Dan HD Klipsch & Xtreamer cua amater

tezuka

Member
Tình hình là e mới hoàn tất bộ HD của e, post lên đây mong chút chia sẻ với mọi người. Cảm ơn HDVietnam đã dẫn dắt e vào con đường âm thanh tốn kém nhưng đầy hấp dẫn này, nhờ diễn đàn mà e ngộ ra được rất nhiều điều hay đẹp trong cái âm thanh. Chúc diễn đàn HD ngày càng đông khách và là sân chơi bổ ích cho những ai đã lỡ đi vào con đường nghiện ngập này :))

Đầu tiên là cái nhìn tổng thể của toàn bộ e nó:
Bộ kệ này e tự đóng, thiết kế bởi thèng Kiếm chút xu (kiến trúc sư) bạn e.

Nhìn từ bên phải:

Nhìn từ bên trái:

Cận cảnh chút xíu:

Nhiều người khuyên e mua Jamo nhưng nghe đi nghe lại e lại khoái Klipsch hơn B-)

Khoái nhất bởi cái nì nè, có cái 1' này âm cao tuyệt vời, cảm ơn Klipsch và cái công nghệ aluminum-dome compression driver :O)

Và típ theo: Bộ cặp surround của em nó

Sau 1 hồi search online thì e quyết định chọn Denon 1910, giá thành/chất lượng và tính năng khá ư là hợp lý

Cái trung tâm giải trí này của e bao gồm:
LCD 46' Samsung Series 6
HD Player Xtreamer
HDD 1.5 TB WD
DVD Player: Pioneer 420V dùng để nghe Audio luôn ~:>
Receiver: Denon 1910
Sound: Klipsch Home Theather system Synergy F-2
Dây nhợ: Media Link đấu Bi-amp cho cặp front, dây cùi bắp 15k/m cho các loa còn lại. HDMI 1.3 cũng Media Link.

Cảm nhận:

Âm thanh khi nghe nhạc: Khá ổn đối với đôi tai trâu của e. E nghĩ cái quan trọng của thú chơi âm thanh này là "cảm nhận" mỗi người mỗi cảm nhận khác nhau, riêng e thì e khoái cái âm thanh trong trẻo của Kalipsch, nghe nhạc nhẹ rất đã, cỡ Bằng Kiều hoặc Mr. Đàm thì nghe sướng cả tai. Âm sắc tách bạch rõ ràng, từng loại nhạc cụ, tuy nhiên âm trung vẫn chưa được chuẩn lắm theo e nghĩ.

Âm thanh khi xem phim: E đã thử với DTS, chưa có cơ hội thử DTS-HD vì không có nguồn. Âm thanh nghe khá thật, tuy nhiên do diện tích nhà nhỏ nên khi mở to thì rung trần thạch cao nên lại down volume xuống. Nói chung nhu cầu xem phim của e chỉ đến vậy, so với cái dàn Samsung 5.1 all in one cũ của e thì cả một bước tiếng vượt bậc. Cái dụ trần thạch cao này thiệt sự làm e hơi bị tiếc vì ko dám mở lớn để enjoy phim, chắc 1 lúc nào đó phải nhờ thợ về sửa lại trần thạch cao :((

E chỉ có bấy nhiêu thôi, post lên để chia sẻ với mọi người. Rất mong được đóng góp ý kiến.
E xin chúc các bác có những giây phút thật tuyệt vời với bất kỳ cái gì phát ra âm thanh mà các bác đang sở hữu. Cái tai nó quan trọng hơn cái loa, các bác nhỉ :-?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Dan HD Kalipsch & Xtreamer cua amater

-Bác chủ có bộ dàn đẹp quá...mơ ước bộ loa của em...bala

Nghia_PMT

Well-Known Member

E cũng là fan của Klipsch đây bác, nguyên bộ nhà e cũng Klipsch, nhưng mà bác post hình ko thấy gì hết bác ơi

tezuka

Member

Sorry các bác, tại e post flickr nên bị lỗi, e đã post lại hình :)

betbeo

Ðề: Dan HD Klipsch & Xtreamer cua amater

Klipsch Home Theather system Synergy F-2 mua ở đâu và bao nhiều tiên bác ơi?

locnp

Well-Known Member

Dành này quá chuẩn rồi, mơ ước của em hồi trước nè...

dminh2004

Member

Đẹp thật. Kệ dàn máy và CD bác mua/đóng ở đâu và hết bao nhiêu ạ?

3GS

Member

Dàn HT của bác đẹp quá, phòng có 2 thanh gỗ cách điêu trông hay quá. Tổn thất hết bao nhiêu vậy bác?

atlantic

Member

Chú mừng bác có bộ dàn đúng chuẩn và phòng rất đẹp.
Hình như kệ gỗ của bác bên phía loa sub dính liền với phần gỗ trang trí lên đến trần thạch cao đúng không? cho dù không dính liền thì khi loa sub và loa main hoạt động công suất lớn cũng sẽ gây cộng hưởng và làm rung trần thạch cao. Cách khắc phục tốt nhất là kê loa cách tường ít nhất 10cm, thêm những tấm cao su chống rung dưới và sau kệ. Nếu tiện thì gắn lcd lên tường cao hơn 1 chút cho ngang tầm mắt và khoảng trống giữa lcd và loa cểnt sẽ bố trí tấm tiêu tán âm mỹ thuật, sẽ giúp cho tiếng mid đầy đặn và focus hơn, đúng chất của klipsch.

Nghia_PMT

Well-Known Member

wá đẹp bác ơi, phòng ốc như vậy xem film mới thích chứ, nếu e như bác e sẽ cố lên lấy dòng reference của Klipsch sẽ hợp với màu sắc phòng bác và chất âm thì hơn dòng Synergy nhiều lắm ợ.

ohayoo

Active Member

Klipsch Home Theather system Synergy F-2 giá nhiêu thế bác

HD Beginner

Em có ý kiến phát

Loa surround back của bác để sai vị trí, phải để sau lưng mới đúng. Chỉ có loa surround mới để 2 bên thôi

Nếu cái tủ điện âm tường và mớ công tắc của bác nếu ko move đi chỗ khác. E là sau này bác nâng cấp screen lớn hơn như TV 62" hoặc màn chiếu 100" sẽ bị ảnh hưởng đó.

phamhavn

Member

Nhà bác đã đẹp nay có thêm bộ HT này nữa trông pro quá! Em mơ có được phòng đẹp và bộ dàn xem phim như bác!

duycom

Ban Quản Trị

Bộ dàn vài phòng ốc đẹp quá
Bác đóng cái kệ hết bao nhiêu vậy?

Nikon D60 chụp đẹp quá. Phòng của bác và bộ HT thì khỏi phải nói, nhiều ae còn mơ ước. Bác cố gắng cho dây rợ gọn lại chút nữa thì tuyệt.

laminnova

Member

Dàn này quá đẹp rồi, không biết loa Klipsch nghe hay hơn Jamo nhiều không bác chủ thớt

diepvungoc

Chia sẻ niềm vui với bác, chúc bác chủ thơt ngày càng phát triển trên con đường nghiện ngập

tezuka

Member

-Bác chủ có bộ dàn đẹp quá...mơ ước bộ loa của em...bala
Dành này quá chuẩn rồi, mơ ước của em hồi trước nè...
Nhìn yêu quá >"<
Nhà bác đã đẹp nay có thêm bộ HT này nữa trông pro quá! Em mơ có được phòng đẹp và bộ dàn xem phim như bác!
Chia sẻ niềm vui với bác, chúc bác chủ thơt ngày càng phát triển trên con đường nghiện ngập

Xin đa tạ lời khen của các bác nhiều :) Thật ra bộ này là do bố trí đẹp mắt thôi chứ e thấy trên đây có nhiều bác có dàn đẹp và hàng khủng lắm ợ ~:>

Klipsch Home Theather system Synergy F-2 mua ở đâu và bao nhiều tiên bác ơi?
Đẹp thật. Kệ dàn máy và CD bác mua/đóng ở đâu và hết bao nhiêu ạ?
Dàn HT của bác đẹp quá, phòng có 2 thanh gỗ cách điêu trông hay quá. Tổn thất hết bao nhiêu vậy bác?
Klipsch Home Theather system Synergy F-2 giá nhiêu thế bác
Bộ dàn vài phòng ốc đẹp quá
Bác đóng cái kệ hết bao nhiêu vậy?

Dàn này e mua ở Trường Nghĩa Audio, tổng cộng khoảng 40 chai các bác ợ, gồm đầu DVD, Receiver, bộ loa và dây nhợ. Kệ dàn máy e đóng chung với toàn bộ đồ gỗ trong nhà nên không biết là bi nhiu bác à =:)

Chú mừng bác có bộ dàn đúng chuẩn và phòng rất đẹp.
Hình như kệ gỗ của bác bên phía loa sub dính liền với phần gỗ trang trí lên đến trần thạch cao đúng không? cho dù không dính liền thì khi loa sub và loa main hoạt động công suất lớn cũng sẽ gây cộng hưởng và làm rung trần thạch cao. Cách khắc phục tốt nhất là kê loa cách tường ít nhất 10cm, thêm những tấm cao su chống rung dưới và sau kệ. Nếu tiện thì gắn lcd lên tường cao hơn 1 chút cho ngang tầm mắt và khoảng trống giữa lcd và loa cểnt sẽ bố trí tấm tiêu tán âm mỹ thuật, sẽ giúp cho tiếng mid đầy đặn và focus hơn, đúng chất của klipsch.

Cảm ơn bác góp ý, e đã chỉnh lại vị trí sub và thấy đỡ rung hơn rồi, nhưng do trần thạch cao lúc thợ làm e quên dặn siết cho chặt nên nó vẫn rung khi mở to :((. Ko biết nếu nhét miếng mút vào lỗ thông hơi thì có bị ảnh hưởng nhiều không nhỉ? Tại có người bày e làm vậy, e nghi là xúi dại quá >:). Tivi thì ngang tầm ngồi rồi bác ạ, e nằm trên sofa chụp nên mới thấy thấp chứ ngồi là ngang tầm mắt đó.

wá đẹp bác ơi, phòng ốc như vậy xem film mới thích chứ, nếu e như bác e sẽ cố lên lấy dòng reference của Klipsch sẽ hợp với màu sắc phòng bác và chất âm thì hơn dòng Synergy nhiều lắm ợ.

Cảm ơn bác, e biết là dòng reference hay hơn, đã hơn, nhưng e chỉ ráng được bấy nhiu à :( Với lại với cái tai trâu của e, e thấy thế là ổn.

Em có ý kiến phát

Loa surround back của bác để sai vị trí, phải để sau lưng mới đúng. Chỉ có loa surround mới để 2 bên thôi

Nếu cái tủ điện âm tường và mớ công tắc của bác nếu ko move đi chỗ khác. E là sau này bác nâng cấp screen lớn hơn như TV 62" hoặc màn chiếu 100" sẽ bị ảnh hưởng đó.

Cảm ơn bác đã nhiệt tình góp ý. Loa surrond back e chỉ còn chỗ đó để đặt, thật ra nếu đặt phía sau bộ sofa 1 tý nữa thì mới lý tưởng, nhưng cái đó chỉ có bác nào làm phòng xem phim pro thì mới làm được, nhà e nhỏ nên đành chấp nhận ~:>
Hiện tại cái mớ công tắc nó đã lỡ ở chỗ đó roài, coi như là cái khóa để e bớt tăng đô nghiện đi, rinh cái tv 62' về thì khoảng cách ngồi coi chắc ko đủ nên e nghĩ e nên kiềm chế cái sự sung sướng tại đây là đủ rùi, hy vọng sẽ duy trì được sự kiềm chế này lâu dài :D

Nikon D60 chụp đẹp quá. Phòng của bác và bộ HT thì khỏi phải nói, nhiều ae còn mơ ước. Bác cố gắng cho dây rợ gọn lại chút nữa thì tuyệt.

Cảm ơn bác đã góp ý, cặp surround tại lúc đầu e tính mua loa floorstanding nên mới cho dây ra phía dưới, giờ là bookshelf nên phải lòng thòng 2 cọng dây, thôi đành chấp nhận :|.

Dàn này quá đẹp rồi, không biết loa Klipsch nghe hay hơn Jamo nhiều không bác chủ thớt

Theo cái tai trâu của e thì nghe hay hơn bác à, nhưng nhiều người lại khoái Jamo đó bác, chủ yếu là đôi tai bác cảm nhận à, mỗi người 1 kiểu. E nghe thử cả 2, thấy tai mình thích Klipsch nên chọn Klipsch :-bd

dragonhuy

Phòng của bác design rất đẹp, nhìn hài hoà và dễ chịu. Nằm trên ghế sofa mà nghe solo guitar thì chắc phê luôn ko đứng lên nổi. Mình nghĩ loa surround bác chủ bố trí vậy là ổn rồi vì chẳng còn vị trí nào tốt hơn để bố trí nữa. Mình nghĩ phòng này bác chủ mà chơi thêm projector thì xem phim chắc chắn phê hơn trong Megastar.

Bên trên