Đặt Ổ cứng nằm và đặt ngang. Cái nào tốt hơn?

Ðề: Đặt Ổ cứng nằm và đặt ngang. Cái nào tốt hơn?

Em nghĩ các phiến đĩa bên trong ổ cứng được đặt trong môi trường chân không hoàn toàn nên trục quay sẽ không chịu tác động của lực hút trái đất cũng như trọng lượng của các phiến đĩa đó. Do vậy các bác đặt nằm hay đứng hay nghiêng thì trục quay vẫn mòn như nhau ạ.

chài , mới nghe công nghệ này lần đầu đó nghen 3:-O
Đã là vật chất trên quả đất đất này ắt chịu tác dụng của lực trọng trường

anhhoctro

Ổ cứng gắn trong tắt còn theo trình tự của máy tính, còn ổ gắn ngoài chỉ có cách tắt điện cái...bụp. Nghe cạch 1 cái xót ruột lắm nhưng biết tắt sao bây giờ???Tắt theo kiểu của USB cũng không làm ổ ngừng quay duoc

nino

Member

Ổ cứng gắn trong tắt còn theo trình tự của máy tính, còn ổ gắn ngoài chỉ có cách tắt điện cái...bụp. Nghe cạch 1 cái xót ruột lắm nhưng biết tắt sao bây giờ???Tắt theo kiểu của USB cũng không làm ổ ngừng quay duoc

nó kêu cái cụp khi tắt điện chắc ổ cứng gắn ngoài có... thắng ^:)^^:)^:)):))

nino

Member

Không phải ko tin, nhưng mà nếu có thì bác cho cái link đi, link từ NSX đó...
WD, Seagate, Maxtor, Fujitsu, Hitachi... Cái nào cũng được.

Link tham khảo về motor của HDD: http://en.wikipedia.org/wiki/Fluid_bearing
Chạy trên chất lỏng cũng bị mòn??
hì bác hiểu nhầm ý kiến trên rồi, mòn là mòn cái bạc đạn cơ, chứ cái trục thì...
đã là vật chất thì khi ma sát với nhau phải mòn chứ

HD Beginner

jumpy đã viết:
Em nghĩ các phiến đĩa bên trong ổ cứng được đặt trong môi trường chân không hoàn toàn nên trục quay sẽ không chịu tác động của lực hút trái đất cũng như trọng lượng của các phiến đĩa đó. Do vậy các bác đặt nằm hay đứng hay nghiêng thì trục quay vẫn mòn như nhau ạ.

Ai bảo bác là trong môi trường chân không tại Trái Đất thì ko chịu tác động của lực hút trái đất???

Hiểu biết vật lý cỡ bác thì chắc chết quá

NXK1138

Đặt nằm ngang hay đặt đứng đều được cả. Cần đặt cố định ngay từ đầu trước khi ổ cứng hoạt động. Không lên thay đổi khi ổ cứng đang trong tình trạng hoạt động. Như vậy thì sẽ giúp ổ bền hơn so với khi ổ đang hoạt động mà thay đổi góc độ đặt.

haipvg

Well-Known Member

Mình có cái ổ maxtor 40G cũ có vẻ gần hỏng, lắp trong box, có lúc đặt nằm ngang thì chạy, đặt dọc thì lỗi. Không chắc chắn lắm nhưng có lẽ ổ nên đặt nằm ngang thì tốt hơn.

sieucan

Active Member

Đặt nằm ngang hay đặt đứng đều được cả. Cần đặt cố định ngay từ đầu trước khi ổ cứng hoạt động. Không lên thay đổi khi ổ cứng đang trong tình trạng hoạt động. Như vậy thì sẽ giúp ổ bền hơn so với khi ổ đang hoạt động mà thay đổi góc độ đặt.

Mình thì lại thích cầm ổ cứng đang chạy, láng đi láng lại êm tay lắm8->

phantom2506

đặt nằm. đặt ngan nhỡ đụng trúng nó lật cáu rầm ---> hư

vietka

Member

Thứ nhất, Chân không và lực hút trái đất là hai khái niệm độc lập với nhau. Không phải hễ chân không thì không có trọng lực.
- Thứ hai, không khí trong đĩa cứng được lọc kỹ để không có bụi, chứ không phải là trong đĩa cứng là chân không.

Chính xác:
Bên hông ổ cứng có cái lỗ nhỏ (co màng lọc) bít lại thử coi ???

Theo mình để đứng tốt hơn vì đa số máy bộ (của Dell) đều để đứng.
Với lại để như có thể giảm bớt lực ma sát của đầu từ (head) lên bề mặt đĩa k???

Nhưng có kinh nghiệm này các bạn coi thử nha:

Máy tính nên để dưới đất (mặt bằng cứng) k nên để trên bàn (kể cả kệ dc gắn với bàn) thì sẽ tốt hơn cho ổ cứng (và các linh kiện quay).
Mình có ông bạn ngồi nghe nhạc cứ hay gõ bàn (để máy tính) một hôm đẹp trời ổ cứng kêu lọc cọc :p

truonganhtam

Theo em thì không ảnh hưởng nhiều đâu bác, thấy nhà SX cũng cho mình đặt nằm hoặc ngang đều được, tùy ý. Miễn tránh dao động ổ cứng khi em nó đang quay thôi

truonganhtam

Anh em nào dân kỹ thuật vào cho bác chủ thớt lời khuyên nha

sniper6868

Active Member

Hôm giờ mình có 4 cái HDD, một cái đặt nằm ngang ngữa lên, một cái nằm ngang ngữa xuống, một cái đặt thẳng đứng, một cái cho nằm nghiêng nghiêng, chạy 4 tháng rồi, chưa thằng nào báo lỗi gì hết, thằng nào tiếng ồn cũng rứa, chắc vài năm nữa thì cũng rứa....... he he he <:p

tuteoditnhon

Bác đặt thế nào chả được. cái key nhà em thiết kế đặt đứng nhưng em cứ vật nó nằm ngang ra dùng bao lâu rồi chả thấy sao. nói chung kết luận 1 câu đặttheess nào cũng được.

hoai_trangoc

Active Member

Pro owi hinhf nhuw laf cais thawngf owr cungs nos vaanx cos koong khis ddos pro aj. chir laf mooi truwowngf sieeu sachj thooi.
Cac bac thoong camr. em vua cai laij may chua cai viet co i ki.

lengkeng

Bác chủ thớt cứ đặt theo kiểu mà bác thích ý, like your avatar ý, hị..hị...
(Đùa bác tý).

sunlight

Theo em thì nếu HDD được làm mát tự nhiên nên đặt đứng vì sẽ giải nhiệt tốt hơn nhiều so với nằm ngang; tuy nhiên, nếu làm mát cưỡng bức (dùng quạt) thì thế nào cũng được.

Michael Pham

Theo iem thì nằm ngang là chuẩn theo qui cách nhà sản xuất .
Cũng có người hay để đứng, nhưng để nghiêng thì chưa thấy bao giờ ...

Bên trên