đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

hoang2661

Member
chả là e định cho đầu ra âm thanh qua đôi loa to ở phòng khách qua chân 3.5mm để xem phim hay nghe nhạc cho đã.nhưng thấy bên LG họ tư vấn có thể làm cháy main do điện từ ampli xông qua chân 3,5mm làm cháy main?có đúng ko mn

caothudeche

Moderator
Ðề: đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

chả là e định cho đầu ra âm thanh qua đôi loa to ở phòng khách qua chân 3.5mm để xem phim hay nghe nhạc cho đã.nhưng thấy bên LG họ tư vấn có thể làm cháy main do điện từ ampli xông qua chân 3,5mm làm cháy main?có đúng ko mn
Thằng nào nó phán câu đấy?
Nó mà như thế thì sản xuất làm cái gì?
Thực tế thì cũng có thể sảy ra, nhưng nó là hy hữu khi sảy ra sự cố trên Ampli mới gây ảnh hưởng đến TV.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

Bác có thể dùng dây "Jack 3.5mm Stereo" để kết nối với "Receiver/Amplifier" (như hình sau).
[Điện thế "Volt" từ cổng "Jack 3.5mm" rất NHỎ (tối đa = 0.447v) - Do đó cần phải cho qua "Receiver/Amplifier".]

View attachment 205845

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang2661

Member

bị hỏng thật mà các bác e nối ra loa máy tính dc một thời gian thì hỏng chân 3.5 rùi.h cắm tai nghe hay loa vi tính cũng ko nghe dc nữa.gọi tổng dài thì họ nói là chỉ dành cho tai nghe 3.5 còn đầu ra công suất lớn thì sẽ hỏng.sửa thì chỉ có thay cả main thui chán thật :(

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bị hỏng thật mà các bác e nối ra loa máy tính dc một thời gian thì hỏng chân 3.5 rùi.h cắm tai nghe hay loa vi tính cũng ko nghe dc nữa.gọi tổng dài thì họ nói là chỉ dành cho tai nghe 3.5 còn đầu ra công suất lớn thì sẽ hỏng.sửa thì chỉ có thay cả main thui chán thật :(
Đây chỉ là một trường hợp rũi ro xãy ra cho riêng cá nhân bác chứ KHÔNG phải vi phạm lỗi về kỹ thuật..!
[Bởi chính bản thân cũng đã kết nối từ cổng "Jack 3.5mm" trên SONY TV đến "Receiver" để nghe lớn... suốt cả mấy năm nay..! :D]

NOTE: Bác CẨN THẬN xem xét lại... không chừng bị tắt "Volume".

Bác có thể cho biết đầy đủ Tên & số "Model" của TV nhà bác..?

Chỉnh sửa lần cuối:

aphicong

Well-Known Member

Theo em thì trên TV có cả đường ra AV thì lấy luôn 2 đường tiếng out đấy cho ra amply cho tiếng luôn được ổn định :D :D

hongson2828

Well-Known Member

KHẢ năng bác này cắm nhầm vào cổng ra loa vi tính nên chết main là đúng ,em cắm các loại từ laptop đến pc điện thoại chẳng bao giờ chết cái gì cả

tml3nr

Moderator

Theo em việc này có thể xảy ra, nếu như amply chất lượng kém. Hoặc bo mạch TV khi thiết kế người ta không tính đến việc rò điện từ amply.

Em còn nhớ, ngày trước có vài việc thường xuyên xảy ra, rất khó giải thích. Nhưng vì những chuyện đó xảy ra rất nhiều và ngay cả nhân viên kỹ thuật của sản phẩm cũng xác nhận là tỷ lệ hư hỏng rất cao:

- Modem ADSL cắm vào PC bằng cổng USB, thay vì cắm vào PC qua cổng Lan: Sau một thời gian (khoảng 6t - 1 năm) chết cổng USB.

- Máy in Canon cắm vào mainboard Gigabyte bằng cổng USB: Sau một thời gian cổng USB chết, đổi qua cổng khác một thời gian sau chết tiếp. Hên thì chết port, xui thì chết luôn controller USB. Chuyện này chỉ xảy ra khi kết hợp máy in Canon + main Gigabyte.

Chỉnh sửa lần cuối:

huyct

Tôi vừa thay mainboard tv LG vì tội ngâm, cắm dây 3.5 từ tivi vào cổng av của amply California đây.
Cắm được hơn 1 năm trời hôm trước đang xem tv thấy nổ bụp 1 cái - tèo mainboard xử lý luôn :(
Vừa thay mất 2tr2 xót vãi...

hoang2661

Member

Đây chỉ là một trường hợp rũi ro xãy ra cho riêng cá nhân bác chứ KHÔNG phải vi phạm lỗi về kỹ thuật..!
[Bởi chính bản thân cũng đã kết nối từ cổng "Jack 3.5mm" trên SONY TV đến "Receiver" để nghe lớn... suốt cả mấy năm nay..! :D]

NOTE: Bác CẨN THẬN xem xét lại... không chừng bị tắt "Volume".

Bác có thể cho biết đầy đủ Tên & số "Model" của TV nhà bác..?

tivi của mình là LG 55UG870t

hoang2661

Member

Tôi vừa thay mainboard tv LG vì tội ngâm, cắm dây 3.5 từ tivi vào cổng av của amply California đây.
Cắm được hơn 1 năm trời hôm trước đang xem tv thấy nổ bụp 1 cái - tèo mainboard xử lý luôn :(
Vừa thay mất 2tr2 xót vãi...

e thì mới cắm có 2 tháng từ lúc mua cũng tèo.may mà loa máy tính công suất nhỏ chứ chơi ampli như bác cũng có ngày cháy main.bên LG họ khuyên nên dùng cổng quang optical

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

tivi của mình là LG 55UG870t
Bác dùng "Remote Control" => Đi theo sự hướng dẫn (như hình đính kèm) để mở "ON" cho âm thanh ở cổng "Jack 3.5mm", như sau...
[Xem kết quả như thế nào nhé..!?]

"Home Screen" => "Settings" (có hình bành xe) => "Sound" => "Sound Out" => Tại đây bác có 2 điều để lựa chọn:
a) Audio Out (Line Out): Dùng để kết nối với HT Receiver/Amplifier
b) Wired Headphones: Dùng để nghe bằng "Headphones/Earphones"

Nếu muốn nghe cả 2 nơi (Loa trên TV + "Jack 3.5mm")...

Đi vào "Settings" (có hình bành xe) => "Sound" => "Sound Out" => Chọn "Internal TV Speaker" + "Wired Headphones" => Bấm "ENTER/OK".

Chỉnh sửa lần cuối:

kisazi

Member
Sao mấy bác lại chơi cổng 3.5 nhỉ? Sao ko chơi cổng HDMI hay optical? Cùng lắm là RCA

nnk2007

Member

nhà e đang dùng sony 43w800c đầu ra chỉ có 3.5 với optical, amply lại ko có optical. Chỉ còn cách nối 3,5 ra để nghe thôi, liệu có cách nào khác ko các bác??

caothudeche

Moderator

nhà e đang dùng sony 43w800c đầu ra chỉ có 3.5 với optical, amply lại ko có optical. Chỉ còn cách nối 3,5 ra để nghe thôi, liệu có cách nào khác ko các bác??
Cách thì không thiếu. Nhưng bác lại phải chi thêm tiền.

caothudeche

Moderator

Mình cho bạn một cách rẻ nhất nhé.
Đó là mua một DAC tàu thôi hoặc DIY, 2 kênh hay 6 kênh tùy bạn.
Ví dụ em này có hơn 300K

nnk2007

Member

thế cái DAC này có bền ko bác, cho bố e hát karaoke là chính, ko khó tính lắm :D

caothudeche

Moderator

thế cái DAC này có bền ko bác, cho bố e hát karaoke là chính, ko khó tính lắm :D
Mình có dùng con này bao giờ đâu.
Nói chung là tiền nào của đó. DAC này chạy nguồn 5V DC và xử lý tín hiệu thấp nên tỉ lệ hỏng cũng thấp thôi.
Nếu bạn yêu cầu cao hơn có thể mua những con cao cấp, có tên tuổi hơn.

leanhduong90

bác cứ đùa, em cắm đầu ra con tivi nhà em xuống bộ dàn karaoke cả năm nay rồi, hát hò nghe nhạc vẫn tằng tằng, chả có làm sao cả :D

Thaivg

Active Member

Không có cơ sở khoa học!

Bên trên