Đánh giá dùm mình DVD và 720p

ongtrumkon89

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá dùm mình DVD và 720p

dvd nói chung là chuẩn rất xưa rồi,làm sao mà sánh đc với 720p đc :D .Thời buổi này chỉ có bác nào ko có PC để kéo phim về thì mới ra hiệu mua dvd về coi trên đầu đĩa.

ti2li119

Well-Known Member

Chất lượng DVD sao so đc với HD nhưng DVD lại nặng hơn mới đau chứ :))

caothudeche

Moderator

File VOB (DVD-MPEG2) là định dạng SD cũ nên nó chỉ max 480p, 480i (NTSC) và 576p, 576i (PAL) nên hình ảnh chỉ đạt tới mức như vậy với số bitrate mặc định. Vì là mặc định một kiểu như vậy nên dung lượng VOB bao giờ cũng rất lớn và nó là chuẩn, tương thích nhiều thiết bị player
File MKV 720p là HD mới, có res tối đa 1080p, 1080i và 720p và thuộc nhóm MPEG4 tiên tiến

Đánh cho toét đầu lại bảo là ác. Ai bảo file MKV có res tối đa là 1080p. MPEG 2 hay MKV đều có thể có RES lớn hơn nữa đấy. Nó chỉ là cái vỏ bọc bên ngoài thôi chứ nó đâu quyết định được là res của file là bao nhiêu.
Nói chuẩn DVD có res tối đa là 480p còn được.
Còn kích thước của file lớn hay nhỏ là do cái chuẩn nén chứ không phải do cái đuôi đó nhé. MKV cũng có thể nén dưới chuẩn MPEG2 và ngược lại file MPG cũng có thể nén ở chuẩn khác.
Hiện nay thì chuẩn nén MPEG4-AVC H264 là chuẩn tiên tiến nhất. Cho ra một kích thước file nhỏ mà chất lượng lại cao.
Còn Container MKV rất tiện dụng cho việc chỉnh sửa như tách ghép video, audio, sub

boykutehp90

Well-Known Member

@caothudeche: bạn xem lại cách ăn nói đi thì hơn, tôi nói chẳng có gì là sai ở đây cả.
Tôi đã nói rõ "VOB (DVD-MPEG2) là định dạng SD cũ nên nó chỉ max 480p, 480i (NTSC) và 576p, 576i (PAL)" là sai à? còn MPG nó có res tới hàng nghìn px thì nó không phải là chuẩn DVD. Đừng có hiểu nó sang dạng MPG-1080i thu từ HDTV ở đây làm gì vì tôi đã nói rõ VOB-DVD-MPEG2 phát trên đầu máy dân dụng.
Kích thước file video lớn là do với MPEG2 phải cần nhiều bitrate mới lấp đủ các điểm ảnh và thông tin nên nó bao giờ cũng cố định một mức bitrate lớn (3k-9k) nhưng thường là 6k. Còn HDRip, thậm chí nó chỉ cần 1K-2k cũng có thể đủ lấp đầy thông tin điểm ảnh, vì tôi đã nói nó thuộc MPEG4 tiên tiên tiến, cho phép người ta tùy chỉnh với mức bitrate ít hơn nhưng hiệu quả cao hơn
Còn chuyện cái "vỏ bọc MKV" thì tôi cũng thừa biết, tôi cũng đã nói nó thuộc MPEG4 còn gì, việc nói đến MKV thì bao giờ người ta cũng nghĩ đến H264+AAC/AC3 chứ chẳng ai nghĩ trong thùng chứa của nó lại là MPEG2+PCM cả, mặc dù MKV có thể chứa được nó đấy.
Bạn vừa đồng tình lại vừa mâu thuẫn với ý kiến của tôi là một điều hết sức khó hiểu. Bạn nên hiểu từ ngữ "chuẩn" tôi sử dụng ở đây mang ý nghĩa gì, tôi đố bạn nhét 1 cái video MPG 720p vào DVD Player hoặc MKV 3K p vào HD player mà play nuột nà đấy

xem dvd mà có hd upscale thfi chất lượng cũng gần dc 720 bạn à :D nhưng cũng tùy đĩa thôi đừng hy vọng wa;)

LUKESKY

Member

DVD hàng chợ bản chính thức 100% thua xa BDRIP 700 MB,tôi đã thử qua rồi,DVD hàng chợ xem nhức mắt không chịu nổi.

Chỉ càn bản BDRip 700 MB thôi cũng đủ gấp 2 DVD hàng chợ chính thức 100%

phunutreem

Bạn cần nên cân nhắc kỹ trước khi mua nó vì cũng nhiều chỗ có mặt hàng đẹp hơn mà

uduchi24

Member

Đánh cho toét đầu lại bảo là ác. Ai bảo file MKV có res tối đa là 1080p. MPEG 2 hay MKV đều có thể có RES lớn hơn nữa đấy. Nó chỉ là cái vỏ bọc bên ngoài thôi chứ nó đâu quyết định được là res của file là bao nhiêu.
Nói chuẩn DVD có res tối đa là 480p còn được.
Còn kích thước của file lớn hay nhỏ là do cái chuẩn nén chứ không phải do cái đuôi đó nhé. MKV cũng có thể nén dưới chuẩn MPEG2 và ngược lại file MPG cũng có thể nén ở chuẩn khác.
Hiện nay thì chuẩn nén MPEG4-AVC H264 là chuẩn tiên tiến nhất. Cho ra một kích thước file nhỏ mà chất lượng lại cao.
Còn Container MKV rất tiện dụng cho việc chỉnh sửa như tách ghép video, audio, sub

eo. người ta làm mod, có uy tín trong diễn đàn mà bác nói thế nghe đc à?

Hiện giờ mình down phim thi bản 720p là thấp nhất rồi. phim hay thì down 1080p. loại dvd 480p down về chỉ tổ mất công. bỏ vô tivi HD coi nhòe nhoẹt thấy ớn

caothudeche

Moderator

Sao chả thấy ai nói chuẩn được tí nhỉ!
Bỏ qua phần âm thanh nhé (nó chả đáng là bao).
- Film hay video là gì?
Nói nôm na cho dễ hiểu là nó là sự chuyển động của các bức ảnh tĩnh với tốc độ cao (thường >= 24 hình/s).
- Dung lượng của 1 film quyết định bởi cái gì?
1. Thời lượng: càng dài càng nặng.
2. Số khung hình/1s: càng lớn càng nặng. Không tin cứ thử.
3. Độ phân giải.
4. Chuẩn nén.
5. Tốc độ bit- Bitrate: Số này càng nhỏ càng nén nhiều, file càng nhỏ
Đó là lý do tại sao mà DVD của bạn dung lượng nặng hơn HD 720p mà vẫn mờ hơn.
So sánh nha:
- Kích thước khung hình (độ phân giải) bằng có 1 nửa HD 720p: + DVD: 720 * 576 = 414 720 pixel, HD 720p: 1 280 * 720 = 921 600 pixel
- Bitrate coi như bằng nhau đi.
- Số khung hình/ 1s cho bằng nhau.
- Cùng 1 phim dĩ nhiên thời lượng bằng nhau.
Tính đến đây thì HD 720p phải có dung lượng gần gấp đôi DVD nếu cùng chuẩn nén. (Về lấy 2 file full HD nén thử xem, mọi thứ giống nhau nhé, chỉ khác khung hình thôi. Mà nhớ chiếu lên cái màn hình to vào để so sánh, đừng chiếu trên cái màn PC chả có ý nghĩa) .
- Vậy chỉ còn chuẩn nén là ảnh hưởng đến dung lượng và chất lượng của Video thôi.
DVD dùng chuẩn MPEG2 cổ rồi.
HD dùng chuẩn nén H264 MPEG 4-AVC. Nén kinh khủng luôn.
Ai hứng thú tìm hiểu thêm.

dhpaul

Well-Known Member

Chịu khó search ngay trong cái diễn đàn này ra 1 đống video HD dùng chuẩn nén MPEG2 đấy. Đọc kỹ bài của boykutehp90 chưa mà nói lắm thế?

Chỉnh sửa lần cuối:

uduchi24

Member

cứ HD thì đẹp hơn còn DVD thì xấu hơn. có gì mà phải lăn tăn hả bác

son_omegamart5

Bởi khả năng nén của DVD kém hơn, ở cùng 1 Bitrate mà 1 cái 720p, một cái 480 thì tức là cái 720p cho tỉ lệ nén cao hơn. Còn chất lượng thì còn tùy thuộc vào file gốc nữa... Nói chung là xét về nhiều mặt... mà cái chính nó là REs + Bitrate sau đó mới nhìn đến cái đuôi của nó.

athenalove

Các a có thể cho e hỏi chút đc ko?e có 1 video nhạc > 7G nhưng là DVD ISO chất lượng hỉnh ảnh 720x480 các a pro có thể cho e hỏi la e có thể dùng 1 chương trình convert nào đó chuyển nó qua thành 1920x1080 hoặc 1080x720 ( chất lượng hỉnh ảnh ko cần như HD - e biết là ko thể ) nếu chuyển đc thì mấy a có thể cho e vài chương trình đc ko ạ.e chân thành rất cám ơn các a nhiều lắm.

hacanmc

Member

phim HD thì độ phân giải cao hơn --> nét hơn
DVD thì xấu hơn 1 tí thế thôi mà tìm hiểu sâu làm j

Bên trên