Dàn Home Theater bình dân

Trên này có nhiều dàn HT khủng quá, nên tui cũng suy nghĩ rất nhiều trước khi post dàn HT hết sức bình dân theo đúng nghĩa đen của mình lên. Cuối cùng với tư tưởng "hãy bằng lòng với những gì mình có", tui quyết định show hàng em nó :cool:

Với tiêu chí đơn giảntiết kiệm, tôi đã chọn cách mua dàn máy Home Theater nguyên bộ Sony DAV-DZ590K thay vì xài Receiver với loa rời vốn đòi hỏi nhiều kiến thức, kinh nghiệm và công sức (dĩ nhiên là nhiều tiền nữa #-o).

Tivi LCD Sony KLV-32S310A mua gần 2 năm rồi, đang có ý định đổi sang cái 32W550A Full HD, 100Hz. Do khoảng cách từ chỗ ngồi đến màn hình tương đối ngắn nên không cần màn hình cỡ lớn.

Độc đáo nhất là cái dàn kệ nhé :p. Độc ở chỗ là tui có được nó mà không tốn một đồng nào cả, vì tui lụm lại của ông hàng xóm sau khi ổng nâng cấp nguyên dàn kệ tủ trong phòng khách :)).

Nói nhiều quá rồi, bây giờ đến lúc show hình đây. Đầu tiên là tổng thể:

HTPC nè (Mainboard J&W 780G; Althon X2 7750BE; 2x1GB DDR2 Kingston; Seagate 500GB SATA2; DVD-RW; internal card reader; PSU Acbel 510Watt):

Bàn phím Logitech MX5000 + chuột Logitech MX900:

Tivi:

Đầu DVD kiêm Ampli kỹ thuật số:

Cận cảnh nè, đèn DTS bật sáng khi có tín hiệu DTS đưa vào từ cổng Optical hoặc Coxial:

Cục Sub nho nhỏ, vừa đủ cho phòng khách của một căn hộ chung cư:

Loa Front bên phải:

Loa Rear bên phải:

Loa Rear bên trái:

Ghế xem phim chất lượng cao, có thể nằm ngủ khi bị vợ cấm cửa :-s:

Nhìn lại em nó một lần nữa nào:

Cho các bác ném đá mỏi tay luôn ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mrpoms

Active Member
Ðề: Dàn Home Theater bình dân

Xin ném cục đá đầu tiên: Quả ghế của bác cái màu nhìn hơi dơ, màu áo gối không hợp dáng ghế tý nào.

magic_ho

Banned

Xin ném cục đá đầu tiên: Quả ghế của bác cái màu nhìn hơi dơ, màu áo gối không hợp dáng ghế tý nào.

Bộ ghế này ma chơi tông nâu & trắng thì đẹp lắm đó. Dù sao chúc mừng bạn đã dũng cảm post lên cho mọi người góp ý.

Không phải dơ bác ơi, vì loại vải bọc giống như vải nhung, ở từng góc độ sẽ nhìn thấy khác nhau. Nói chung là lấy tay vuốt một cái thì em nó mượt mà lại ngay :D

Như vậy là khá ổn cho 1 dàn HD với tiêu chí: đơn giản và tiết kiệm!
.............
cho em hỏi bộ Sony DAV-DZ590K all in one của bác có thể giải mã DTS từ HTPC wa cổng optical hả bác!??? bác mua dàn này bao nhiêu vậy???chất lượng âm thanh sao hả bác???

Như vậy là khá ổn cho 1 dàn HD với tiêu chí: đơn giản và tiết kiệm!
.............
cho em hỏi bộ Sony DAV-DZ590K all in one của bác có thể giải mã DTS từ HTPC wa cổng optical hả bác!??? bác mua dàn này bao nhiêu vậy???chất lượng âm thanh sao hả bác???
Chính xác là dàn Sony DAV-DZ590K hỗ trợ giải mã DTS từ cổng vào Digital (nó có 1 cổng Optical và 1 cổng Coxial). Tui mua dàn máy này cách nay khoảng 2 tháng ở Nguyễn Kim, giá là 9.990.000đ. So với các dàn HT khác thì giá của em nó hơi cao, nhưng bù lại thì tính năng và chất lượng âm thanh vượt trội hơn.

Khi đi chọn dàn máy, tui mời 2 người bạn khá am hiểu và có kinh nghiệm về âm thanh đi theo cùng. Nói chung là tất cả đều vừa ý, chất lượng tương xứng với giá tiền, kiểu dáng cũng hợp mắt mình. Khi nghe thử bài Hotel California, tiếng của từng loại nhạc cụ tách bạch, rõ ràng. Chất lượng của loa Center theo tôi là rất hay (mấy bác đừng so với những dàn loa rời đắt tiền nhé). Loa Sub kích thước nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ nhưng uy lực âm thanh vượt xa bề ngoài khiêm tốn của nó.

Chính xác là dàn Sony DAV-DZ590K hỗ trợ giải mã DTS từ cổng vào Digital (nó có 1 cổng Optical và 1 cổng Coxial). Tui mua dàn máy này cách nay khoảng 2 tháng ở Nguyễn Kim, giá là 9.990.000đ. So với các dàn HT khác thì giá của em nó hơi cao, nhưng bù lại thì tính năng và chất lượng âm thanh vượt trội hơn.

Khi đi chọn dàn máy, tui mời 2 người bạn khá am hiểu và có kinh nghiệm về âm thanh đi theo cùng. Nói chung là tất cả đều vừa ý, chất lượng tương xứng với giá tiền, kiểu dáng cũng hợp mắt mình. Khi nghe thử bài Hotel California, tiếng của từng loại nhạc cụ tách bạch, rõ ràng. Chất lượng của loa Center theo tôi là rất hay (mấy bác đừng so với những dàn loa rời đắt tiền nhé). Loa Sub kích thước nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ nhưng uy lực âm thanh vượt xa bề ngoài khiêm tốn của nó.

Ừh cái giá 9tr9 bác mua có thể giải mã DTS từ nguồn bên ngoài đưa vào thì tuyệt rồi!
em thấy mấy dàn AIO khác có DTS nhưng chỉ giải mã cho DVD thui!....
vậy dàn HD của bác đâu đến nổi "bình dân" đâu!???????????:^o :^o :^o khối người mơ mà chẳng đc ấy chứ!:)):)):))

manhthang

Huyền Thoại

Ngon bổ rẻ lắm :)
Góp ý đây: bạn nên điều chỉnh cho phụ đề thấp xuống dải đen của màn hình xem cho nó đỡ vướng.
Nếu dùng Direct Vobsub thì ở Tab main tích vào Override Placement V:99, Tab General chuyển Picture size thành Extend to 16:9.
Nếu dùng MPC để load subtitle thì vào Option, chọn Tab Subtitle, đánh dấu Override Placement, chọn Vertical 99%.
Chúc vui :D

Góp ý đây: bạn nên điều chỉnh cho phụ đề thấp xuống dải đen của màn hình xem cho nó đỡ vướng.
Nếu dùng Direct Vobsub thì ở Tab main tích vào Override Placement V:99, Tab General chuyển Picture size thành Extend to 16:9.
Nếu dùng MPC để load subtitle thì vào Option, chọn Tab Subtitle, đánh dấu Override Placement, chọn Vertical 99%.
Để tối nay về tui chỉnh lại theo hướng dẫn của bác. Cám ơn nhiều.

Dai Minh Kim

Mình cũng đang tính chơi con 790, biết rằng chơi HD mà sắm dàn này thì không phù hợp, nhưng do phòng ngủ mình quá nhỏ, chơi dàn rời không còn chỗ để mà đi cho nên lựa chọn này là phù hợp. \m/

Mình cũng được biết rằng, SONY có dàn hỗ trợ công nghệ loa không dây, không biết bồ nào test thử chưa ta ? cho mình xin ít kinh nghiệm ;;)

buihung

Administrator

Phòng này của bác thừa sức chơi con 40". Xem HD thì 32" bé lắm bác ạ.

Tui chưa có dịp test thử chất lượng của loa Rear khi kết nối không dây. Dàn DZ590 hỗ trợ công nghệ S-Air (tức là kết nối không dây cho loa Rear), nhưng phải mua thêm phụ kiện với giá khoảng 2tr7.

Phòng này của bác thừa sức chơi con 40". Xem HD thì 32" bé lắm bác ạ.
Coi hình vậy chứ khoảng cách ngắn lắm bác ơi, nếu tôi nhớ không lầm thì chỉ hơn 2m một chút. Nhà của ông hàng xóm (người tặng cái kệ) xài con Pana 37", kích thước nhà thì giống như của tui (vì ở chung cư mà). Tui ngồi xem thử thì có cảm giác màn hình hơi lớn, tầm mắt khó bao quát hết.

haiauden

Member

Dàn của bác tốt trong tầm tiền :)
Mình chỉ hơi lấn cấn bộ 5.1 của bác, đúng là tiện thật nhưng với 10T thì hoàn toàn có thể build 1 bộ dàn rời - second hand nhưng chất lượng tốt và có thể nâng cấp dễ dàng sau này.

Dàn của bác tốt trong tầm tiền :)
Mình chỉ hơi lấn cấn bộ 5.1 của bác, đúng là tiện thật nhưng với 10T thì hoàn toàn có thể build 1 bộ dàn rời - second hand nhưng chất lượng tốt và có thể nâng cấp dễ dàng sau này.
Tui cũng đã từng có ý định như bác nói, nhưng vấn đề là với cặp "tai trâu" của tui thì nghe dàn AIO là đủ rồi bác ạ, vả lại với người không am hiểu như tui thì AIO là giải pháp đơn giản và ít rủi ro :D.

babyblue

Well-Known Member

ngon,bổ ,rẻ thì em chơi 5.1 soundmax .Mặc dù nghe dở hơn nhưng mà em tiết kiệm được 6 triệu

vkc

Well-Known Member

Bác chủ sáng tạo ghê...nghĩ ra cách sử dụng phụ kiện W.C làm kệ loa ;))

Bác chủ sáng tạo ghê...nghĩ ra cách sử dụng phụ kiện W.C làm kệ loa ;))
Bác này khéo đùa quá :D. Xin thưa với các bác là 2 cái kệ kính đặt loa Rear là tui đặt hàng bên Đình Quốc làm theo kích thước riêng đấy, không phải loại dùng trong W.C đâu (mặc dù về bản chất thì hoàn toàn giống nhau :D). Tổng thiệt hại cho kính + pat inox là 200K.

vkc

Well-Known Member

Bác này khéo đùa quá :D. Xin thưa với các bác là 2 cái kệ kính đặt loa Rear là tui đặt hàng bên Đình Quốc làm theo kích thước riêng đấy, không phải loại dùng trong W.C đâu (mặc dù về bản chất thì hoàn toàn giống nhau :D). Tổng thiệt hại cho kính + pat inox là 200K.

Thì ra là vậy..tại em thấy giống giống :-j

ksa

Cám ơn bác, cái này tìm mãi hôm nay mới biết, thế bác cho em hỏi luôn có cách nào để bỏ dải đen đi không???

Bên trên