Dàn HTPC khiêm tốn của newbie !

Ðề: Dàn HTPC khiêm tốn của newbie !

Sao ko làm thêm cột kèo cho đôi front hả bác!Để gần nhau wa' tiếng ko có sự tách bạch
cái dvd có logo audiophile thick thiệt :D

fatboyblue

Hì hì mấy cái loa con của DAV-S500 có chân đi theo đó chứ, nhưng vì hạn chế về không gian nên đành để như vậy nghe đỡ.
Từ ngày có HD, mình cho chức năng DVD của DAV-S500 "về vườn" rồi, tận dụng âm ly tích hợp để nghe khi xem HD thôi :D.

chimt2009

Member

Hì hì mấy cái loa con của DAV-S500 có chân đi theo đó chứ, nhưng vì hạn chế về không gian nên đành để như vậy nghe đỡ.
Từ ngày có HD, mình cho chức năng DVD của DAV-S500 "về vườn" rồi, tận dụng âm ly tích hợp để nghe khi xem HD thôi :D.

Bạn cho mình hỏi làm sao set cái X-Fi Surround 5.1 ra 5.1 vậy, vì mình nối sound card với amply Yamaha RX-V2700 bằng cổng optical out mà amply chỉ báo có 2 kênh. Thanks

fatboyblue

Sau khi tiếp thu ý kiến góp ý của các bác, dàn HTPC của mình đã trông gọn gàng hơn :D

Bạn cho mình hỏi làm sao set cái X-Fi Surround 5.1 ra 5.1 vậy, vì mình nối sound card với amply Yamaha RX-V2700 bằng cổng optical out mà amply chỉ báo có 2 kênh. Thanks

Mình chưa sử dụng amply bao giờ nên cũng không biết như thế nào :confused:.
Bạn vào Creative Console Laucher, thiết lập chế độ 5.1 Speakers chưa? Bản thân mình khi kết nối Xfi USB với DAV-S500 gặp tình trạng là khi test các loa tại Creative Console Laucher thì chỉ thể hiện front left & right. Tuy nhiên, khi set AC3filter ở chế độ output format là 3/2 + SW 5.1 channels, rate 48000, Format 24bit, check vào Use SPDIF thì âm thanh out khi xem phim HD là DTS hoặc Dolby (tùy nguồn phim phát)
Bạn thử làm như mình xem có kết quả không. Thân!

DJVDK

Member

Dell Inspiron 530s nhìn dễ thương nhĩ
ngày xưa cũng có bộ mini DELL DIMENSION 5100C
mặc dù chạy con 631 nhưng hd bỏ vô coi ào ào.
gì chứ cũng thik hàng máy bộ

chimt2009

Member

Sau khi tiếp thu ý kiến góp ý của các bác, dàn HTPC của mình đã trông gọn gàng hơn :D

Mình chưa sử dụng amply bao giờ nên cũng không biết như thế nào :confused:.
Bạn vào Creative Console Laucher, thiết lập chế độ 5.1 Speakers chưa? Bản thân mình khi kết nối Xfi USB với DAV-S500 gặp tình trạng là khi test các loa tại Creative Console Laucher thì chỉ thể hiện front left & right. Tuy nhiên, khi set AC3filter ở chế độ output format là 3/2 + SW 5.1 channels, rate 48000, Format 24bit, check vào Use SPDIF thì âm thanh out khi xem phim HD là DTS hoặc Dolby (tùy nguồn phim phát)
Bạn thử làm như mình xem có kết quả không. Thân!

Thanks bạn, mình đã set theo cách bạn được rồi.

IZZ

Active Member

Sau khi sắp xếp lại trông đẹp hơn hẳn, good job!

nokia6681

Member

Cái HTPC của bạn đẹp ghê, ko biết PSU có chịu nổi ko khi cắm thêm con VGA 9600 và ổ cứng 1.5tb ko hả bro, đang tính mua em này nâng cấp thêm VGA và ổ cứng. À mà ổ DVD của bro chạy ra sao khi mà vật cái case nằm xuống vậy~X(

game_matter

Cái HTPC của bạn đẹp ghê, ko biết PSU có chịu nổi ko khi cắm thêm con VGA 9600 và ổ cứng 1.5tb ko hả bro, đang tính mua em này nâng cấp thêm VGA và ổ cứng. À mà ổ DVD của bro chạy ra sao khi mà vật cái case nằm xuống vậy~X(

bro chưa thấy case HTPC bao giờ à 8-x ổ DVD lắp nằm ngang luôn chứ sao >:)

duycom

Ban Quản Trị

cái chân loa hợp ghê, theo bộ hay mua rời vậy fatboyblue?

fatboyblue

Case này có thể để đứng và nằm đều được nhưng ổ DVD thì theo chiều nằm ngang (case hẹp làm sao lắp ổ DVD như case thông thường được :D)

PSU của case chỉ 250W thôi, hiện giờ mình đang xài external WD 1Tb nên cũng đang băn khoăn là khi lắp thêm HDD 1,5Tb sẽ ra sao :confused:

Vì mình chỉ để coi HD và mê case đẹp nên mới mua 530s chứ thật ra nâng cấp hơi khó vì case hẹp nên khó tìm được graphic hay sound card để lắp vừa vào khe phía sau của case.

@duycom: chân loa theo bộ đó chứ, nhưng vì trước đó không gắn vào thôi (vì bx hay cằn nhằn vụ dây nhợ lòng thòng, để đồ chiếm diện tích 8-x) nên để ké lên bàn Tivi. Sau khi các bác góp ý nhiều về vụ hiệu ứng âm thanh nên mới lắp chân vào :D

game_matter

Case này thực chất có phải case HTPC đâu nhỉ, nhìn cái Logo chữ DELL kìa bạn.

Case HTPC thực ra chỉ là cách gọi cái case có thể đặt nằm ngang, ổ đĩa quang & HDD lắp ngang, nhỏ gọn hơn so với case đứng. Tớ thấy cái case có đủ các điều kiện đó nên gọi là case HTPC, còn cái logo Dell nó đặt đứng hay nằm chả được >:)

fatboyblue

- Hiện nay mình đang "âm mưu" đi lên dân dụng và nghe nhạc lossless, có nên nâng cấp soundcard rời có optical out không?
Hệ thống nghe dự kiến (tầm 20-25T) như sau:
- Loa PolkAudio 5.1:
+ Front 40T (thêm nghe nhạc)
+ Sub DSW Pro-600
+ Center RM302
+ Rear RM201
- Amply VSA-D8EX
Cách phối ghép như vậy có ổn không?

- Nếu nên nâng cấp soundcard thì mình lại gặp vấn đề: do case 530s là slim nên không gian hạn chế, khó có thể tìm được soundcard (có optical out) gắn vừa khe phía sau của case.
Tìm trên diễn đàn thì thấy con sound này:
Sound Card SQ-210W...

Bo mạch nhỏ chắc vừa chiều cao case nhưng thanh nhôm lại dài hơn khe phía sau của case.
- Có thể chế lại thanh nhôm ngắn hơn để lắp vào case hoặc soundcard khác (tốt hơn) đáp ứng được nhu cầu của mình? bác nào biết chổ bán (Tp.HCM) chỉ giúp mình!

Các bác giúp cho mình ý kiến, thanks !!!!!!!!!!

Frog

Member

-

Bo mạch nhỏ chắc vừa chiều cao case nhưng thanh nhôm lại dài hơn khe phía sau của case.
- Có thể chế lại thanh nhôm ngắn hơn để lắp vào case hoặc soundcard khác (tốt hơn) đáp ứng được nhu cầu của mình? bác nào biết chổ bán (Tp.HCM) chỉ giúp mình!

Các bác giúp cho mình ý kiến, thanks !!!!!!!!!!

cái này chế tí xong. dụng cụ cần: cưa sắt, kìm bấm, kìm vạn năng, thuớc. đơn giản lắm!
cắt ngắn thanh đỡ của sound, bẻ gập lại giống như cũ, dùng kìm bấm hoặc cưa sắt cắt==>cái khe bắt ốc. the end!

vds-hd

Cái HTPC đẹp quá (máy đồng bộ Dell). Bạn mua ở đâu vậy (giá cũng hợp lý). Cái này chạy 1080P chắc là nuột lắm.
Nó có thể hiện phân giải có chuẩn với màn không ?
Cái nhà tôi Dell GX280 chưa chuẩn (1280 x 768). Nhân tiện hỏi các pro có cách nào làm cho chuẩn 1366 x 768 không nhỉ ?

Bạn phải dùng một VGA rời, và set ở display propoperties về 1360x768 thế là OK.

game_matter

Em Onboard mà cũng lên 1366 x 768 được này, không có màn Full HD chứ có chắc cũng set lên 1920 x 1080 bình thường :))

Bác chủ thớt ơi, cho em hỏi chút, bộ 5.1 của bác giống y xì của em, ko biết khi qua đường cáp quang từ HD vào em SONY này thì có ra đc 5.1 ko bác

Bên trên