[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

locnp

Well-Known Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Em toàn sài dây dưới 3m thì xem như bỏ qua L, C. Giờ chỉ còn trị R là nguyên nhân chính, R càng nhỏ thì dây càng tốt. Nếu độ dài dây dưới 3m thì R là bao nhiêu là an toàn vậy bác YeuNhac, làm sao để đo được R của dây ?

YeuNhac

Banned

1 bài nữa khá đầy đủ về lịch sử của mấy cái dây:
http://www.pearcable.com/sub_products_comice_frequencyresponse.htm

Bài nầy viết khác

http://www.st-andrews.ac.uk/~www_pa/Scots_Guide/audio/Java/twin.html

Vào link trên có thể tính R, L, C và độ giảm, độ trể của dây loa ở 200 và 20k Hz.

( PC phải có Java )

YeuNhac

Banned

Trở kháng loa thay đổi theo tần số

Ảnh một bộ phân tần 3 đường

800px-125

Cái cục tròn dẹp màu vàng là cầu chì polyswitch ( high end ? ), 3 x .

Cuộn dây (L): chắc ai cũng biết.

Tụ điện (C): 5 cục to màu đen, 11 nhỏ màu xám.

Điện trở màu trắng.

locnp

Well-Known Member

Nếu điện trở thay đổi theo tần số thì quá phức tạp, liệu có mối tương quan nào giữa tần số và R không nhỉ? Nếu có cách nào đó làm cho R ko thay đổi theo tầng số thì hay quá.

Theo em đc biết thì mạch phân tầng có tác dụng bóc tách các dãy tầng trước khi đưa tín hiệu ra củ loa. Đến đây thì vai trò của dây loa xem như kết thúc.

dichtv

Member

E nghĩ để khẳng định có sự khác biệt thì chỉ cần test với điều kiện đơn giản như e nêu ra thôi,còn chắc để ăn 1M USD thì điều kiện đương nhiên nó phải khùm khoằm hơn rồi,tuy nhiên nó không có ý nghĩa trong cái việc khẳng định có sự khác biệt thực sự khi thay dây loa ko thôi ạ.Thực ra thì cũng có bác đo rồi vẽ ra phổ dòng điện trên cùng 1 hệ thống chỉ khác nhau dây rợ đây ạ
http://www.pearcable.com/sub_products_comice_frequencyresponse.htm

Đây là test của thằng bán cable bác nhé (giống như bác khoe test con bác thông minh hơn người ấy:))). Có mấy chỗ em thấy sao sao ý:
1. Nó dùng 4 CDP 4 kênh, nối 2 kênh ra 1 Amp dùng cable của nó và 2 kênh ra amp dùng cable đối thủ. Nó dùng amp không biết có cùng loại không? Mà cùng loại thì cái nối với cable "đối thủ" kia còn ngon không?
2. Bình thường các bài test phải bảo đảm ở thông số chuẩn, điện áp ra loa sao cho công suất ra loa phải là 1W. Với điện áp 1,25V kia thì muốn ra 1W thì loa có trở kháng...1,6ohm. Như vậy nhiều khả năng dây "đối thủ" kia là dây phơi quần áo :)). Mà nếu vậy nó phải ảnh hưởng vùng tần số thấp nhiều hơn chứ nhẩy.
3. Trong đặc tuyến biên độ - tần số kia chỉ bằng phẳng trong khoảng 100Hz - 10kHz, như vậy hệ thống thử nghiệm quá tồi. Các bác về lục lại user manual bộ dàn các bác xem đặc tuyến tần số có ngon hơn bọn này không nhé.
4. Đây không phải là hình chụp màn hình máy đo, bác nào rành đồ họa xem hộ em hình này vẽ bằng gì nhé? Em dám chắc không phải paint :)

Tóm lại thí nghiệm không phải của lab rất mù mờ nên không đáng tin cậy

Bác dichtv ko công nhận sự khác biệt khi thay cáp nên ko giải thích được ! :))
Bác nói rất đúng, không có đáp số cứ bắt em giải toán :)
Em toàn sài dây dưới 3m thì xem như bỏ qua L, C. Giờ chỉ còn trị R là nguyên nhân chính, R càng nhỏ thì dây càng tốt. Nếu độ dài dây dưới 3m thì R là bao nhiêu là an toàn vậy bác YeuNhac, làm sao để đo được R của dây ?

điện trở tính theo công thức:

trong đó:
L là chiều dài của dây dẫn, đo theo mét
S là tiết diện (diện tích xung quanh, được xem như mặt cắt hình tròn), đo theo m2
ρ (tiếng Hy Lạp: rô) là điện trở suất (hay còn gọi là điện trở riêng hoặc suất điện trở) của vật liệu, được đo bằng ôm·met (Ω·m)
Điện trở suất là thước đo khả năng kháng lại dòng điện của vật liệu.

http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90i%E1%BB%87n_tr%E1%BB%9F_su%E1%BA%A5t

Trở kháng loa thay đổi theo tần số

Ảnh một bộ phân tần 3 đường

800px-125

Cái cục tròn dẹp màu vàng là cầu chì polyswitch ( high end ? ), 3 x .

Cuộn dây (L): chắc ai cũng biết.

Tụ điện (C): 5 cục to màu đen, 11 nhỏ màu xám.

Điện trở màu trắng.
Bác biết về điện tử thế nào cũng bị chửi cho mà xem :D.
Nếu điện trở thay đổi theo tần số thì quá phức tạp, liệu có mối tương quan nào giữa tần số và R không nhỉ? Nếu có cách nào đó làm cho R ko thay đổi theo tầng số thì hay quá.

Theo em đc biết thì mạch phân tầng có tác dụng bóc tách các dãy tầng trước khi đưa tín hiệu ra củ loa. Đến đây thì vai trò của dây loa xem như kết thúc.
Trở kháng mới thay đổi theo tần số bác ạ, điện trở có bao giờ phụ thuộc tần số đâu, mong bác đọc kỹ :).

Thread này cũng khá dài, thông tin chắc các bác thu lượm được cũng nhiều phải không ạ. Mỗi người thu được "một cái gì đấy" cho riêng mình.
Qua đây em muốn các bác hiểu cho em rằng, đã dấn thân vào con đường vốn "đau khổ" này thì các bác đừng làm mình và những người khác "khổ đau" thêm nữa. Có đáng không khi bỏ ra hàng chục M để mua một cọng cable? Trong khi đó tiền không phải là vô tận mà còn nhiều thứ phải tiêu?

Trước đây, thời sửa chữa mua bán loa đài em cũng đã từng là một audiophile. Nhưng trước đây điều kiện chưa có nên ít ai chơi dây loa như giờ. Chỉ Amp nội địa, loa nội địa thôi. Nhớ lại mặt ông khách ngệt ra nhưng tỏ vẻ hiểu biết khi mình "thuyết" mà thấy thương thương. Nào là con Amp này chạy sò sắt nên tiếng nó đầy uy lực chứ không như sò than (lão ấy biết sò sắt hay sò than là gì đâu), mà con này chạy 9 sò (8 sò đã kinh rồi =))). Loa này dùng tép màng titan nên tiếng tách bạch, thanh nhưng không chói... nhưng giá hơi cao =)). Cặp loa này cho âm hình trải rộng, nhất là khi nhạc giao hưởng (em một nốt nhạc không biết, toàn nghe nhạc vàng, nhạc giao hưởng nghe ù tai lắm)... Ông khách gật gù lim dim mắt.

Nhưng nay em không là audiophile nữa, em hoàn lương rồi.

Nhân đây em kể lại câu chuyện của thằng bạn em là bác sỹ nó kể cho em nghe về sự ảnh hưởng của tâm lý con người: Có một ông bệnh nhân vốn bị dị ứng với thuốc có hoạt chất A (em không phải ngành y nên cóc nhớ được tên thuốc). Khi ông ta mắc bệnh, ông ta đến thằng bạn em để chữa. Bệnh này buộc phải dùng thuốc A mới khỏi. Thằng bạn em nó bảo ông ta trước khi tiêm thuốc A nó sẽ tiêm cho ông ấy thuốc B, thuốc B này có hoạt chất langon (em hiểu là: lá ngón), được sản xuất theo công nghệ EFI (em hiểu là Electronic Fuel Injection :))) của viện công nghệ Massachuset - Hoa Kỳ (mịa bọn này sản xuất cả thuốc cơ à).
Nó bắt đầu tiêm thuốc, nhưng mà là thuốc A, còn ông ta tưởng B. Nó hỏi thấy thế nào, ông ta bảo đúng là thuốc tốt có khác nghe tiếng bass trầm ấm, tiếng tép tách bạch, âm hình trải rộng - bỏ mịa, ông này cũng là dân HD à. À nhầm, ông ấy bảo sắp khỏi rồi không cần tiêm nữa cũng được, nhưng thằng bạn em bảo vẫn phải tiêm nữa (vì tiêm kháng sinh liêu cao phải tiêm thuốc bổ mà). Mũi 2 là thuốc bổ nhưng nó lại bảo là thuốc A, y như rằng vừa rút mũi tiêm ra ông ta lăn đùng tiếng bass thì đục, tiếng trung the thé chói tai, tiếng tép rối rắm, âm hình như hát solo...Ý lại quên, lăn đùng trợn mắt, giẫy đành đạch =))
Thằng bạn em hoảng quá đành nói thật, nhưng ông ấy lại không tin bảo chú nói để anh an tâm chứ gì, anh bị dị ứng thuốc A thật mà. Đúng là y học bó tay.

Thôi đây là bài viết cuối cùng của em trong thread này. Em biết, nhiều bác sẽ chửi em, em cũng sẽ không chửi lại đâu. Nêu các bác chửi em mà thấy xả stress được thì các bác cứ chửi. Chửi xong các bác sẽ thanh thản hơn, có thời gian suy nghĩ nhiều hơn, biết đâu trong các bác có người hồi tâm chuyển ý.

Bể khổ HD mênh mông - quay đầu lại là bờ.

Em xin gác bút, à gác phím.

Chúc các bác một buổi sáng tốt lành!

cottu

Member

Hồi xưa thầy giáo dạy em hai đường thẳng song song cắt nhau ở vô tận các bác ạh, thế nên các bác cứ tiếp tục tranh luận ạh.

Em nghĩ ai chơi thì cứ chơi, miễn thỏa mãn cái tôi của mình là được, cãi nhau áp đặt ý kiến của mình cho người khác phỏng có ích gì hả các bác, người nào biết thì đã biết rồi, người nào chưa biết thì khám phá tiếp ạh, thế mới là thú vị của việc học hỏi chứ phải không các bác, miễn là đừng "khám" và "phá" nhiều quá các bác nhé:))

Riêng em vẫn rửa tai để được nghe các bác tranh luận hehehe (Em hiếu kỳ, và ham tranh đấu ạh=))=))=))).

Tặng các bác @};-@};-@};-@};-@};-

LVT1974

Member

Nói túm lại sau mấy chục trang tranh cãi kèm theo khá nhiều dẫn chứng hùng hồn :D ta đi đến kết luận như thế này:

1/ Dùng dây có nhiều sợi kim loại có đường kính không nhớn hơn 1mm để toàn bộ dòng điện "chạy" qua toàn bộ tiết diện các dây nhỏ này, tránh hiệu ứng "skin effects".

2/ Dùng dây được sản xuất bằng kim loại có điện trở suất nhỏ (bạc chẳng hạn) và được tạo thành bởi càng nhiều sợi có đường kính 1mm càng tốt để giảm R.

Túm lại ta nên mua sợi cáp động hạ thế 2 core / 4 core cỡ bắp tay hay bắp chân của CADIVI, LSVINA Cable, ...... làm dây loa nhe các bác =))

Có bác nào ko đồng ý ko ???? :D

LVT1974

Member

Bài nầy viết khác

Vào link trên có thể tính R, L, C và độ giảm, độ trể của dây loa ở 200 và 20k Hz.

( PC phải có Java )

Thêm một dẫn chứng về việc dây loa cũng gây ra độ trễ và sự suy giảm tín hiệu âm thanh ở dãi 200Hz - 20kHz khi ra loa nữa các bác ah ! Trang này có vẻ hay đấy vì có đo đạc cụ thể kèm theo phân tích lý thuyết.

Chưa đến tết mà các bác, ta tiếp tục tranh luận nhé ?? !! :))

Chỉnh sửa lần cuối:

drdang

Nhìn thấy cái sự đo đạt của bọn buôn dây thì biết chúng làm ăn thêế nào nhé:
- Thử loa thì dùng loa có điện trở chưa tới 2Ohm, tần số đáp ứng chỉ nằm trong khoảng: 20Hz đến 10Khz, loa này chắc loa vi tính hàng trung quốc quá.
- Trong khi ai cũng đồng ý tầm quan trọng của dây tín hiệu, còn dây nguồn và dây loa mới là cái đáng bàn.......:)) Vậy mà khi test thì test chung cả dây nguồn, dây tín hiệu và dây loa, gộp lại gọi là cables, rồi kết luận: cables pearl là very good.........:)), cái cables này muốn hiểu là dây nguồn? dây tín hiểu hay dây loa? đều được cả..........:)).

drdang

Thêm một dẫn chứng về việc dây loa cũng gây ra độ trễ và sự suy giảm tín hiệu âm thanh ở dãi 200Hz - 20kHz khi ra loa nữa các bác ah ! Trang này có vẻ hay đấy vì có đo đạc cụ thể kèm theo phân tích lý thuyết.

Độ suy giảm là 0.1dB và độ trể là 200ns tức là 0.02 micros, tức là 0.0000....2s (híc đếm không hết số 0 trước số 2).....................:))
Siêu nhân mới nghe nổi bác à..........................:))

vthcid

Member

Độ suy giảm là 0.1dB và độ trể là 200ns tức là 0.02 micros, tức là 0.0000....2s (híc đếm không hết số 0 trước số 2).....................:))
Siêu nhân mới nghe nổi bác à..........................:))

Bác nhầm rồi 200ns là 0,2 micro giây như vậy là có 7 số không thôi sao mà lại không đếm được.
0.1dB thì bằng bao nhiêu bác, có phải còn có 1/10 không? Thế thì suy hao hết còn gì. Phải dùng dây xịn bác ạ.

drdang

Bác nhầm rồi 200ns là 0,2 micro giây như vậy là có 7 số không thôi sao mà lại không đếm được.

Hehe.
Bác tài thật, mình bốc tí thế mà cũng bị bác nắm áo, thôi thì khai thiệt là xài dây rẽ tiền có độ trể là 0.0000002s bác nhé..................:))=D>=D>

vthcid đã viết:
0.1dB thì bằng bao nhiêu bác, có phải còn có 1/10 không? Thế thì suy hao hết còn gì. Phải dùng dây xịn bác ạ.
1/10 gì bác............:))
Bác đi đo thính lực nhé, người bình thường với độ ồn nền 80dB thì phải chênh nhau 3db hoặc 8Hz mới nghe ra nó khác bác nhé (mà cũng chỉ ở khoảng 500Hz đến 5Khz thôi nhé, âm trầm <200Hz hay âm treble>10Khz thì 3dB nghe không thấy khác đâu bác nhé), khác nhau 0.1dB mà nghe ra hóa ra mình có tai dơi à.......................:))

gaffer

Tranh luận 1 hồi rồi còn lại toàn các bác nói dây loa xịn tốt hơn dây điện :))
Các bác dây diện chán bỏ đi hết rồi =))

vthcid

Member

Hehe.
Bác tài thật, mình bốc tí thế mà cũng bị bác nắm áo, thôi thì khai thiệt là xài dây rẽ tiền có độ trể là 0.0000002s bác nhé..................:))=D>=D>

1/10 gì bác............:))
Bác đi đo thính lực nhé, người bình thường với độ ồn nền 80dB thì phải chênh nhau 3db hoặc 8Hz mới nghe ra nó khác bác nhé (mà cũng chỉ ở khoảng 500Hz đến 5Khz thôi nhé, âm trầm <200Hz hay âm treble>10Khz thì 3dB nghe không thấy khác đâu bác nhé), khác nhau 0.1dB mà nghe ra hóa ra mình có tai dơi à.......................:))

Thế không khác gì à bác, sao bác LVT1974 lại nói bên trên là "dẫn chứng" độ trễ và sự suy hao dây dẫn? Bác nói thế hóa ra bác LVT1974 là người dơi à - Em xem phim người dơi rồi hay phết, chắc bác người dơi cũng là audio phi lê bác nhỉ?

locnp

Well-Known Member

Cá nhân em đã từng chơi dây nhợ, bác nào thích chơi thì chơi, em không xúi hay làm khổ bác nào hết. Còn bác nào cho rằng em phí tiền thì cứ việc chỉ trích em, vì em biết rõ nhu cầu của mình nhất. Hiện em đã hài lòng với vụ dây nhợ, tuy nhiên việc tranh luận là điều tốt, theo em thì cứ tiếp tục tranh luận cho đông vui :)

Yếu tố tâm lý là có thật và cái này ai cũng công nhận, nhưng theo em đây chỉ là yếu tố nhất thời tại một thời điểm, cũng như sở thích âm nhạc thay đổi theo tuổi tác vậy. Cái này không liên quan đến dây nhợ nha các bác ạ!

Nếu đưa ra luận điểm rằng ai có tiền mà cảm thấy dây đắt tiền nghe hay hơn thì cứ việc mua thì khác nào đánh đố con người ta, mà bản thân người cần tìm hiểu thông tin cũng bức xúc. Cho em hỏi là trong số các bác không công nhận dây nhợ ảnh hưởng đến chất âm thì đã có bác nào dùng dây Trần Phú hay Cadivi làm dây loa chưa?

Đây là vấn đề cần tranh luận về mặt kỹ thuật lẫn cảm nhận của đôi tai, mong các bác cân bằng giữa hai yếu tố này. Khoa học kỹ thuật không phải lúc nào cũng đúng và đủ, tai người không phải ai cũng giống ai, trước khi mọi việc chưa sáng tỏ thì không nên áp đặt.

Vài dòng tâm sự cùng các bác!

Thân,

drdang

Chào bác locnp.
Khi tranh luận thì phải dựa trên lý bác à.
Xét về kỹ thuật: thì bác dichtv, bác yeu nhạc, bác lehoang40 và bản thân em cũng đã liệt kê tất cả các chứng cứ về L, C, R cho bác thấy cả rồi.
Xét về tai người nghe: thì bác lehoang40 đã đưa cho bác xem giải thưởng 1tr đô của James Randi chưa có người lấy (1 triệu dollars bác nhé, mướn sát thủ còn có người nhận làm chứ nói gì chuyện test dây), các test mù đôi do ABX thực hiện rồi.
Tranh luận về lý, em nghĩ đến thế là tận cùng rồi, nhưng bác vẫn không chịu, cứ một mực là em nghe thấy khác.....:)) vậy bác lehoang40, bác dichtv biết nói sao nửa, chỉ còn cách lấy lòng bác là: bác nghe thấy khác thì cứ dùng đi ạ.
Nói đến thế, bác cũng không chịu, bác cứ bảo là nghe thấy khác rồi đòi hỏi mọi người tranh luận tiếp? Tranh luận gì nửa khi chỉ mỗi câu "Em nghe thấy khác" của bác là đủ để đạp đổ tất cả rồi.

Thôi thì em cũng theo chân bác mà nói: EM NGHE THẤY KHÔNG KHÁC.

HDWorld

Nói chung, dây tốt là dây không ảnh hưởng/tác động đến chất âm.

Theo nghĩa đó, dây tốt không cải thiện chất âm và không che phủ/mất đi tính ưu việt của dàn.

Nếu không đủ khả năng thì nên đầu tư dàn tích hợp ở mức nào đó để tránh nhiễu tín hiệu, jitter.

khoaifeat

Active Member

Em nghe mãi không khác, định VÁC LOA ĐI SƠN ĐEN tuyền để NOM nó KHÁC :)

locnp

Well-Known Member

Chào bác locnp.
Khi tranh luận thì phải dựa trên lý bác à.
Xét về kỹ thuật: thì bác dichtv, bác yeu nhạc, bác lehoang40 và bản thân em cũng đã liệt kê tất cả các chứng cứ về L, C, R cho bác thấy cả rồi.
Xét về tai người nghe: thì bác lehoang40 đã đưa cho bác xem giải thưởng 1tr đô của James Randi chưa có người lấy (1 triệu dollars bác nhé, mướn sát thủ còn có người nhận làm chứ nói gì chuyện test dây), các test mù đôi do ABX thực hiện rồi.
Tranh luận về lý, em nghĩ đến thế là tận cùng rồi, nhưng bác vẫn không chịu, cứ một mực là em nghe thấy khác.....:)) vậy bác lehoang40, bác dichtv biết nói sao nửa, chỉ còn cách lấy lòng bác là: bác nghe thấy khác thì cứ dùng đi ạ.
Nói đến thế, bác cũng không chịu, bác cứ bảo là nghe thấy khác rồi đòi hỏi mọi người tranh luận tiếp? Tranh luận gì nửa khi chỉ mỗi câu "Em nghe thấy khác" của bác là đủ để đạp đổ tất cả rồi.

Thôi thì em cũng theo chân bác mà nói: EM NGHE THẤY KHÔNG KHÁC.

Tranh luận thì không cần phải lấy lòng bác ạ, như em và bác lehoang40 chẳng phải không biết nhau, tuy nhiên bất đồng quan điểm thì vẫn cứ phải tranh luận đấy thôi, còn anh em thì vẫn là anh em. Anh vẫn là anh, em vẫn là em bác ạ!!!

Giải thưởng 1 triệu USD em không quan tâm vì chắc chắn em không thể tham gia được.

Em không phải dân kỹ thuật, các dẫn chứng về L, R, C cũng làm em khá mù mờ, cụ thể trở kháng thay đổi theo tần số mà em chưa thể hình dung là nó thay đổi thế nào, nhìn vào cái biểu đồ muốn nổ con mắt bác ạ. Ngay cả bác YeuNhac cũng chưa xác nhận là dây nhợ có ảnh hưởng chất âm hay không cơ mà?

Em nghe khác thì em nói khác, việc gì phải tự lừa dối mình? Không phải chỉ mình em nghe thấy khác mà nhiều bác cũng công nhận nghe thấy khác, bác đỗ lỗi cho em đạp đổ à??? Tranh luận để ra vấn đề chứ không phải để bắt lỗi câu chữ bác ạ.

Mong bác tham gia 1 cách tích cự hơn, không vì bất đồng quan điểm mà bắt bẻ nhau.

Thân,

LVT1974

Member

Nếu đưa ra luận điểm rằng ai có tiền mà cảm thấy dây đắt tiền nghe hay hơn thì cứ việc mua thì khác nào đánh đố con người ta, mà bản thân người cần tìm hiểu thông tin cũng bức xúc. Cho em hỏi là trong số các bác không công nhận dây nhợ ảnh hưởng đến chất âm thì đã có bác nào dùng dây Trần Phú hay Cadivi làm dây loa chưa?

Thích nhứt cái câu này của bác :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên