng thấy chả có gì vướng bận cả, huề cả làng cho vui, bác không thix thì bác đừng đọc, thế thôi.

HDvietnam bi giờ là chỗ để mấy ông lái buôn chăn gà và mấy ông nhiều tiền ko biết làm gì thì mua đồ về làm sang để đi chém gió mà, có hiểu biết gì đâu. .

- Bác này vơ đũa cả nắm. Phát biểu linh tinh

edc

Active Member

HDvietnam bi giờ là chỗ để mấy ông lái buôn chăn gà và mấy ông nhiều tiền ko biết làm gì thì mua đồ về làm sang để đi chém gió mà, có hiểu biết gì đâu. Mod đừng ban em! ^#(^. Từ Vozforums, Tinhte, Vnav, Vnphoto và bây giờ là HDvienam, dần dần đều thành cái chỗ để người ta lợi dụng lên quảng cáo sản phẩm và buôn bán, ko còn là sân chơi của những người đam mê đúng nghĩa.

Bản thân diễn đàn tồn tại được cũng nhò quảng cáo mà. Sông chung với lũ thôi :D

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

Bản thân diễn đàn tồn tại được cũng nhò quảng cáo mà. Sông chung với lũ thôi :D

chuẩn đấy bác. phải có nguồn thu thì diễn đàn mới hoạt động đc chứ? ko có quảng cáo ko có kinh doanh thì các bác BQT uống nước lã và hít khí giời để duy trì sân chơi HD cho ae minh đc sao? ko hẳn là sống chung với lũ mà là quan hệ cộng sinh để sinh tồn, và vì mục đích gì đi chăng nữa cũng chỉ là vì đam mê thôi hihihi. diễn đàn mình quảng cáo còn quá lịch sự. nhiều diễn đàn khác nó quảng cáo bằng cách đập thẳng vào mặt mình , và bắt mình phải tắt đi nữa cơ... nản lắm. thời buổi kinh tế khó khăn mà , để kiếm đc tiền và duy trì đam mê thì tất cả mọi người phải chấp nhận thôi.

lan806

Well-Known Member
Cảm ơn các bác đã đồng cảm và chia sẻ, tuy nhiên mục đích của em không có ý định nói về việc kinh doanh trên mạng. Việc các bác bán hàng giới thiệu sản phẩm là việc đương nhiên và em không có ý kiến. Việc em mong mỏi là một số thành viên đóng góp cho diễn đàn không dựa trên thực thế, góp ý, đánh giá bừa bãi,.... những ý kiến phiến diện, hời hợt này cần loại bỏ để diễn đàn có những giá trị đích thực như vốn có của nó.
Chúc mọi người vui.

TRANVANKHUYNH

Nhiều bác chỉ trải nghiệm bằng bàn phím mà chém như đúng rồi, làm người đọc cứ hoang mang. Có bác nhờ tư vấn, tư véo bộ dàn cho SV nghèo mà bác ấy liệt kê thiết bị cả ngàn đô. Sao ko nói thẳng là muốn mua dàn tầm bn cho lành, bày đặt quá. Có bác nhờ tư vấn này nọ, viết xong bỏ đó, vứt xó, chẳng thèm ngó, kệ nó. Mất công những người nhiệt tình giúp bác ấy ( họ có đc gì đâu, dù là lời cảm ơn). Haizz!!!.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonthanhbinh

Active Member

Em chỉ vào dow phim và ca nhạc. và mục dao vặt

oldpc

Member
Ðề: Re: Ðề: Cuối tuần dọn rác thớt âm thanh nào.

chuẩn đấy bác. phải có nguồn thu thì diễn đàn mới hoạt động đc chứ? ko có quảng cáo ko có kinh doanh thì các bác BQT uống nước lã và hít khí giời để duy trì sân chơi HD cho ae minh đc sao? ko hẳn là sống chung với lũ mà là quan hệ cộng sinh để sinh tồn, và vì mục đích gì đi chăng nữa cũng chỉ là vì đam mê thôi hihihi. diễn đàn mình quảng cáo còn quá lịch sự. nhiều diễn đàn khác nó quảng cáo bằng cách đập thẳng vào mặt mình , và bắt mình phải tắt đi nữa cơ... nản lắm. thời buổi kinh tế khó khăn mà , để kiếm đc tiền và duy trì đam mê thì tất cả mọi người phải chấp nhận thôi.
Bác hiểu nhầm ý "quảng cáo" mà em nói rồi. Em rất trân trọng những người đã đóng góp cho diễn đàn qua hình thức thuê banner quảng cáo hay bất kỳ hình thức quảng cáo chân chính nào khác, nhưng em ko ủng hộ một số bác thương nhân cố ý nhận xét sai sự thật về chất lượng sản phẩm bằng cách tư vấn trá hình trong cái box âm thanh này. Nếu cứ tiếp tục như vậy sẽ làm mọi người có cái nhìn sai lệch về mọi thứ, thử hỏi rồi diễn đàn này sẽ đi về đâu? Diễn đàn HDvietnam cũng giống một số điễn đàn khác ở VN, đang mắc một căn bệnh khó chữa: ngại nói thẳng và nói thật vì những mối quan hệ offline. Các bác có nhớ, Aristote từng nói: "Chân lý quý hơn thầy", đừng để người ta nói HDvietnam như có một nhiếp ảnh gia nổi tiếng đã nói về vnphoto: "một lũ tâng bốc nhau để bán được hàng và câu được khách".

Bên trên