Đau cả đầu vì BW 683 hay monitor RX6?các bác help e gấp..

lehoang40

Ðề: Đau cả đầu vì BW 683 hay monitor RX6?các bác help e gấp..

BW đẳng cấp nó vẫn hơn Monitor Audio hả bác? Em có 3310 rồi, sắp tới nâng cấp cứ phân vân giữa 684 và RX6. Thấy trên forum Whathifi dân tình có phần còn nghiêng về RX6 hơn. À mà tụi nó khoái ghép AVR Yamaha với BW hay MA thành 1 bài để làm dàn kết hợp nghe nhạc với xem phim, giống như dân mình thích Denon + Jamo vậy..

Người Viêt và người Hoa nói chung thích BW hơn vì tiếng bass của nó nghe đã hơn MA, dân da trắng lại khoái bass mềm và nhỏ của MA hơn BW bác ạ. Riêng t5i sao họ ghép Yamaha mà không ghép Denon thì mình không biết rõ, có lẽ vì xem phim hay hơn chăng? Hay là vì rẽ hơn?

Thắng vì ít gạo hay không dám bạo vì tiền?

Mình là người lấy cặp đó MonitorAudio RX6. Mình đã test và thử qua tất cả 4 nhãn như: Wharfedale, Mission, B&W & RX6.
Thắng vì thích và đối với mình tiền bạc không quan trọng (sorry nhé). Quan trọng là mình sử dụng nó đúng mục đích và đúng trường hơp không thôi.
Tks

locnp

Well-Known Member

Người Viêt và người Hoa nói chung thích BW hơn vì tiếng bass của nó nghe đã hơn MA, dân da trắng lại khoái bass mềm và nhỏ của MA hơn BW bác ạ. Riêng t5i sao họ ghép Yamaha mà không ghép Denon thì mình không biết rõ, có lẽ vì xem phim hay hơn chăng? Hay là vì rẽ hơn?

Em cũng là một trong số đó, mê B&W vì tiếng bass quyến rũ của nó. Mà em thấy ko chỉ người Việt hay người Hoa thích B&W đâu ạ, bọn khoai tây cũng khoái B&W lắm. Nếu em không lầm thì B&W là dòng loa của vương quốc Anh và cũng là một thương hiệu đẳng cấp.

Hôm qua em mới setup cặp tannoy, nghe hòa tấu với vocal đã lắm, còn các thể loại khác em nghe B&W :D

ng2tvu

Mình thấy mọi người bàn tán RX6 hay B&W nhiều quá, kéo cả khoai tây vào nữa :). Nhưng mình thấy nghe đúng hay ko ở quan điểm nghe nhạc.

Trong trường hợp này thì mình thấy các bạn phân chia thành 2 nhóm: nhóm 1 thích nghe nhạc có bass ấn tượng (chọn B&W), nhóm 2 thích nghe vocal (chọn RX6). Nhưng quan điểm của mình thì hơi khác một chút. Khi mình chọn loa hay amp thì mình tôn trọng thực tế hơn, nghĩa là loa nào phản ánh đúng với thực tế là ok nhất, ví dụ là nếu là tiếng dương cầm thì nó phải là tiếng dương cầm, tiếng trống thì phải đúng là tiếng trống. Nhờ có sự phản ánh chân thực đó, chúng ta mới biết được CD nào hay, bộ phim nào phối âm tốt.
Các bạn nói khoai tây nó khoái RX hơn, cũng đúng vì bên đó họ cần cái gì đó thật hơn. Còn tại châu Á, thì mọi người phổ biến là chọn những bộ âm thanh dễ nghe, lọt tai hơn do vậy mình nghĩ B&W sẽ là lựa chọn thường xuyên hơn.
Cái vụ chọn loa B&W ở châu Á nó giống karaoke lắm, mình hát thì tệ vô cùng nhưng vào dàn karaoke thì mình lại thành sao, đó cũng là lý do tại sao karaoke lại thịnh tại châu Á.
Trong cách chơi âm nhạc, không ai đúng, ko ai sai, chỉ là quan điểm.

Các bác thương ném em ít thôi nhé.

lehoang40

Mình thấy mọi người bàn tán RX6 hay B&W nhiều quá, kéo cả khoai tây vào nữa :). Nhưng mình thấy nghe đúng hay ko ở quan điểm nghe nhạc.

Trong trường hợp này thì mình thấy các bạn phân chia thành 2 nhóm: nhóm 1 thích nghe nhạc có bass ấn tượng (chọn B&W), nhóm 2 thích nghe vocal (chọn RX6). Nhưng quan điểm của mình thì hơi khác một chút. Khi mình chọn loa hay amp thì mình tôn trọng thực tế hơn, nghĩa là loa nào phản ánh đúng với thực tế là ok nhất, ví dụ là nếu là tiếng dương cầm thì nó phải là tiếng dương cầm, tiếng trống thì phải đúng là tiếng trống. Nhờ có sự phản ánh chân thực đó, chúng ta mới biết được CD nào hay, bộ phim nào phối âm tốt.
Các bạn nói khoai tây nó khoái RX hơn, cũng đúng vì bên đó họ cần cái gì đó thật hơn. Còn tại châu Á, thì mọi người phổ biến là chọn những bộ âm thanh dễ nghe, lọt tai hơn do vậy mình nghĩ B&W sẽ là lựa chọn thường xuyên hơn.
Cái vụ chọn loa B&W ở châu Á nó giống karaoke lắm, mình hát thì tệ vô cùng nhưng vào dàn karaoke thì mình lại thành sao, đó cũng là lý do tại sao karaoke lại thịnh tại châu Á. Trong cách chơi âm nhạc, không ai đúng, ko ai sai, chỉ là quan điểm.

Các bác thương ném em ít thôi nhé.

Thứ 1: Hiện tại không có một cái loa nào có thể phản ánh giống thật 100% cho mọi dãi tần, mọi nhạc cụ.
Thứ 2: Với tầm tiền trên dưới 2000 Obama đổ lại thì các loa chỉ đạt đến độ dễ nghe mà thôi. Bác muốn tương đối giống thật thì chịu khó bõ ra cả tỹ bạc, chưa chắc đã giống thật được. Mời bác ra quán cafe Hi-end để nghe bộ dàn bạc tỹ chơi và họ cũng chỉ dám mở nhạc jazz, blue thôi, các thể loại khác thì vẫn không phải sở trường.
Còn vấn đề karaoke: mặc dù nơi sanh của karaoke là Nhật Bổn, nhưng nơi làm cho Karaoke bành trướng khắp thế giới lại là Paris bác ạ, không phải chỉ có Châu Á mới thịnh Karaoke đâu.

Tóm lại, chọn loa là theo ý thích thôi bác, giấc mơ nghe như thật, nếu không đủ tiền thì gác lại một bên thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

ng2tvu

Thứ 1: Hiện tại không có một cái loa nào có thể phản ánh giống thật 100% cho mọi dãi tần, mọi nhạc cụ.
Thứ 2: Với tầm tiền trên dưới 2000 Obama đổ lại thì các loa chỉ đạt đến độ dễ nghe mà thôi. Bác muốn tương đối giống thật thì chịu khó bõ ra cả tỹ bạc, chưa chắc đã giống thật được. Mời bác ra quán cafe Hi-end để nghe bộ dàn bạc tỹ chơi và họ cũng chỉ dám mở nhạc jazz, blue thôi, các thể loại khác thì vẫn không phải sở trường.
Còn vấn đề karaoke: mặc dù nơi sanh của karaoke là Nhật Bổn, nhưng nơi làm cho Karaoke bành trướng khắp thế giới lại là Paris bác ạ, không phải chỉ có Châu Á mới thịnh Karaoke đâu. --> e chỉ tính lục địa mà thôi, mà thêm nữa Pháp cũng là một nới có rất nhiều dân châu Á. Theo e biết dân da trắng ko thích môn này bằng dân da vàng nhà mình :).

Tóm lại, chọn loa là theo ý thích thôi bác, giấc mơ nghe như thật, nếu không đủ tiền thì gác lại một bên thôi.

Vào con đường này là con đường khổ, đã vào rồi ko có lối ra, trừ trường hợp bị phá sản :(. Cái này còn khổ hơn cả con nghiện nữa kia, con nghiện 1 liều là đỡ nghiện, mà dính vào cái này ko có xiền thì ko biết phải làm gì nữa, bị nó cắn rứt nhiều ngày có khi vài năm mà ko làm gì được.

xitrum8x

Active Member

Vào con đường này là con đường khổ, đã vào rồi ko có lối ra, trừ trường hợp bị phá sản :(. Cái này còn khổ hơn cả con nghiện nữa kia, con nghiện 1 liều là đỡ nghiện, mà dính vào cái này ko có xiền thì ko biết phải làm gì nữa, bị nó cắn rứt nhiều ngày có khi vài năm mà ko làm gì được.

Bác này nói nghe ghê vậy ta, em mới bắt đầu chơi........

xitrum8x

Active Member

vậy bác phải chuẩn bị thóc mua thuốc chống nghiện nhé, cẩn thận kẻo nghiện nặng là tèo luôn =))

124 LyThuongKiet là động tiên nâu, lehung214 là chủ động, thuốc có đủ cả denon,B&w, jamo.....sa vào đây là thôi rồi Lượm ơi, nghiện chắc :-j

vietrung

Active Member

124 LyThuongKiet là động tiên nâu, lehung214 là chủ động, thuốc có đủ cả denon,B&w, jamo.....sa vào đây là thôi rồi Lượm ơi, nghiện chắc :-j

le_hung214 là lính cò chạy thuốc thoai, chủ động người khác :D

vinagoh

Well-Known Member

Ngày nay bận quá không vào được, giờ vào thấy các bác xipam kinh! :))

onggia

Well-Known Member

hehe sờ pem cho nó vui cửa vui nhà,dính vào nghiện muốn cai chỉ có vào trại cai nghiện mà vào đó thì toàn thằng nghiện như mình :))
Các bác ở HN vào bình chọn BĐH HD HÀ Nội tý cho nó xôm nhé :D CHi tiết dưới chữ ký của em.

Mình là người lấy cặp đó MonitorAudio RX6. Mình đã test và thử qua tất cả 4 nhãn như: Wharfedale, Mission, B&W & RX6.
Thắng vì thích và đối với mình tiền bạc không quan trọng (sorry nhé). Quan trọng là mình sử dụng nó đúng mục đích và đúng trường hơp không thôi.
Tks
Test trên cùng AVR hả bác?

soncskh

Member

hồi trưa qua bác Hưng nghe lại thì thấy RX8 vẫn hơn 683....không biết trên diễn đàn mình có bác nào đang xài 683 đã chạy lâu rồi<phối ghép gì cho e nghe qua thử trước khi quyết định mua e này...và các bác cho e hỏi thêm với số tiền gấp 3 e 683 thì về chất e có đáng đầu tư e 804S(về phần nhìn thì e cực kết nhưng khổ nổi qua Sơn Hà không để sẵn hàng để nghe thử).cám ơn các bác

Mời Bác qua nhà mình ở T.Đức nghe thử 683 ghép với Pre Pow Rotel 1090-1080+ CDP Teac 25xs nhé! 0903 55 32 55.Welcome!

vinagoh

Well-Known Member

Mời Bác qua nhà mình ở T.Đức nghe thử 683 ghép với Pre Pow Rotel 1090-1080+ CDP Teac 25xs nhé! 0903 55 32 55.Welcome!

Cho mình qua nghe ké tí được không bác? Nghe tiếng 683 ghép với pre+pow mà chưa được diện kiến em này. :)

lehoang40

Loa BW mà kiếm được amly kéo như cặp pre-pow Rotel 1090_1080 thì khó có loa nào qua được trong tầm tiền.

lehoang40

Cùng AVR, stereo, 1 mức volume, chuyển Speaker A/B để dễ phân biệt :D

Quan trọng là AVR gì thôi, nếu dùng 3310 kéo BW 683 và MA RX8, thì MA RX8 thắng là chắc :), nhưng nếu có con 4810 ở đó thì mọi chuyện sẽ khác hẳn :)

soncskh

Member

T.Đức xa quá, ghi số đt hôm nào lên đó call bác soncskh nghe ké với :D

hihi! Đúng là hơi xa. Mình có nhà sau 17h, chủ nhật cả ngày! Khi nào có đi đâu lên Thủ đức tiện đường thì cứ alo cho mình!

onggia

Well-Known Member

Loa BW mà kiếm được amly kéo như cặp pre-pow Rotel 1090_1080 thì khó có loa nào qua được trong tầm tiền.

1 tiền gà 3 xèng thóc thì làm gì mà ko hay trong tầm tiền :)) tổng tiền cả 683 + rề pow Rotel thì làm gì ko kiếm được bộ ngon hơn bác ơi.Chơi B&W 1 phần cũng thoả mãn phần nhìn nữa :D

soncskh

Member

BW 683 là thế Bác ạ, trót đã yêu nó rồi thì 1 đồng gà 3 đồng thóc cũng fải ráng chứ sao giờ! Mặc dù pre pow gía e mua gần gấp đôi 683, nhưng nếu o như vậy thì o thể trị đc nó đâu.Nghe phê lắm các Bác ạ!
Từ ngày có nó e cho dàn hd 5.1 của e ngồi .........tạm giải lao luôn. Dự kiến sau này e nâng cấp lên dòng seri 8 BW , dùng pre pow 1090-1080 Rotel đánh luôn!

Bên trên