Cứu e với - Terastation TS-XEL loại 4HDD

lhlong75

Member
Đã up fw 1.40 cho con buffalo Terastation dòng TS-XEL - model TS-XE2.0TL/R5 thành công:

điều kiện up fw thành công: con này khi mới mua về nếu người bán đã tháo cả 4 HDD thì bạn phải có đủ 4 HDD (không cần phải cùng dung lượng),

sau đây là các bước thực hiện:

bước 1:
trước tiên khởi động tera không có HDD bên trong, nhấn và giữ nút power đợi khoảng 10-15 giây, màn hình mau cam xuất hiện đồng thời nút power chớp tắt khoảng 3 lần thì buông tay ra, tera sẽ tự vào EM mode, đợi khoang 5 giây màn hình lcd của tera sẽ hiện lên màu đỏ và nghe tiếng kêu bíp,..bíp phát ra liên tục, nhấn nút display sẽ hết kêu và xuất hiện tiếp các thông tin về tera nhưng sẽ o thấy ver fw, date o chính xác, và tera tự động cấp dhcp ngẫu nhiên (169.254.x.x1)

bước 2:
download chương trình NASnavigator ver mới nhất, sau đó dùng cable chéo or thẳng cũng được kết nối pc với tera, pc sẽ tự nhận ip ngẫu nhiên giống tera chỉ khác số ip cuối(169.254.x.x2), lúc này tren màn hình navigator sẽ tìm thấy tera

bước 3:
mở nắp gắn HDD ra, nhìn phía dưới màn hình LCD của tera, sẽ thấy 1 nút màu đỏ, nhấn và giữ nút này cho đến khi LCD của tera chuyển sang màu xanh dương, lúc này ta mới cắm lần lượt các HDD vào khe cắm hdd (tất cả đèn của hdd đều sẽ sáng màu xanh)
note: trước khi cắm 4 HDD vào bạn phải đảm bảo là đã thực hiện fdisk và format hdd theo định dạng xfs của tera, xin tham khảo bài viết của bác nguyenphong phần II để thực hiện, link http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=10043

bước 4: khi gắn tất cả hdd vào tera rồi, lúc này màn hinh tera sẽ xuất hiện thông báo tìm thấy hdd1, và yêu cầu nhấn nút funtion (nút trong dưới nút display, lúc này nút function sẽ chuyển sang màu xanh dương, đến đây chúng ta mới bắt đầu up fw mới nhất từ buffalo, quá trình update sẽ diên ra khoang 20-30p (chắc tại hdd của e dung lượng thấp, 160-250-320-500gb, nên update nhanh hơn)

bước 5:
refresh nasnavigator để detech lại tera, mở firefox đánh tiếp địa chỉ ip 169.254.x.x để vào webgui của tera (user:admin - pw: password), sau đó vào tiếp mục system --> storage, tera chỉ báo tổng dung lượng 4 hdd, mặc định khi up fw thành công, tera ở chế độ raid, ta phải xã raid để 4 hdd về normal, tera sẽ tiến hành format lại hdd (khoảng 15p).

config xong , phù..phù, mừng và mệt quá (làm o ăn + ngủ trưa luôn)

Sau khi config xong e này, e vào web admin của e nó thì thấy có đầy đủ tính năng của 1 e cấp cao, chỉ thua mỗi e TS-XL/R5 thui, tuy nhiên mục đích chính của e là làm sao để dùng được torrent được cài đặt lên con tera để download film HD với e nó, nên e đã tìm hiểu thêm cách thực hiện qua các bài viết của bác arrayo, puma07, Meg2k ...tuy nhiên qua quá trình thực hiện theo bài viết của bác puma07 là down script về và thực hiện telnet theo cú pháp sau:

* java -jar acp_commander.jar -t 192.168.31.10 -0 thì vẫn o telnet đươc

(lưu ý với các bác trước khi thực hiện lệnh này phải cài java ,tùy phien bản windows theo file down từ bác puma, file: acp_commander.jar rất quan trọng).

thông báo : start telnetd...
reset root pwd...

không thấy xuất hiện chữ ok và password changed.

như vậy việc tiến hành telnet không thành công, e mò trong forum mãi và đọc kỹ các bài viết đề tìm ra nguyên nhân o vào được telnet, cuối cùng cũng tìm ra vấn đề là ver của file acp mà e down về của bác puma07 o tương thích với dòng tera này (buffalo đã thay đổi cấu trúc cũng như tính bảo mật hơn cho con ts-xel này) nên e đã down 01 bản khác của bác Georg tại http://sourceforge.net/projects/linkstationwiki/files/ (tham khảo lỗi tại đây :http://forum.buffalo.nas-central.org/viewtopic.php?f=70&t=21713)

và thực hiện được telnet thành công: xem hình

* sau khi telnet được lại gặp trở ngại nhỏ là chỉ vào được quyền admin mà o vào được root (root có toàn quyền setup mọi thứ trên tera), nên lại phải mò 1 lần nữa và cuối cùng cũng thành công sau 30 phút tìm hiểu tại : http://buffalo.nas-central.org/index.php/Open_Stock_Firmware

e thực hiện lại lệnh acp_commder như sau : java -jar acp_commander.jar -t <IP Address> -c "(echo <pass>;echo <pass>)|passwd"

(ghi chú:Replace <IP Address> with the IP address of your TS and <pass> with password you want. You can now login via ssh as root using your new password.)

xem hình

như vậy e đã hack xong vào root của con Terastation TS-XEL thành công.

* Sau khi đã hack vào tera với quyền quản trị cao nhất là root, e thực hiện đổi passwd ngay cho con tera, và tiến hành tiếp việc cài đặt utorrent, tranmission theo bài hướng dẫn của bác puma nhưng lại o thành công nên bây giờ e lại tiến hành tìm hiểu nguyên nhân và sẽ post tiếp (nếu khắc phục xong lỗi)

tks các bác

- nếu o gắn hdd nào cả: đầu tiên e nhấn nút power để khoang 5 giây, thì nó hiện ở emergency mode (màn hình màu đỏ) và tự cấp ip 169.254.x.x và báo TS-XEL-EM366, e dùng cáp chéo nối từ tera đến pc, dùng chương trình nasnavigator ver 2.2.28 thì thấy báo kết nối được với con tera (tên TS-XEL-EM366).

- nếu gắn 1 hoặc cả 4 hdd vào thì màn hình chuyển từ vàng cam sang đỏ và báo TFTP mode E06, lost boot image, this server 192.168.11.1 , this machine 192.168.11.150, và báo tiếng kêu tí te..tí te liên tục.

lúc mua không có HDD, hiện nay e đang gắn 4 HDD dung lượng như sau 160, 250, 320, 500GB

bác nào or cao thủ nào đã xài qua con này or có kinh nghiệm xin help e với, e tìm trên ftp://24.153.165.234/array1/share/nas-recovery/ cũng o tìm thấy file image boot của dòng TS-XEL

Chỉnh sửa lần cuối:

lhlong75

Member
Ðề: Cứu e với - Terastation TS-XEL loại 4HDD

o có bác nào giúp e với nhỉ, e vọc nó 3 bữa nay mà chưa có cách nào làm cho nó hoạt động, hic...hic, các bác giúp e vơi

Lưu Linh

Bác lhlong75 toàn chơi hàng dữ ^:)^ ^:)^ ^:)^

lhlong75

Member

Bác lhlong75 toàn chơi hàng dữ ^:)^ ^:)^ ^:)^

đâu có dữ đâu bác, e biết bác là chuyên gia về nas buffalo nên đâu dám, chỉ muốn nhờ chuyên gia như bác lưu Linh chỉ vài chiêu để e đỡ cho con buf này đắp chiếu, hic..hic, bác giúp e với nhé

laodatma

Member

Không dám múa rìu qua mắt thợ vì thấy chú Linh chỉ phát biểu đúng 1 câu rồi ^:)^ nên chỉ dám "lạm bàn" chút.

Con NAS này gần như là gấu nhất của buffalo hiện tại thì phải nên trên http://buffalo.nas-central.org/wiki/Main_Page cũng chẳng có nhiều thông tin. Vì nó gấu & dời mới và khi cắm đủ 4hdd với liệt kê các thông báo trên LCD của bác chủ liền trộm nghĩ thằng này đã được cải tiến không cần đến vụ TFTPboot (search trên mạng chẳng đâu có) mà nó tự boot vào mode EM cũng như tự nhận ip 192.168.11.150 (việc mà mấy con LS thông thường phải down soft, thao thác chọc ngoáy bấm nút mới làm được). Giờ bác chủ cứ thử mạnh dạn chạy NAS navi (tất nhiên trước đó phải cắm dây mang & đổi ip về dải 192.168.11.x), nếu nó dò ra con tera đang ở mode EM thì tiếp tục mạnh dạn down fw mới nhất của dòng TeraStation™ ES - TS-XEL/R5 ở http://www.buffalotech.com/support/downloads/terastation-es-ts-xelr5/ up phát xem sao.

Thực ra bác chủ đã chơi đến tầm con NAS này chắc không ít kinh nghiệm nên mình chỉ bàn vậy cho vui (kiểu "cờ ngoài bài trong"), ae dừng "ném đá", tội nghiệp! :D

Lưu Linh

đâu có dữ đâu bác......

Phải nói là quá dữ mới đúng, bác có TeraStation™ ES - TS-XEL/R5 rồi vậy mà sáng nay còn gọi qua em hỏi mua :

TeraStation™ III - TS-XL/R5

Em phục bác thật rồi !!! Bác định làm bộ sưu tập Nas Buffalo hay sao ấy :-?

Bác laodatma nói chính xác, đã chơi đến mức này rồi mà bác ấy còn gọi em là chiên da chắc em độn thổ mất !

@lhlong75 nếu bác không rảnh để làm thì mang sang em em làm cho bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

lhlong75

Member

Không dám múa rìu qua mắt thợ vì thấy chú Linh chỉ phát biểu đúng 1 câu rồi ^:)^ nên chỉ dám "lạm bàn" chút.

Con NAS này gần như là gấu nhất của buffalo hiện tại thì phải nên trên http://buffalo.nas-central.org/wiki/Main_Page cũng chẳng có nhiều thông tin. Vì nó gấu & dời mới và khi cắm đủ 4hdd với liệt kê các thông báo trên LCD của bác chủ liền trộm nghĩ thằng này đã được cải tiến không cần đến vụ TFTPboot (search trên mạng chẳng đâu có) mà nó tự boot vào mode EM cũng như tự nhận ip 192.168.11.150 (việc mà mấy con LS thông thường phải down soft, thao thác chọc ngoáy bấm nút mới làm được). Giờ bác chủ cứ thử mạnh dạn chạy NAS navi (tất nhiên trước đó phải cắm dây mang & đổi ip về dải 192.168.11.x), nếu nó dò ra con tera đang ở mode EM thì tiếp tục mạnh dạn down fw mới nhất của dòng TeraStation™ ES - TS-XEL/R5 ở http://www.buffalotech.com/support/downloads/terastation-es-ts-xelr5/ up phát xem sao.

Thực ra bác chủ đã chơi đến tầm con NAS này chắc không ít kinh nghiệm nên mình chỉ bàn vậy cho vui (kiểu "cờ ngoài bài trong"), ae dừng "ném đá", tội nghiệp! :D

e chỉ là tay ngang thôi bác à, hôm rồi tha được e này về vì thấy hình dáng bắt mắt, lại chứa được nhiều hdd nên mới tham nên cố ẳm nó, ai dè , hic..hic bị cái vụ này nên ngâm cứu 3 ngày cũng chưa xong, bác help với nhé

Phải nói là quá dữ mới đúng, bác có TeraStation™ ES - TS-XEL/R5 rồi vậy mà sáng nay còn gọi qua em hỏi mua :

TeraStation™ III - TS-XL/R5

Em phục bác thật rồi !!! Bác định làm bộ sưu tập Nas Buffalo hay sao ấy :-?

Bác laodatma nói chính xác, đã chơi đến mức này rồi mà bác ấy còn gọi em là chiên da chắc em độn thổ mất !

@lhlong75 nếu bác không rảnh để làm thì mang sang em em làm cho bác.

bác này tinh ghê, nhận ra e liền, hi..hi,

ok, bác lưu linh, chắc cũng phải mang sang cho bác linh, nội công bác thâm hậu chắc e nó sẻ bị khuất phục đây, sẵn ghé bác lấy vài box hdd và lấy thêm cọng dây nguồn zin, hôm trước mua con hd quattro pro turbo usb mà quên lấy dây zin, sẽ hậu tạ bác 1 chầu coffe hen

đây là 1 vài pic e làm gửi các bác, mong các bác có cao kiến gì giúp e thêm

pic1: đây là hình e kết nối từ pc qua terastation : dùng ip mặc định là: 192.168.11.150, sau đó đặt ip cho pc : 192.168.11.1 không được nên e cho tera tự cấp ip ngẫu nhiên, sau đó đặt ip của pc theo lớp mạng đó thì thấy con tera, nhưng sau đó up fw mới nhất của dong XEL thì báo lỗi như pic 2

Chỉnh sửa lần cuối:

lhlong75

Member

2 bác laolatma, lưu linh cứu e với

lhlong75

Member

hôm mua về vọc được 2 ngày, bực mình quá, gọi cho chuyên gia dungcj, nhưng bác này chắc cũng cao tuổi, nên nói chuyển có vẻ khinh khi khách hàng qua, hỏi mình mua ở đâu, rồi nói con này chưa làm qua, nhưng nếu nhận làm thì bác ấy hét giá trên trời, làm e cũng chưng hửng, thái độ bác ấy có vẻ xem thường, nên ghét quá e phải tự mày mò tiếp, bây giờ cũng bí nên nhờ cộng đồng giúp với

Theo e biết thì con này của e là model buffalo terastation TS-XE2.0LT/r5 (tức là default đã có 4 HDD loại 500GB rồi), e tha về thì o có 04 HDD đó nên e nghĩ nếu o có 4 hdd cùng dung lượng thì nhét 4 HDD khác loại (e chỉ có 4 cái 160-250-320-500GB) cũng up fw ngon lành, ngờ đâu nhét vào rồi mà nó chẳng chịu up fw và bị báo lỗi như pic 2, o lẽ phải cần 4 hdd cùng dung lượng mới làm được.

E tính làm theo cách của bác nguyenphong là down slax về rồi chia partition theo định dạng của tera cho cả 4 hdd, o biết có ok o, để e thử rồi bác kết quả, nếu o được đành nhờ cao kiến của các bác vậy. e làm đây

blacksea

Member

Có lẽ vì khác dung lượng nên nó format lỗi.
bác dùng live usb ubuntu format cả 4 ổ thành xfs hộ nó rồi khi up không format nữa xem có được không

lhlong75

Member

Có lẽ vì khác dung lượng nên nó format lỗi.
bác dùng live usb ubuntu format cả 4 ổ thành xfs hộ nó rồi khi up không format nữa xem có được không

tks bác, e cũng đang thử theo hướng này, nếu vẫn chưa ok , chắc nhờ các bác mở đường giúp e với

:">

lhlong75

Member

báo cáo các bác e đã config con Terastation thành công mỹ mãn, vật lộn nó từ sáng giờ cũng o uổng công, tks bác lưu linh đã nhiệt tình

hi..hi, vậy là từ nay e o bị mù nas nữa rồi

blacksea

Member

Cười cái giề, nếu lắp 4 con HDD khác nhau mà up được firmware thì phải post bài lên để ai đi sau còn học hỏi chứ .

lhlong75

Member

Cười cái giề, nếu lắp 4 con HDD khác nhau mà up được firmware thì phải post bài lên để ai đi sau còn học hỏi chứ .

tks bác đã nhiệt tình góp ý, thực sự e chỉ là tay ngang nên ngại post hướng dẫn lắm. Nhưng làm thành công phần nhiều nhờ tham khảo bài viết của bác nguyenphong trong forum mình, các bước làm cụ thể có thể e sẽ post sau, sau khi ngâm cứu thêm, thích quá nên e muốn vọc thêm í mà, các bác cho e thêm t/gian nhé

\:D/

laodatma

Member

Chúc mừng bác! tất nhiên không cần có hẳn script chi tiết nhưng chi cần hướng đi cơ bản để ae sau này vướng có cái "cọc" mà bíu. Cái lỗi CAP bác gặp trước mình cũng gặp khi làm con quad và té ra là trong 4 cái hdd (1 chính, 3 mồi có 1 chú ổ mồi chất lượng k tốt - nhận thì ok nhưng format ngay trong win cũng trục trặc. Sau khi thay cái ổ mồi đó thì ok). K biết con của bác thế nào chứ con quad của mình thì làm phát nạp fw đầu tiên với 1 hdd 1,5tb, 1 hdd 40gb, 2 hdd 80gb chạy phe phé (chứng tỏ không nhất thiết phải cùng dung lượng). :D

Chỉnh sửa lần cuối:

lhlong75

Member

Chúc mừng bác! tất nhiên không cần có hẳn script chi tiêt nhưng chi cần hương đi cơ bản để ae sau này vướng có cái "cọc" mà bíu. Cái lỗi CAP bác gặp trước mình cũng gặp khi làm con quad và té ra là trong 4 cái hdd (1 chính, 3 mồi có 1 chú ổ mồi chất lượng k tốt - nhận thì ok nhưng format ngay trong win cũng trục trặc. Sau khi thay cái ổ mồi đó thì ok). K biết con của bác thế nào chứ con quad của mình thì làm phát nạp fw đầu tiên với 1 hdd 1,5tb, 1 hdd 40gb, 2 hdd 80gb chạy phe phé (chứng tỏ không nhất thiết phải cùng dung lượng). :D

tks bác, e sẽ cố gắng làm các bước hướng dẫn cơ bản, để mọi người có thể dễ dàng làm theo

tamhontre

Dùng cái này có copy được từ HDD sang HDD luôn không bác

lhlong75

Member

Dùng cái này có copy được từ HDD sang HDD luôn không bác

e chưa ngâm cứu, e nghĩ là ok thôi nhưng vì hdd dùng trong nas theo đinh dạng xfs , o phải ntfs nên nếu gắn vào máy tính dùng windows sẽ o đọc được

than

Bên trên