đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

Audio VIP

Active Member
Ðề: đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

Các bác cận thận nhé , cắm vào âm ly bán dẫn thời gian lâu sẽ hư tivi , đặc biệt nếu điện nha bác nào dư mát hoăc âm ly TQ, nhái dễ dẫn tới bị hư nhất , điển hình như điện thoại di động khi cắm vào âm ly qua ngõ 3.5 khi thao tác màn hình nó đơ đơ xài lâu dẫn tơi hư đt . hay chỉ cần cắm vào loa vi tính có loa sub riêng cắm vào 1 thơi gian sau bị đơ máy ..

mrtran1201

Active Member
Ðề: đầu ra âm thanh qua chân 3.5 trên tv qua loa công suất lớn có thể làm cháy main tv?

Có bác nào lý giải được nguyên nhân của mấy vụ trên ko? có phải là do chất lượng linh kiện?
Hoặc do thiết kế xuất tín hiệu ra 3.5 chỉ phù hợp với headphones.
Nên nếu cắm vào amply mới gây ra vấn đề chập cháy. Và khi này nguyên nhân là do ko tương thích à?

Em thấy hơi khó hiểu

caothudeche

Moderator

Có bác nào lý giải được nguyên nhân của mấy vụ trên ko? có phải là do chất lượng linh kiện?
Hoặc do thiết kế xuất tín hiệu ra 3.5 chỉ phù hợp với headphones.
Nên nếu cắm vào amply mới gây ra vấn đề chập cháy. Và khi này nguyên nhân là do ko tương thích à?

Em thấy hơi khó hiểu
Việc này chỉ là hy hữu. Nhiều người vẫn cắm mấy năm trời có sao đâu.
Tín hiệu ra của TV qua chân 3.5 mm (vào của Ampli) rất nhỏ, và là tín hiệu xoay chiều. Cả 2 TV và Ampli đều thiết kế để hoạt động với tín hiệu này nên chả có gì phải ngại cả.
Đặc tính của loa là rất ngại dòng điện 1 chiều, dù là rất nhỏ. Bởi vậy từ nguồn phát tới Ampli đều phải làm sao triệt tiêu dòng này. Từ đó thiết kế đầu ra của thiết bị phát và đầu vào của TV đều có một mạch kết nối. Đơn giản nhất là tụ điện (chắc chả ai nối trực tiếp). Mạch kết nối này vừa cản dòng 1 chiều, vừa bảo vệ được tín hiệu dội ngược trở lại tín hiệu phát.

Sự cố hy hữu sảy ra là sét đánh hay chập điện, có thể có dòng rất lớn đánh trở lại.
Bởi vậy các bạn không phải lo về vấn đề kết nối này. Đã sản xuất ra đương nhiên là dùng được.

losslesshoa

Active Member

thế cái DAC này có bền ko bác, cho bố e hát karaoke là chính, ko khó tính lắm :D

Rẻ thì chơi MD KENWOOD DM-SE7 giá 400k:

còn muốn chất hơn thì cho Denon 1000 (2.500.000,đ):

cao hơn nữa thì denon 1600:

cực chất thì denon 2000:

Bên trên