Đánh giá bản cập nhật Firmware 1.0.8 cho HiMedia

Ðề: Đánh giá bản cập nhật Firmware 1.0.8 cho HiMedia

1.0.8 bị lỗi chrome rồi, mỗi lần cập nhật tay hay tự động thì không dùng được, ko bật được Javascrips trong Cài đặt hiển thị trong chrome. Bị ẩn một vài ứng dụng như Wifi Anlyzer dù đã cài nhưng ko thấy.

Bạn thử gỡ chrome rồi cài đặt lại xem sao, mình bật được Javascript bình thường mà.

3dong

Member

Bản 1.0.8. so với bản 1.0.7 thì:
-Khởi động quá chậm (khoảng 80s)
-Điều khiển bị đơ kể cả dùng chuột lẫn remote
-Các apps như Kodi 15, Chrome... không chay được kể cả gỡ ra cài bản khác
-Các Apps như VUÂHD, HDCViet, ITV... chạy vẫn bình thường
Bạn nào đã thử Webcam rồi thì cho nhận xét. Riêng mình vì mấy điều bực mình trên bản này bị gỡ ra sau 3 h.

Bật rồi vào lại thấy nó không tick vào, mấy lần vẫn vậy, nên ko coi được phim mấy trang online.
Q5 của mình mới up lên sáng nay để test chrome vẫn bình thường, mình có gỡ ra và cài lại vẫn được :(.

Bản 1.0.8. so với bản 1.0.7 thì:
-Khởi động quá chậm (khoảng 80s)
-Điều khiển bị đơ kể cả dùng chuột lẫn remote
-Các apps như Kodi 15, Chrome... không chay được kể cả gỡ ra cài bản khác
-Các Apps như VUÂHD, HDCViet, ITV... chạy vẫn bình thường
Bạn nào đã thử Webcam rồi thì cho nhận xét. Riêng mình vì mấy điều bực mình trên bản này bị gỡ ra sau 3 h.
1. Khi up FW mới thì lần đầu tiên lúc nào cũng lâu hơn bt vì android phải build lại dalvik cache, lần sau sẽ nhanh hơn. Tất cả các MÁY (tất cả, ko riêng gì box) chạy hệ điều hành android đều thế.
2. Bạn thử reset lại box xem. Các box mình up FW khi boot xong lần đầu minh đều reset trước khi test hiệu năng và sử dụng.
3. Chrome thì mình không biết vì mình chạy bình thường, có đôi chút lag nhưng không thành vấn đề. Còn Kodi 15 thì đang ở trong tình trạng alpha test nên không thể tránh khỏi crash. Bạn nên chờ bản chính thức rồi cài đặt và tiến hành thử nghiệm. Riềng bản Kodi 14.2 kèm theo chạy rất mượt và ổn định nhé.
4. Webcam mình chưa có điều kiện thử. Khi nào có bên mình sẽ có video đánh giá cho các bạn.

@Gửi mọi người: để có được hiệu quả tốt nhất khi up FW (ở tất cả dòng máy chứ không riêng gì Himedia), các bạn nên reset box về mặc đinh để tránh sự xung đột giữa các app, cũng như xóa hết các bộ nhớ đêm (cache) để FW mới không sử dụng lại các file cache cũ được tạo từ FW cũ hơn, gây ra một số lỗi không đáng có (như chrome chẳng hạn).
Hiện tại mình đã test thử trên các dòng Q3 (mới) và Q5 (reset về mặc định) đều chạy ổn định, hầu như không có lỗi nào đáng kể phát sinh.
Thân!

daiduongpham

Nhận xét,giao diện trực quan nhưng phần phối màu cho các icon nhìn rẻ tiền quá,màu nó cải lương sao sao ấy,thua giao diện của Mele M9 với M8 S802

Xác định sau khi up lên thì Chrome đã k xài đc nữa và em cũng đã chữa được bằng cách này.Mở CH play ra,tìm Chrome bấm ok vào Chrome rồi click uninstall sau khi uninstall xong thì màn hình sẽ đổi lại là install thì click vào install để cài lại vào máy,lúc này thì Chrome đã bình thường,thử ra màn hình home click vào icon chrome cũng ok,anh em thử xem sao nhé,thường mình bị lỗi app nào thì mình vào thẳng CH play gỡ ra rồi cài lại cho chắc ăn.

À có vẻ Himedia đi sau các hãng khác về khoản update OTA nhỉ,có trên menu mà chỉ để chơi thôi sao,năm 2015 rồi mà còn tải về up firmware thủ công thì có phần lạc hậu quá.

PS: Hình như con Pubvn nó có thù với họ hàng nhà Himedia đến phiên bản này vẫn k xem được,chỉ có chữ phụ đề,có tiếng mà k hình.

ruatmap

Member

Đã xuống 1.0.7, 1.0.8 lag với ko được mượt khi chạy chương trình.

rongau88

bản 1.0.8 làm máy chậm đi hẳn.

Không hăn là chậm đi, tuy nhiên chế độ phải nhấp đúp 2 lần mới mở đc ứng dụng ở màn hình chủ rất là ức chế.Dùng remote ko thì đc, chứ xài chuột thì ko ổn chút nào.Mà có ai xài box mà dùng remote ko đâu,ngoài ra giao diện metro nửa vời nên dùng rất tù túng,khó khăn.Theo mình bên đại lý ko nên dùng lần cập nhật này để quảng cáo nữa,mà tiếp thu ý kiến phản hồi lại bên cty himedia.

ailangthang

Active Member

Không hăn là chậm đi, tuy nhiên chế độ phải nhấp đúp 2 lần mới mở đc ứng dụng ở màn hình chủ rất là ức chế.Dùng remote ko thì đc, chứ xài chuột thì ko ổn chút nào.Mà có ai xài box mà dùng remote ko đâu,ngoài ra giao diện metro nửa vời nên dùng rất tù túng,khó khăn.Theo mình bên đại lý ko nên dùng lần cập nhật này để quảng cáo nữa,mà tiếp thu ý kiến phản hồi lại bên cty himedia.

Đang down để update mà nghe các pác phán vậy nên cancel luôn. Tạm thời dùng 1.0.7 thấy tạm ổn và đáp ứng được nhu cầu. Duy chỉ có chức năng tự động sleep (khi đang idle) sau 1 thời gian chỉ định thì kiếm mãi trên con Q1 IV để chỉnh thì chưa biết nó nằm ở đâu.

pinochio

Active Member

Hic, 910B của mình không thấy trong danh sách rồi

daokimluc

thật sự bản 1.0.8 lỗi trình duyệt chorme, chỉ bật được mấy lần xong là chịu luôn

trihuyphusp

Member

thật sự bản 1.0.8 lỗi trình duyệt chorme, chỉ bật được mấy lần xong là chịu luôn

Gỡ bản cũ ra tải lại bản mới trên CHPlay chạy ngon mà bạn. Với việc FW mới nên sạn là không thể không có, hy vọng nhà sản xuất HiMedia sẽ có một bản vá để fix triệt để các lỗi này. Qua đây mình cũng xin cảm ơn các bạn đã chịu khó up lên vọc vạch để tìm lỗi :D.

dangdtbk

Member

Chrome có hỗ trợ flash đâu sao lại để làm mặc định vậy nhỉ. Người dùng thích dùng thì tự cài có phải tố hơn không

nhhh

Well-Known Member

Hên quá. Mới copy vô thẻ nhớ, bận bịu chưa kịp update..rảnh ngồi chọc phá là mất công rồi...Khi nào các bác gật đầu..Ngon rồi đới...thì up cũng chưa muộn. Kodi 15 đang mượt :D.

Hên quá. Mới copy vô thẻ nhớ, bận bịu chưa kịp update..rảnh ngồi chọc phá là mất công rồi...Khi nào các bác gật đầu..Ngon rồi đới...thì up cũng chưa muộn. Kodi 15 đang mượt :D.

Bác dùng Kodi 15 mở file 1080p trên ổ cứng gắn cổng USB xem hình có bị giật giật ko? (720p thì ok rồi)

tranduyquang

Well-Known Member

Đúng đấy bác. Mình đã update lên 1.0.8 thì thấy tốc độ rất chậm, khởi động lâu hơn, vào app, tắt app cũng rất lâu. Lúc đầu cứ tưởng kodi nó đơ không tắt được luôn. Chờ thì 5 phút sau nó mới tắt kodi. Nói chung là thất vọng với bản update này.

meocon

Well-Known Member

Đúng đấy bác. Mình đã update lên 1.0.8 thì thấy tốc độ rất chậm, khởi động lâu hơn, vào app, tắt app cũng rất lâu. Lúc đầu cứ tưởng kodi nó đơ không tắt được luôn. Chờ thì 5 phút sau nó mới tắt kodi. Nói chung là thất vọng với bản update này.

Đa số ko hài lòng FW mới , trừ giao diện đẹp ra

tuanqb

Member

Q5II là đứa con rơi rồi, mình đang dùng con Q5II, cảm thấy tủi thân quá hic hic

tienlequoc

Well-Known Member

Mua 1 thiết bị đỉnh của Samsung hay Sony xem 2 năm sau nó có support gì nữa ko nhé?

Bên trên