Dàn Home Theater bình dân

Ðề: Dàn Home Theater bình dân

Mấy pác giúp em đấu từ PC sang HT-TZ315 với em gà mấy vụ này lắm. Card am thanh của em có sẵn 5.1 rùi. Mong các pác chỉ giáo.

obix

Bộ sofa nên chơi tông màu sáng để hạn chế muỗi.

ngoinhala

Member

Em mới mua dàn âm thanh giống anh , em cấm dây optical nối từ HTPC sang cổng optical của cái âm ly DVD máy thì thì khi coi phim HD trên HTPC thì chỉ thấy hình mà không nghe tiếng phát qua dàn loa. Cho hỏi là như vậy cái dây optical em mua nó bị hư hay là cần phải tinh chỉnh gì trên cái hệ thống âm ly này .

kilpin

Member

Em mới mua dàn âm thanh giống anh , em cấm dây optical nối từ HTPC sang cổng optical của cái âm ly DVD máy thì thì khi coi phim HD trên HTPC thì chỉ thấy hình mà không nghe tiếng phát qua dàn loa. Cho hỏi là như vậy cái dây optical em mua nó bị hư hay là cần phải tinh chỉnh gì trên cái hệ thống âm ly này .

bạn chuyển chế độ phát sang ngõ tv/video chưa. mình dùng coaxial từ sound card thì nghe tiếng nhưng k lên đc đèn dts, hix, chưa biết làm thế nào đành nghe giả lập pro logic II của âmly, ai biết vụ này giúp với...8->

ngoinhala

Member

bạn chuyển chế độ phát sang ngõ tv/video chưa. mình dùng coaxial từ sound card thì nghe tiếng nhưng k lên đc đèn dts, hix, chưa biết làm thế nào đành nghe giả lập pro logic II của âmly, ai biết vụ này giúp với...8->

Em đã chuyển qua chế độ TV/Video rồi nhưng cũng không nghe tiếng ở loa phat ra , hay la dây Optical Monter nó hư :-?

bipbo0707

Member

OPTICAL : Connecting an External Digital Component
Digital signal components such as a Cable Box/Satellite receiver (Set-Top Box).
1. C onnect the Digital Input (OPTICAL) on the Home Cinema to the Digital Output of the external digital
component.
2. Press the AUX button on the remote control to select DIGITAL IN.
• You can also use the FUNCTION button on the main unit.
The mode switches as follows :
DVD/CD ➞ D.IN ➞ AUX 1 ➞ AUX 2 ➞ USB ➞ (BT AUDIO) ➞ FM.

Các bro làm thử xem có đc k?

Xin lỗi các bạn, thời gian vừa qua tôi phải đi công tác xa, rồi công việc bận rộn quá nên không có vào forum được. Rất vui khi topic nhận được sự quan tâm của các bạn.

bác ơi e cũng dùng dav-dz590k, bác chỉ giúp e làm sao để hiện đèn dts và âm thanh ra đủ 5 loa. e kết nối bằng cổng s/pidf coaxial mà chỉ ra đc 4 loa mặc dù đã chỉnh 5.1 và use s/pidf trong ac3 filter
Hình như hôm trước bạn chat với mình qua Yahoo phải không? Bạn đã làm được chưa?

các anh cho em hỏi luôn là dàn này nghe có hay hơn PC + Z5500 ko
đang lăn tăn làm dàn HD cho gia đình
bộ loa Sony này so với Z5500 thế nào các bác nhỉ,... ai đã dùng thử cả hai loại cho ae xin ý kiến với.
Mình không thể so sánh cái nào hơn cái nào được. Nhưng cá nhân mình thì thích dàn Sony hơn, tuy nhiên nếu bây giờ được quyền chọn lại thì mình sẽ mua dàn Denon DHT-390XP.

em có cục đá. vung tay 1 cái hẻm thấy đá đâu???

xem quanh phòng bác thấy cái nì tóe sáng:

hok phải em nha:eek::eek::eek:
Cái loé sáng đó là đèn flash máy ảnh đó bạn.

Anh cho e hỏi cái sofa anh mua ở chilai bao nhiêu tiền, chiều dài bao nhiêu vậy, nó chỉ một cái ghế dài hay còn mấy cáii nữa? tại vì e muốn mua chỉ 1 cái ghế dài thôi mà do nhà e nhỏ chỉ vừa 1 cái ghế dài khoảng 1m9. Cảm ơn anh nhiều! E không có nhiều kinh nghiệm nên không dám quăng đá đâu chỉ dám chiêm ngưỡng thôi!
Sofa đó nguyên bộ gồm 1 ghế dài như trong hình, cộng thêm 2 cái ghế rời nữa, tổng giá là 10tr. Mình chỉ mua 1 cái ghế dài với giá 6tr, họ vẫn bán.

E phát biểu ý kiến : e đang dùng bộ này và thấy ổn :D. so với các dàn AIO của SS hay Pana e nghe thử thì thấy tốt hơn khá nhiều nên e mới rước về, hehe. Z5500 e cũng đã nghe qua, lúc mua cũng lăn tăn giữa 2 bộ nhưng nhìn hình thức thì Dav-dz590k loa cây trông pro hơn tí.:>
Mình cũng đã tham khảo rất nhiều dàn máy trước khi mua, quan điểm cá nhân thì mình thích loa trước có chân, nhưng kiểu chân của DZ590K nhìn thanh thoát hơn kiểu chân cột nguyên khối của những dàn máy khác.

Dàn của bác bao nhiu hết thế, post cái giá cho ae chiêm ngưỡng đi
LCD Sony 32" dòng S: 15tr (mua đầu năm 2008)
DZ590K: 9tr9
HTPC: khoảng 6tr (không nhớ chính xác)
Keyboard + Mouse: 610.000đ (2nd hand)
Kệ: xin đồ cũ của bác hàng xóm :cool:
Vừa rồi mới bổ sung thêm 1 cái HDD Seagate 1TB

Bộ sofa nên chơi tông màu sáng để hạn chế muỗi.
Nhà mình không có muỗi bạn ơi, do mình đã lắp cửa lưới toàn bộ.

Trước tiên phải kiểm tra xem phần mềm trên máy tính đã điều chỉnh đúng hay chưa. Trên forum đã có hướng dẫn nhiều rồi, bạn search thử xem nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

Vừa rồi có nhiều bạn hỏi cách điều chỉnh để có tín hiệu DTS trên dàn máy Sony DAV-DZ590K. Tôi xin được chia sẻ với các bạn kinh nghiệm sử dụng của mình, có thể không phải là cách tốt nhất, nhưng ít ra thì nó cũng đáp ứng được yêu cầu nghe âm thanh DTS 5.1.

Đầu tiên cần phải thiết lập cho card âm thanh đưa tín hiệu âm thanh ra cổng S/PDIF:

Sau đó cấu hình AC3 Filter để xuất tín hiệu DTS qua cổng S/PDIF:

Cuối cùng là thiết lập cho Media Classic Player sử dụng AC3 Filter làm bộ giải mã âm thanh:

Chúc các bạn thành công.

theDarkness

Em thì thích nhất cái stick dán ở bên trái LCD của bác chủ thớt. Xem film, đến đoạn không hay có thể nhìn để thư giãn :)

bth8888

Member

Cá nhân bác chủ đánh giá con này với Z5500 thì con nào hơn ?

minhthao0711

Dàn Sony này theo mình thì nhạc đánh có hồn hơn Z5500, sub của Sony quýnh không uy lực bằng Z5500. Hôm nay qua Nguyễn Kim thì dàn này được giảm 700k, còn 9tr2.

Dàn Sony này theo mình thì nhạc đánh có hồn hơn Z5500, sub của Sony quýnh không uy lực bằng Z5500. Hôm nay qua Nguyễn Kim thì dàn này được giảm 700k, còn 9tr2.
Tui chưa được nghe Z5500 bao giờ cả nên không dám có nhận xét. Tuy nhiên theo nhiều nguồn thông tin thì Z5500 mạnh ở phần âm trầm do công suất loa Sub khá lớn, nên khi xem phim thì âm thanh rất uy lực. Do đó về khoản Sub thì tui nghĩ rằng dàn Sony chắc không thể so được với Z5500, tuy nhiên đối với trình độ cảm nhận âm thanh "đẳng cấp" cỡ tui thì dàn Sony này là quá đủ.

Như đã nói nhiều lần ở trên, tui không thể so sánh Z5500 và DZ590K cái nào hay hơn, vì mỗi người có cách cảm nhận âm thanh khác nhau. Cá nhân tôi thì thích dàn Sony hơn (vì vậy mới chọn mua nó), vì nó đa năng, kiểu dáng có thể giúp trang trí cho phòng khách, thương hiệu "sang trọng" hơn, điều quan trọng nhất là mình hài lòng với chất âm của nó (tương xứng với số tiền phải bỏ ra).

Em có bộ dàn DZ900k, em cũng phải thử để xem có lên được DTS không, hồi em mua, nó thử cái đĩa "Đại chiến xích bích" cũng lên được DTS, xong em làm cách nào cũng không lên được nữa, h mới làm được. Cảm ơn bác nhé!

pÁC ơi cho em hỏi pác nối dàn 5.1 vào pc như thế nào vậy chỉ em với? Em cũng dang có 1 dàn như pác ma kô biết nối sao đây. Mong pác chỉu giáo.

pÁC ơi cho em hỏi pác nối dàn 5.1 vào pc như thế nào vậy chỉ em với? Em cũng dang có 1 dàn như pác ma kô biết nối sao đây. Mong pác chỉu giáo.
Tôi chỉ dùng cáp đồng trục nối trực tiếp từ cổng Coxial Out của PC sang cổng Coxial In của Ampli thôi, rất đơn giản mà. Quan trọng nhất là phần setup dàn máy và PC để xuất ra được tín hiệu 5.1, bạn xem lại phần hướng dẫn ở trang trước nhé.

ngoibet

Member

Em chắc cũng phải học Bác này, cũng có con sony32", cũng đua đòi thích thú 5.1 mà hiện đang phải ôm em Sony DK2 (2.1). Hi-end thì đắt và sau khi hỏi ý kiến các Bác pro, thấy hoa hết cả mắt. Mình kiến thức âm thanh tầm...ngồi bệt, nghe các đại gia nói không biết phải bắt đầu từ đâu, phải làm gì, phải kiếm tiền thế nào...
Bác nói đúng, AIO đỡ rủi ro hơn.
Nhưng Bác lại có ý đổi sang Denon???
p/s: Xin hỏi, Bác có dùng đầu thu VTC-HD không, vì em muốn biết xem phim từ ông này thì phần âm thanh qua dàn này thế nào?

THICANTHI

Member

Đẹp quá ! Có dư dả em cũng đầu tư 1 bô HD xem cho đẹp

Em chắc cũng phải học Bác này, cũng có con sony32", cũng đua đòi thích thú 5.1 mà hiện đang phải ôm em Sony DK2 (2.1). Hi-end thì đắt và sau khi hỏi ý kiến các Bác pro, thấy hoa hết cả mắt. Mình kiến thức âm thanh tầm...ngồi bệt, nghe các đại gia nói không biết phải bắt đầu từ đâu, phải làm gì, phải kiếm tiền thế nào...
Bác nói đúng, AIO đỡ rủi ro hơn.
Nhưng Bác lại có ý đổi sang Denon???
p/s: Xin hỏi, Bác có dùng đầu thu VTC-HD không, vì em muốn biết xem phim từ ông này thì phần âm thanh qua dàn này thế nào?
Tui không có ý định thay dàn Sony này bằng Denon, mà chỉ nói là nếu trước đây nhìn thấy dàn Denon đó thì lụm luôn rồi chứ không chơi Sony. Chẳng qua là tại vì tui thích cái Receiver của Denon hơn cái Ampli kiêm DVD Player này, mặc dù chưa biết âm thanh của cái nào hay hơn :D. Còn cái vụ đầu thu HD thì tui chưa xài bao giờ nên không có ý kiến.

Bên trên