Đặt Ổ cứng nằm và đặt ngang. Cái nào tốt hơn?

nosmoking

Member
Ðề: Đặt Ổ cứng nằm và đặt ngang. Cái nào tốt hơn?

Em dùng máy đặt ổ cứng ngang - đứng - nghiêng đủ cả mà chưa thấy con nào bị làm sao, cứ yên tâm mà xài đi bác ^^

vinagoh

Well-Known Member

Em dùng máy đặt ổ cứng ngang - đứng - nghiêng đủ cả mà chưa thấy con nào bị làm sao, cứ yên tâm mà xài đi bác ^^

Bác mới sài 1 tháng thì làm sao mà hư được. :D

full1080

Cái case HTPC của em nằm ngang. Nhưng ổ thì nó lại bố trí dựng dọc mép.
Ko bít đặt Ổ cứng nằm và đặt ngang. Cái nào tốt hơn nhỉ?

Lý do tại sao nhà sx lại đặt đứng ổ cứng : bởi vì điều đơn giản là 2 đầu từ kẹp vào mặt ổ cứng, khi hoạt động sẽ chạy ra ngoài hoặc vào trong và lướt gió trên mặt đĩa. Nếu đặt nằm ngang tức là đầu từ bị lực hút từ trường của trái đất mà bị kéo về phía mặt đĩa. Nếu đặt đứng tức là đầu từ bị kéo dọc theo mặt đĩa từ. Cách đặt này tạo cho ổ cứng có độ bền về đầu từ mỗi khi nâng và hạ trong quá trình khởi động và tắt ổ cứng.
Ngoài ra khi bạn kéo khối máy qua lại thì thường sự va đập của cả khối máy là đập xuống mặt bàn. Bởi vậy cách đặt ổ cứng đứng sẽ tránh hiện tượng rung đầu từ làm va đập với mặt đĩa từ theo chiều nẩy của cả khối máy khi kéo trên mặt bàn.

ar15

Member

1. Về lý thuyết đặt nằm giống như CD đĩa than là OK nhất
2.Về thực tế đặt thế nào cũng được miễ sao giải nhiệt tốt là OK vì thông thường thằng ổ cứng sẽ hỏng vì BAD, mạch, moto chứ chưa cái nào hỏng cái trục cả vì nó làm tốt hơn cái tuổi thọ đĩa cứng nhiều lần ( cất liệu này nó dùng là trục cánh quạt máy bay được bác ợ)
Do đó ta cứ mái thoải mà đặt ko sao hết

Bên trên