Cứu e với - Terastation TS-XEL loại 4HDD

songtinh

Ðề: Cứu e với - Terastation TS-XEL loại 4HDD

Cái lỗi ở hình 2 lúc trước em cũng gặp ở con TeraStation Pro II vì em chỉ gắn có 1 ổ, sau đó gắn đủ 4 ổ thì update firmware không gặp vấn đề gì. Bây giờ cái đau khổ tiếp theo là Transmision, tháng trước chạy ngon lành không sao nhưng tự dưng bây giờ cứ bị crash liên tục, có khi làm treo luôn cả NAS, có khi NAS không treo mà Transmision treo nhức cả đầu. Ah! Cho em hỏi ké chút là bây giờ mình update firmware TeraStation Pro II mà không bị mất dữ liệu trong HDD có được không ta. Em thấy DHGL hay CHL gì đó làm được (bỏ tùy chọn Rebuilt Partition gì đó) nhưng không biết con TeraStation Pro II thế nào. Hỏi trước cho chắc ăn chứ cả đóng dữ liệu đang nằm ở trong đó. Thanks!

lhlong75

Member

e đâu phải thứ dữ mà chỉ là tay ngang thôi, may mà nhờ các bác tận tình help nên e mới thành công ngay trong buổi sang, việc tiếp theo là e sẽ vọc tiếp e nó

và đây, vọc tới bước telnet, ssh dùng putty hay powershell của w.7 để truy cập vào con tera o được nên o thể setup utorent, ...và nhiều thứ khác, e đang bí đây, nhờ các cao thủ help tiếp giúp e với , e sợ con tera của e nó sercurity quá nên e o làm được

pls help e thêm 1 lần nữa hen
tks các bác lưu linh, laolatma

laodatma

Member

e đâu phải thứ dữ mà chỉ là tay ngang thôi, may mà nhờ các bác tận tình help nên e mới thành công ngay trong buổi sang, việc tiếp theo là e sẽ vọc tiếp e nó

và đây, vọc tới bước telnet, ssh dùng putty hay powershell của w.7 để truy cập vào con tera o được nên o thể setup utorent, ...và nhiều thứ khác, e đang bí đây, nhờ các cao thủ help tiếp giúp e với , e sợ con tera của e nó sercurity quá nên e o làm được

pls help e thêm 1 lần nữa hen
tks các bác lưu linh, laolatma

Co tera này có ve xải cho doanh nghiệp thì hợp hơn là dùng cá nhân, đọc tại liệu thì thấy mấy thứ mà ae chơi HD cần như torrent, DLNA chẳng có. Mà xem ra việc chọc vào nó không đơn giản vì nó xài trong môi trường doanh nghiệp nên chắc nó secure lắm. Trên các 4rum của các chú khoai tây cũng không có nhiều thông tin. Chắc bác chủ sẽ ~X( lắm đây!

lhlong75

Member

Co tera này có ve xải cho doanh nghiệp thì hợp hơn là dùng cá nhân, đọc tại liệu thì thấy mấy thứ mà ae chơi HD cần như torrent, DLNA chẳng có. Mà xem ra việc chọc vào nó không đơn giản vì nó xài trong môi trường doanh nghiệp nên chắc nó secure lắm. Trên các 4rum của các chú khoai tây cũng không có nhiều thông tin. Chắc bác chủ sẽ ~X( lắm đây!

e cũng nghĩ vậy bác ah, nhưng tại vì e mua chủ yếu để trong cty, đang vọc để telnet vào ok rồi mới setup thêm torrent..., còn dhla e thấy trong bản so sánh ở trang buffalo http://www.buffalotech.com/comparison-charts/network-storage/business/ con này cũng có DLNA™ CERTIFIED Media Server mà bác (cái này e nghỉ con terastation pro i, ii làm được thì con này chắc dư sức làm, e chỉ sợ cái vụ sercurity của nó thôi

ah, e mới setup cho nó share folder trên hdd, e copy qua lan 100mbps thì thấy tốc độ trung bình khoảng 11mbps, bác thấy nhanh or chậm, nếu e tháo hdd gắn trực tiếp qua sata của pc rồi khởi động slax để copy film o biết tốt độ có cải thiện gì o hả bác,

Chỉnh sửa lần cuối:

laodatma

Member

e cũng nghĩ vậy bác ah, nhưng tại vì e mua chủ yếu để trong cty, đang vọc để telnet vào ok rồi mới setup thêm torrent..., còn dhla e thấy trong bản so sánh ở trang buffalo http://www.buffalotech.com/comparison-charts/network-storage/business/ con này cũng có DLNA™ CERTIFIED Media Server mà bác (cái này e nghỉ con terastation pro i, ii làm được thì con này chắc dư sức làm, e chỉ sợ cái vụ sercurity của nó thôi

ah, e mới setup cho nó share folder trên hdd, e copy qua lan 100mbps thì thấy tốc độ trung bình khoảng 11mbps, bác thấy nhanh or chậm, nếu e tháo hdd gắn trực tiếp qua sata của pc rồi khởi động slax để copy film o biết tốt độ có cải thiện gì o hả bác,

Trời! bác mua để ở Cty thì 1 là bác là sếp sòng (không phải dấu mấy thứ này như những ae hay chơi mấy con lắp 1 hdd để vứt ké vào phòng máy một cách "bí mật") 2 là bác mua cho CQ rồi xài ké :D

Qua LAN 100mb tốc độ đó là bt. Con này nếu chaỵ Raid & mạng ở cq (thường đầu tư thiết bị xịn) hỗ trợ gigabit & chỉnh jumbo frame thì chắc tốc độ ác liệt hơn nhiều nên chắc không cần tháo ra tháo vào làm j cho mệt.

Vụ security bác ps2guy đã trả lời bên thớt kia rồi nên k dám bàn sâu nữa nên chắc phải đợi mấy chú khoai tây có giải pháp thôi :D

lhlong75

Member

Trời! bác mua để ở Cty thì 1 là bác là sếp sòng (không phải dấu mấy thứ này như những ae hay chơi mấy con lắp 1 hdd để vứt ké vào phòng máy một cách "bí mật") 2 là bác mua cho CQ rồi xài ké :D

Qua LAN 100mb tốc độ đó là bt. Con này nếu chaỵ Raid & mạng ở cq (thường đầu tư thiết bị xịn) hỗ trợ gigabit & chỉnh jumbo frame thì chắc tốc độ ác liệt hơn nhiều nên chắc không cần tháo ra tháo vào làm j cho mệt.

Vụ security bác ps2guy đã trả lời bên thớt kia rồi nên k dám bàn sâu nữa nên chắc phải đợi mấy chú khoai tây có giải pháp thôi :D

hi..hi, e mua về mà sợ dzợ phát hiện nên đành quang vô cty cho tiện ngâm cứu, e dung putty ssh con này vào đến màn hình login as: đánh admin rồi pw: password nhưng bị báo lỗi sai, o biết làm sao nữa, nếu o telnet được thì đành ssh, nhưng vào đến lại o có user/pw nên đang bí, bác có cao kiến gì o

pic :

laodatma

Member

Chắc chắn với fw zin buffalo se khóa mấy cái telnet, ssh lại chứ chẳn để bác kết nối tự do đâu. Cái hình bác chụp chưa chứng minh được bác đã kết nối được bằng ssh nên việc bàn đến pass hãy còn quá sớm.

Nếu có khả năng thì bác phải lọ mọ mấy cái đoạn mà ps2guy nói về acp command j j đó để có thể hack vào bằng telnet sau đo mới đến vụ bật ssh rồi...

Mà nếu không lọ mọ được chắc chỉ còn cách đợi cao thủ của ta & khoai tây thôi! :D

vulong

Member

Bác chơi con này kinh vãi!^:)^
Cao thủ và có đồ test chỉ có Lão Lưu Linh và PS2Guy thôi.
Em thấy bác gửi mail có cho PS2Guy là đúng bài rùi đấy!:-bd
Trình em thấp chỉ dám chơi con này thui http://www.buffalotech.com/products/network-storage/business/terastation-wss-ws-qlr5/
Win2003 tha hồ chọc phá!:))
PS: Bác xem nó có hỗ trợ SSH ko nếu ko thì tìm cách xóa pass root mới telnet được nhá. Ngiên cứu xong nhớ share cho AE nhá!;;)

vulong

Member

Chắc chắn với fw zin buffalo se khóa mấy cái telnet, ssh lại chứ chẳn để bác kết nối tự do đâu. Cái hình bác chụp chưa chứng minh được bác đã kết nối được bằng ssh nên việc bàn đến pass hãy còn quá sớm.

Nếu có khả năng thì bác phải lọ mọ mấy cái đoạn mà ps2guy nói về acp command j j đó để có thể hack vào bằng telnet sau đo mới đến vụ bật ssh rồi...

Mà nếu không lọ mọ được chắc chỉ còn cách đợi cao thủ của ta & khoai tây thôi! :D

Chuẩn ko cần chỉnh. Thường FW zin là nó locked hết mấy cái vụ SSH với telnet.
CÒn dùng ACP thì hên xui vì xóa rùi nhưng cơ chế bảo mật nó lại tự đóng lại thôi.
Tiếc là ko có để test em này nhìn =P~ quá!
Nói gì thì nói em thấy trước sau thì cũng telnet vào root được thôi chỉ có điều là có thời gian ngồi thiền với em nó ko!:D

lhlong75

Member

Chuẩn ko cần chỉnh. Thường FW zin là nó locked hết mấy cái vụ SSH với telnet.
CÒn dùng ACP thì hên xui vì xóa rùi nhưng cơ chế bảo mật nó lại tự đóng lại thôi.
Tiếc là ko có để test em này nhìn =P~ quá!
Nói gì thì nói em thấy trước sau thì cũng telnet vào root được thôi chỉ có điều là có thời gian ngồi thiền với em nó ko!:D

bác chắc cũng đã vọc qua vài nas buffalo nên cũng có nhiều kinh nghiệm hơn e, tks bác đã có ý kiến nhiệt tình, trong khi chờ đợi các chuyên gia tháo gỡ (chắc hơi lâu bác nhỉ) e đang cố gắng vọc để telnet, ssh nó

lhlong75

Member

e mới đọc được trên này http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=70&t=21713 và đã thực hiện là down load acp_commander của bác Georg tại http://sourceforge.net/projects/linkstationwiki/files/
e copy acp_commander đè lên cái cũ và thực hiện lại lệnh jar như hình sau:

nhưng chỉ login vào admin với pw giống webgui của tera mà o vào root được, có lẽ do cơ chế bảo mật mới của con này (thấy bác Georg nói vậy), các bác ơi có cách nào vào root nữa o bác, vì vào root mới setup được transmission
tks

lhlong75

Member

e đã hack thành công con TS-XEL của e rồi, tks các bác đã giúp e nhiều trong việc khuất phục nó, e sẽ tiến hành test tiếp việc setup tranmisstioin ... và các soft khác nếu được và báo kqua cho các bác nhé

silobiho

Member

Cho em hỏi ké , em muốn dùng nas 4 ổ của buffalo thì cái đó giá khoảng bao nhiêu và em ở hn thì mua ở đâu là uy tín , vì em tìm toàn là trong hcm ...
Còn nữa là em muốn gắn 4 ổ 1,5tb thì nên mua ổ nào .. có cần đồng bộ hay khác nhau cũng đuợc , tư vấn em giá cả luôn để em đỡ mua hớ ... cám ơn các đại ca. ..

lhlong75

Member

Cho em hỏi ké , em muốn dùng nas 4 ổ của buffalo thì cái đó giá khoảng bao nhiêu và em ở hn thì mua ở đâu là uy tín , vì em tìm toàn là trong hcm ...
Còn nữa là em muốn gắn 4 ổ 1,5tb thì nên mua ổ nào .. có cần đồng bộ hay khác nhau cũng đuợc , tư vấn em giá cả luôn để em đỡ mua hớ ... cám ơn các đại ca. ..

trả lời giúp bác: hình như là tùy dòng như terastation pro I, II, terastation III... hiện thị trường tphcm chưa thấy bác nào bán fullbox (có cả 4 hdd), toàn là loại o có hdd nên phải nhờ người bán config (thường khi mua chỉ cần mang theo 01 hdd để người bán cài mồi) , giá cả thì bác phải hỏi người bán mới biết được, có thể hỏi bác lưu linh bên box trung tâm thương mại (e đã từng mua 1 con buffalo drivestation quattro turbousb nhưng o phải nas của bác ấy xài rất ok)

nếu mua hdd o nhất thiết phải cùng hãng sx, cũng o cần đồng bộ về dung lượng, bác có thể mua của WD, seagate, hitachi, SamSung, con nas terastation ts e mới mua dùng 4 hdd dung lượng khác nhau (160-250-320-500gb) để tự config mà o cần cả 4 cùng dung lương cũng ok

e chỉ có vài dòng help bác theo sự hiểu biết còn nông cạn của e

silobiho

Member

trả lời giúp bác: hình như là tùy dòng như terastation pro I, II, terastation III... hiện thị trường tphcm chưa thấy bác nào bán fullbox (có cả 4 hdd), toàn là loại o có hdd nên phải nhờ người bán config (thường khi mua chỉ cần mang theo 01 hdd để người bán cài mồi) , giá cả thì bác phải hỏi người bán mới biết được, có thể hỏi bác lưu linh bên box trung tâm thương mại (e đã từng mua 1 con buffalo drivestation quattro turbousb nhưng o phải nas của bác ấy xài rất ok)

nếu mua hdd o nhất thiết phải cùng hãng sx, cũng o cần đồng bộ về dung lượng, bác có thể mua của WD, seagate, hitachi, SamSung, con nas terastation ts e mới mua dùng 4 hdd dung lượng khác nhau (160-250-320-500gb) để tự config mà o cần cả 4 cùng dung lương cũng ok

e chỉ có vài dòng help bác theo sự hiểu biết còn nông cạn của e
Cám ơn bro ...
Chỉ em vài điều nữa ...là bro bảo có pro 1 ,2 ,3 thì loại nào tốt .. em sợ nhất là hỏng ... nói là cần tư vấn rẻ nhưng ko quan trọng tiền nong lắm .. tốt là ok .. và quan trọng là ổ cứng hãng nào thuộc loại tốt .. vì em tham khảo thấy có mấy pic kêu có một vài loại ổ hay lỗi ...

lhlong75

Member

tùy thôi bác ơi, mua HDD quan tâm nhất là dung lương, bộ nhớ bao nhiêu 8m-32mb-64mb, chạy có êm o? ngoài ra còn chính sách bảo hành bao lâu, thường thì 3 năm, 1 số loại của seagate thì lên đến 5 năm, o ai chắc là hdd của hãng nào tốt. tùy khả năng thích nhãn hiệu nào và thẩm định loại nào.

Lúc trước e thích seagate, sau này nãy chuyển sang samsung, WD... vậy thôi

còn về nas buffalo, thì terastation III là đỉnh nhất rồi, e chỉ có biết vậy thôi

silobiho

Member

Ai có thể cho em 1 địa chỉ ở hn với ...
Em muốn mua ... hoặc có loại nào có thể tương đương buffalo được ko.

blacksea

Member

gửi tiện vào cho chotroidientu rồi họ gửi hàng ra

lhlong75

Member

ĐÃ UPDATE CÁCH LOGIN VÀO ROOT BẰNG TELNET

Bên trên