Dàn HTPC khiêm tốn của newbie !

luciano

Active Member
Ðề: Dàn HTPC khiêm tốn của newbie !

- Hiện nay mình đang "âm mưu" đi lên dân dụng và nghe nhạc lossless, có nên nâng cấp soundcard rời có optical out không?
Hệ thống nghe dự kiến (tầm 20-25T) như sau:
- Loa PolkAudio 5.1:
+ Front 40T (thêm nghe nhạc)
+ Sub DSW Pro-600
+ Center RM302
+ Rear RM201
- Amply VSA-D8EX
Cách phối ghép như vậy có ổn không?

- Nếu nên nâng cấp soundcard thì mình lại gặp vấn đề: do case 530s là slim nên không gian hạn chế, khó có thể tìm được soundcard (có optical out) gắn vừa khe phía sau của case.
Tìm trên diễn đàn thì thấy con sound này:
Sound Card SQ-210W...

Bo mạch nhỏ chắc vừa chiều cao case nhưng thanh nhôm lại dài hơn khe phía sau của case.
- Có thể chế lại thanh nhôm ngắn hơn để lắp vào case hoặc soundcard khác (tốt hơn) đáp ứng được nhu cầu của mình? bác nào biết chổ bán (Tp.HCM) chỉ giúp mình!

Các bác giúp cho mình ý kiến, thanks !!!!!!!!!!

25tr thi suy nghi ky truoc khi lam Polk nhe'~o)

fatboyblue

[K]evin[T]rinh;112243 đã viết:
Bác chủ thớt ơi, cho em hỏi chút, bộ 5.1 của bác giống y xì của em, ko biết khi qua đường cáp quang từ HD vào em SONY này thì có ra đc 5.1 ko bác

Dàn DAV-S500 coi cùi vậy chứ giải mã DTS tốt :D. Như mình sử dụng âm thanh ra DTS đấy chứ!

fatboyblue

25tr thi suy nghi ky truoc khi lam Polk nhe'~o)

Hì hì, dự ớn của mình đã thay đổi rồi :)) !

Mình đã có AVR AX8, mua cặp loa Pioneer Private S-Z91V giá 1T7 làm front (thêm nghe nhạc), sử dụng loa vệ tinh của DAV S-500 làm sr, vậy là mình có 7.1. Sau này có phòng khá chút để bố trí dàn HTPC thì từ từ mình thay center và sub nữa.

fatboyblue

Thay đổi nho nhỏ :D

- AVR VSA-AX8 http://pioneer.jp/press/2001/0906-1.html

- Front Pioneer Private S-Z91V
+ 52 x 28 x 22cm
+ 18mm Aluminum Vaporized dome tweeter
+ 25mm H.E Titanium dome mid range
+ 230mm Elastic Composit cone woodfer
+ Trở kháng 6 ohm
+ Công suất 90w
+ Độ nhạy không bit (mặc dù đã hỏi pac google)
- Center JBL SC305

Sub của DAV S-500 hơi nhỏ và lại là sub hơi nên phải cắm từ cổng pre-out của AX8 đưa tín hiệu vào DAV S-500 ra sub.
Tận dụng các loa của DAV S-5000 làm sr và sr back thế là mình có dàn 7.1 ;;)
Hơi chắp vá chút nhưng mình cảm thấy thỏa mãn trong điều kiện hiện nay :rolleyes:

luciano

Active Member

con AX8 nhìn đẹp ghê hen, chúc mừng chủ topic, hình như mua Pioneer này để nghe nhạc luôn thì phải?? vậy là giờ nên đổi nick ...blue đi "D

fatboyblue

Hì, nói chung mình tập leo từ thấp đến cao thì mới có cảm giác khoái mặc dù có thể trả học phí nhiều chút. Mình mới bắt đầu tập nghe thôi chứ thấy nhiều bác khuyên nên chơi dàn stereo riêng, nhưng tai mình còn trâu quá nên dùng AX8 để từ từ thẩm thấu [-O<
vậy là giờ nên đổi nick ...blue đi "D

Chưa hiểu ý bác lắm hihi :-??

Nâng cấp màn hình đi bác ơi, 32" bé quá, để bên mấy cái loa thấy mất hút :D Phần nghe thì quá ngon rồi

fatboyblue

Mua thêm center và cặp chân loa rồi à. Center mua giá nhiêu vậy em. Bửa nào rãnh mình ghé qua chơi tí ^^. Thân.

Cặp chân loa em mua 500k còn cái center 1,1T. Hem biết có bị thuốc không? Hôm nào rãnh bác ghé em chơi, rất vui được đón bác :-bd

Nâng cấp màn hình đi bác ơi, 32" bé quá, để bên mấy cái loa thấy mất hút :D Phần nghe thì quá ngon rồi

Hì hì, khoảng cách xem của mình ngắn lắm, 32" là phù hợp rồi, khi nào có điều kiện nâng cấp nhà ở thì mới nâng cấp màn hình được 8->

myozuka

Member

Con AX8 của bác nghe stereo ổn không? Em hóng hớt thấy các bác nói là Pioneer đa kênh nghe nhạc ổn hơn Yamaha, cụ thể là con này so với con DSP A1 của Ya.
Tình hình là càng thích nghe hơn thích nhìn, chắc em cũng phải phấn đấu làm giàn Stereo riêng rồi.

luciano

Active Member

con SC305 thì khoảng 900 thui bác à :D

fatboyblue

Hì hì, 200k học phí cho bài học đầu tiên: "Phải tích cực nhờ người đi trước có kinh nghiệm dẫn đường khi mua đồ secondhand" :D

luciano

Active Member

hì hì, học phí thế còn rẻ chán bác ạ, sau này đô nghiện tăng thì k còn gọi là học phí mà gọi là...là gì nhỉ???

ngu phí, ghiền phí, nông nổi phí, ham hố phí :p

khactuyen

Banned

hì hì, học phí thế còn rẻ chán bác ạ, sau này đô nghiện tăng thì k còn gọi là học phí mà gọi là...là gì nhỉ???

túm lại là lãng "phí" khi dính vào món này.

fatboyblue

bởi vậy mình chỉ mua đồ secondhand cho học phí ít chút :eek:. Như vầy xem phim đã ổn nhưng giờ thì vụ nghe nhạc lại lớn hơn vụ xem phim roài nên lại đang bối rối về vụ loa nghe nhạc phối với AX8. Các bác có ai ghé ngang thì giúp mình ý kiến về loa !!!

luciano

Active Member

làm con Luxman bèo bè 2 chai là nghe nhạc được rùi!!! mà nghe vocal giống tớ k???

fatboyblue

Mình cũng thích nghe vocal :D. Với nhu cầu và khả năng thẩm âm bèo như hiện nay thì mình thấy AX8 phát stereo cũng ổn nhưng phần loa thì chưa hài lòng lắm nên vẫn muốn nâng cấp loa nghe stereo. Bác luciano có kinh nghiệm thì chia sẽ cho mình =P~ !!!

washabi

bạn khiêm tốn ghê, dàn của bạn nhìn cũng khủng đấy chứ

fatboyblue

Hì, thật ra là đã có thay đổi về thiết bị, mình đã thay hình cũ bằng hình hiện nay, nhưng vì không sửa được cái tên thread :D. Dàn đầu tay của mình đây

Dàn này thì khiêm tốn thật, nhưng giải mã được DTS bên ngoài vào và nghe khá tốt, giờ thì dùng để làm sr và sr back.

fatboyblue

Minh mua ở Nhật Tảo, bác phunghuutuyen dẫn đi:D

Bên trên