ĐẦU THU HD KAON CỦA VCTV HD- CÁC BÁC CHO Ý KIẾN

Tixiu2008

Member
Em đang lăn tăn về vụ sử dụng dịch vụ truyền hình HD của VCTV và AVG. Nhưng vẫn nghiêng về VCTV nhiều hơn. Hiện VCTV đang khuyến mại đầu thu Kaon của Hàn Quốc giá có 1.590.000Đ, thấy hợp lý quá nhưng không biết chất lượng như thế nào. Có bác nào mới lắp đầu này cho mấy lời nhận xét cho anh em với.8->

hacal

Member
Ðề: ĐẦU THU HD KAON CỦA VCTV HD- CÁC BÁC CHO Ý KIẾN

Em cũng đang chờ review để bem đây :))

hacal

Member

Chưa bác nào dùng em này ạ?

Rồi, tín hiệu chỗ nhà mình Full hết xem ko giật với vỡ hình tẹo nào. Chất lượng ngon trong tầm tiền, nhà mình có cả K+HD nên khi test hôm thứ 7 chất lượng kênh K+1HD với BDTV-HD thì chất lượng như nhau luôn ( nét) có điều thằng K+ khử răng cưa tốt hơn, hình ảnh sâu hơn nên mình vẫn đánh giá thằng K+ phát HD vẫn là số 1 VN. Nhưng VCTV cũng rất đáng tiền đó. Chúc bạn sớm mua đc hàng

Tixiu2008

Member

Rồi, tín hiệu chỗ nhà mình Full hết xem ko giật với vỡ hình tẹo nào. Chất lượng ngon trong tầm tiền, nhà mình có cả K+HD nên khi test hôm thứ 7 chất lượng kênh K+1HD với BDTV-HD thì chất lượng như nhau luôn ( nét) có điều thằng K+ khử răng cưa tốt hơn, hình ảnh sâu hơn nên mình vẫn đánh giá thằng K+ phát HD vẫn là số 1 VN. Nhưng VCTV cũng rất đáng tiền đó. Chúc bạn sớm mua đc hàng

Cám ơn bác nhiều. Quả này phải đăng ký lắp thôi. Không thể hoãn cái sự sung sướng được nữa.

vu_dt

Nhà mình vừa lắp đầu thu này được 2 hôm nay. Chưa lắp xong thì nhân viên kỹ thuật đã dọa phải mua bộ khuếch đại số giá 1 triệu thì xem mới nét vì anh đi dây chìm trong tường (mình lắp bộ khuếch đại analog của tàu để chia 04 Tivi từ mấy năm nay rồi). Tuy nhiên khi cài đặt xong thì hình ảnh vẫn tốt như thường, nên KTV chẳng nói gì nữa.
Nhận xét chung đầu thu cho chất luợng hình ảnh tốt ở cả SD và HD, đầu thu gọn nhẹ, không thấy bị nóng quá. Các kênh HD thì chất lượng tốt, do tín hiệu phát là 720p nên có cài đặt 720p hay upscale lên cao nhất là 1080i (không có 1080p) thì cũng không thấy sự khác biệt, âm thanh thì có thể đặt PCM hoặc Dolby nhưng cũng chỉ đạt Stereo thôi. Mặc dù quảng cáo là KAON Hàn Quốc nhưng vẫn là Made in China. Ưu điểm là có khe cắm USB để có thể ghi lại các chuơng trình truyền hình (Tuy nhiên USB hoặc ổ cứng phải có tốc độ ghi và đọc nhanh). Nhược điểm là không thể điều chỉnh trật tự các kênh theo ý muốn, chỉ có thể xếp các kênh theo từng nhóm thôi.

Nhà mình vừa lắp đầu thu này được 2 hôm nay. Chưa lắp xong thì nhân viên kỹ thuật đã dọa phải mua bộ khuếch đại số giá 1 triệu thì xem mới nét vì anh đi dây chìm trong tường (mình lắp bộ khuếch đại analog của tàu để chia 04 Tivi từ mấy năm nay rồi). Tuy nhiên khi cài đặt xong thì hình ảnh vẫn tốt như thường, nên KTV chẳng nói gì nữa.
Nhận xét chung đầu thu cho chất luợng hình ảnh tốt ở cả SD và HD, đầu thu gọn nhẹ, không thấy bị nóng quá. Các kênh HD thì chất lượng tốt, do tín hiệu phát là 720p nên có cài đặt 720p hay upscale lên cao nhất là 1080i (không có 1080p) thì cũng không thấy sự khác biệt, âm thanh thì có thể đặt PCM hoặc Dolby nhưng cũng chỉ đạt Stereo thôi. Mặc dù quảng cáo là KAON Hàn Quốc nhưng vẫn là Made in China. Ưu điểm là có khe cắm USB để có thể ghi lại các chuơng trình truyền hình (Tuy nhiên USB hoặc ổ cứng phải có tốc độ ghi và đọc nhanh). Nhược điểm là không thể điều chỉnh trật tự các kênh theo ý muốn, chỉ có thể xếp các kênh theo từng nhóm thôi.

Cáp trong tường nhà bác sao lại ngon thế nhỉ? Của em đi ra nó phải suy giảm tầm 50%. Cắm thẳng analog nét căng, HD lúc nào cũng đạt tầm 90-98%. Cắm qua bộ chia trong tường xem analog muỗi bay ầm ầm, HD thì ko có hình.

Bác lắp rồi, nếu có ampli số, bác thử cắm HDMI vào ampli rồi chuyển kênh xem nó có treo ko?

vu_dt

Bác lắp rồi, nếu có ampli số, bác thử cắm HDMI vào ampli rồi chuyển kênh xem nó có treo ko?

Bác check lại dây ngầm trong tường, nếu tuờng ẩm dây sẽ gỉ sét, và truyền tín hiệu kém. Nhà mình chỉ có bộ dàn 5.1 của LG không có HDMI receiver, nên chỉ có 01 cổng quang ưu tiên cho HD player còn để xem phim có DTS, cón tín hiệu từ đầu Kaon thì dùng cáp AV là Ok rồi (vị đài cũng chỉ phát Stereo thôi mà). Tuy nhiên đầu Kaon so với các thế hệ truớc thì thấy khở động nhanh, chuyển kênh nhanh, và đồng bộ thời gian rất chính xác.

Thời điểm này lắp HD của VCTV là chuẩn rồi.EM nghe phong phanh sang 2013 ĐTHVN triển khai cả VTV3 HD nữa

Bác check lại dây ngầm trong tường, nếu tuờng ẩm dây sẽ gỉ sét, và truyền tín hiệu kém. Nhà mình chỉ có bộ dàn 5.1 của LG không có HDMI receiver, nên chỉ có 01 cổng quang ưu tiên cho HD player còn để xem phim có DTS, cón tín hiệu từ đầu Kaon thì dùng cáp AV là Ok rồi (vị đài cũng chỉ phát Stereo thôi mà). Tuy nhiên đầu Kaon so với các thế hệ truớc thì thấy khở động nhanh, chuyển kênh nhanh, và đồng bộ thời gian rất chính xác.

Đoạn đầu thì ko liên quan đến HDMI, và mình đi ngoài.

Hôm nay mới múc thêm cái đầu mới này.

Ưu:
- Khởi động nhanh hơn.
- Giao diện đẹp hơn.
- Đặc biệt là không bị treo khi cắm HDMI vào AV nữa.

Nhược:
- Điều khiển thiết kế phải nói rất "ngu". Khó cầm, khó bấm. Nút nằm tùm lum.
- Tín hiệu các kênh SCTV yếu hơn so với đầu cũ. 2 kênh HD Hài và Thể thao HD (của SCTV) chỉ đạt tầm 70-80% so với tầm 90% của đầu cũ.

Đoạn đầu thì ko liên quan đến HDMI, và mình đi ngoài.

Hôm nay mới múc thêm cái đầu mới này.

Ưu:
- Khởi động nhanh hơn.
- Giao diện đẹp hơn.
- Đặc biệt là không bị treo khi cắm HDMI vào AV nữa.

Nhược:
- Điều khiển thiết kế phải nói rất "ngu". Khó cầm, khó bấm. Nút nằm tùm lum.
- Tín hiệu các kênh SCTV yếu hơn so với đầu cũ. 2 kênh HD Hài và Thể thao HD (của SCTV) chỉ đạt tầm 70-80% so với tầm 90% của đầu cũ.

Nói chung chắc năm sau sẽ triển khai nhiều kênh HD thôi. Trước do rào cản công nghệ, giờ các kênh như bongdatv, thethaotv, lúc bình luận trực tiếp trước, giữa, sau trận đấu vẫn có HD (không phải thu lại, mà là tự quay rồi phát HD).

Hy vọng là năm sau có, chứ để đến lúc 4K nó phủ hết, lúc ý mới có HD thì nghe chừng chạy mệt lắm.

erio0502

Member

để xem HD thì phí thuê bao là 50k/tháng thôi phải không các bác

gaconzzz

Hiện tại VCTV-HD đang mở tất cả các kênh, bác nào có samsung C650 nhào vô đê... Nghe thấy bảo ăn tết xong bét nhè mới khóa.

erio0502

Member

Hiện tại VCTV-HD đang mở tất cả các kênh, bác nào có samsung C650 nhào vô đê... Nghe thấy bảo ăn tết xong bét nhè mới khóa.

Nghĩa là cắm cap vào cái đầu HD của K+ là dò đc kênh hả bác :-??

em thấy trên web ghi có 50k/thag, vậy sao lại 160k/thg, em chưa hiểu lắm, bác giải thích dùm em đc ?

Thế bác lấy cái gì để truyền tín hiệu vào đầu thu? Để có cái đấy có phải là 110k/tháng ko?

Bên trên