Định dạng này có phải lossless không các bác???

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

MytvHN

Well-Known Member
em có convert 1 file nhạc sang mp4 400kbps và thật sự thấy ngạc nhiên về chất lượng với dung lượng của nó không biết có bác nào gặp chưa,à còn nữa khi em convert ngược lại WAV thì Audiochecker nó vẫn nhận là CDDA

File gốc

File convert

File Convert Ngược

Bây giờ em muốn hỏi liệu đây có phải lossless ko và nó với FLAC thế nào???.

Đây là file nhạc: Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat

Thanks tất cả các bác đã quan tâm

tiachop

Well-Known Member
Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Đừng có tin vào mấy phần mềm test rồi chếch với choát bác ơi, có bác nào từng convert file mp3 64kpbs lên WAV rồi xuống Flac nó cũng nhận là CDDA đó =))
Bây giờ hàng giả (không từ CD gốc), hàng dựng (nâng từ mp3/ flac lên WAV thậm chí lên luôn NRG) đầy rẫy nếu dựa vào Audiochecker rồi tin nó tới khi Giác Ngộ không chừng phải format hết HDD đó =))

tusontay

Huyền Thoại

Mấy bác ở Anh Duy Audio khuyên em nên tin vào cái tai mình ấy. :D

MytvHN

Well-Known Member

Đừng có tin vào mấy phần mềm test rồi chếch với choát bác ơi, có bác nào từng convert file mp3 64kpbs lên WAV rồi xuống Flac nó cũng nhận là CDDA đó =))
Bây giờ hàng giả (không từ CD gốc), hàng dựng (nâng từ mp3/ flac lên WAV thậm chí lên luôn NRG) đầy rẫy nếu dựa vào Audiochecker rồi tin nó tới khi Giác Ngộ không chừng phải format hết HDD đó =))

Tại em thấy cái phổ của nó cũng đẹp nên với bất ngờ,mà em thử nghe cũng chẳng nhận ra sự khác biệt nữa kia ko biết có phải tai trâu ko nữa

tiachop

Well-Known Member

Vấn đề khác biệt giữa flac với WAV hay những định dạng khác với WAV là ở độ "mềm" và dãi động rộng :)) 2 cái này chỉ ở CD gốc hoặc bản Rip từ nó mới có được thôi !!
- Với những bản CD copy trên phôi dỏm dễ thấy nhất là âm thanh nghe "cứng", "khô" mất đi độ uyển chuyển lên xuống của âm nhạc ( với Cd xịn khi nghe có thể lắc lư quay cuồng với nó còn với CD copy thì No )
- Mp3 thì khỏi nói, với flac khi encode xuống từ WAV mặc dù các cụ già nói rằng nó chẳng mất gì cả :-h , nó cũng như Winrar khi nâng lại WAV thì cũng như "chưa bao giờ có cuộc chia ly" và chúng ta có thể tiết kiệm vô số tài nguyên HDD từ việc đó, và kể cả khi để vậy mà nghe thì nó chẳng khác gì =))

Riêng với em hành động encode từ WAV xuống flac/ape la việc làm ngu xuẩn nhất mà những người nghe/chơi nhạc đã làm!
Why? - Vì khi tạo ra file flac như thế thì dãi động của bản nhạc đã bị ép lại rồi, không dàn trãi mênh mông như WAV nữa, nếu nghe có thể thấy là 3 dãi Low Mid Hight đã nhập chung lại làm một ( có thể nói như thế ), cục bộ mất đi sự uyển chuyển vốn có của âm nhạc ( mấy chương trình ca nhạc phần giới thiệu có mấy nốt nhạc bay ra là uyển chuyển vậy =)) )

Nếu đã chơi nhạc thì tốt nhất vẫn là CD gốc, không có CD gốc thì bản Rip từ nó như WAV hay NRG cũng OK, với những nguồn như thế này thì dù có chếch với choát ra MPEG 90% CDDA 99% hay bất kể kết quả nào là đều chất lượng 100%. Còn chếch với choát hàng vớ vẩn có ra 100% CDDA đi nữa thì theo quy luật 20/80 có 20% uploader up lên 80% nguồn chất lượng mà thôi =))

MytvHN

Well-Known Member

Vấn đề khác biệt giữa flac với WAV hay những định dạng khác với WAV là ở độ "mềm" và dãi động rộng :)) 2 cái này chỉ ở CD gốc hoặc bản Rip từ nó mới có được thôi !!
- Với những bản CD copy trên phôi dỏm dễ thấy nhất là âm thanh nghe "cứng", "khô" mất đi độ uyển chuyển lên xuống của âm nhạc ( với Cd xịn khi nghe có thể lắc lư quay cuồng với nó còn với CD copy thì No )
- Mp3 thì khỏi nói, với flac khi encode xuống từ WAV mặc dù các cụ già nói rằng nó chẳng mất gì cả :-h , nó cũng như Winrar khi nâng lại WAV thì cũng như "chưa bao giờ có cuộc chia ly" và chúng ta có thể tiết kiệm vô số tài nguyên HDD từ việc đó, và kể cả khi để vậy mà nghe thì nó chẳng khác gì =))

Riêng với em hành động encode từ WAV xuống flac/ape la việc làm ngu xuẩn nhất mà những người nghe/chơi nhạc đã làm!
Why? - Vì khi tạo ra file flac như thế thì dãi động của bản nhạc đã bị ép lại rồi, không dàn trãi mênh mông như WAV nữa, nếu nghe có thể thấy là 3 dãi Low Mid Hight đã nhập chung lại làm một ( có thể nói như thế ), cục bộ mất đi sự uyển chuyển vốn có của âm nhạc ( mấy chương trình ca nhạc phần giới thiệu có mấy nốt nhạc bay ra là uyển chuyển vậy =)) )

Nếu đã chơi nhạc thì tốt nhất vẫn là CD gốc, không có CD gốc thì bản Rip từ nó như WAV hay NRG cũng OK, với những nguồn như thế này thì dù có chếch với choát ra MPEG 90% CDDA 99% hay bất kể kết quả nào là đều chất lượng 100%. Còn chếch với choát hàng vớ vẩn có ra 100% CDDA đi nữa thì theo quy luật 20/80 có 20% uploader up lên 80% nguồn chất lượng mà thôi =))
Thế thì chế cm em rùi,vừa convert gần 100 album xuống flac.huhu

tiachop

Well-Known Member

Thế thì chế cm em rùi,vừa convert gần 100 album xuống flac.huhu
WAV thì nén bằng Winrar lại khi cần thì xả ra có chết thằng Tây nào đâu bác, xuống flac làm gì!?

hoanganhdlkt

Mình thì để vậy:D Down về cái nào NRG thì giữ nguyên NRG, (Nếu chuyển WAV vẫn giữ NRG lại) WAV thì giữ nguyên WAV, cái nào FLAC thì để FLAC (chủ yếu là nhạc cổ điển phương tây ( Loại nhac bác học này nghe mãi vẫn không hiểu). Mình ưu tiên NRG -> WAV -> FLAC. Gời ngót nghét 800GB Lossless với 500GB DVD nhạc PBN và ASIA roài:p

tiachop

Well-Known Member

Nhạc cổ điển nghe để thư giãn, để cảm nhận chứ có ai nghe nhạc CĐ để hiểu đâu bác!?
Vấn đề là nghe có thích hay chán mà thôi, nếu thích thì coi như giác ngộ còn k thì chưa!
Vậy thôi =))

haipvg

Well-Known Member

Nói rằng flac không bằng wave là hiểu chưa đúng về flac. Nếu khi nghe bằng file flac mà thấy nó kém wave thì chỉ có 1 trong 2 nguyên nhân:
1. Người nghe tự kỷ ám thị rằng flac kém hơn nên nghe ra thế
2. Phần mềm giải mã flac tồi, làm mất tính nguyên gốc của file
Nếu ta đem 1 file wave nén lại thành flac rồi bung ngược file flac ra wave, dùng phần mềm kiểm tra tính toàn vẹn của file là check md5 thì cho ra kết quả 2 file đầu cuối giống hệt nhau.
Quan trọng là nguồn để tạo flac có tốt không thôi.
Nếu không tin tưởng phần mềm giải mã flac thì ta có thể bung nó thành wave rồi nghe cho yên tâm.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Mấy bác ở Anh Duy Audio khuyên em nên tin vào cái tai mình ấy. :D
Đạt đến cái tai thì để xem bộ dàn nghe nhạc thế nào đã, rồi tâm trạng nữa, đang nghe nhạc mà vợ nấu món ngon thì vào bếp với vợ đã =))

overkillx

Huyền Thoại

Chơi nhạc flac 24bit đi các bác, khỏi lo vụ chếch choác :D

tiachop

Well-Known Member

Nói rằng flac không bằng wave là hiểu chưa đúng về flac. Nếu khi nghe bằng file flac mà thấy nó kém wave thì chỉ có 1 trong 2 nguyên nhân:
1. Người nghe tự kỷ ám thị rằng flac kém hơn nên nghe ra thế
2. Phần mềm giải mã flac tồi, làm mất tính nguyên gốc của file
Nếu ta đem 1 file wave nén lại thành flac rồi bung ngược file flac ra wave, dùng phần mềm kiểm tra tính toàn vẹn của file là check md5 thì cho ra kết quả 2 file đầu cuối giống hệt nhau.
Quan trọng là nguồn để tạo flac có tốt không thôi.
Nếu không tin tưởng phần mềm giải mã flac thì ta có thể bung nó thành wave rồi nghe cho yên tâm.

Điều bác nói hoàn toàn đúng khi " đem 1 file wave nén lại thành flac rồi bung ngược file flac ra wave, dùng phần mềm kiểm tra tính toàn vẹn của file là check md5 thì cho ra kết quả 2 file đầu cuối giống hệt nhau ", em đã check nhiều lần và mù quáng tin rằng flac với WAV giống nhau :-??

Nhưng khi nghe thì lại hoàn toàn khác - đó mới là vấn đề! Em đã test nhiều lần mới dám nói rằng flac không bằng wave bác ạ \m/
Em mới vừa test lại 1 lần nữa và kết quả cũng k thay đổi là flac ->WAV tệ hơn WAV gốc, nhưng mạng cùi k up lên nổi bản test của em nên nếu cần để mai em đi ra ngoài đưa lên cho bác tham khảo ;)

liat9xof

Well-Known Member
Re: Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Bạn nên thận trọng với những gì mình nói..đặc biệt là cái câu in đậm. Biết thì nói không biết thì nín..làm ơn hạn chế tuyên truyền những kiến thức lố bịch như thế. Lossless không phải bắt nguồn từ VN vì thế đừng THÁNH quá mức..

tiachop

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Biết thì nói không biết thì nín..
Câu đó nên dùng để tự nhắc nhở bác đi ! Ít ra thì em cũng đã test rất nhiều trước khi kết luận, k như bác bang vô nói người khác tuyên truyền lố bịch mà k kiểm chứng.

liat9xof

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Câu đó nên dùng để tự nhắc nhở bác đi ! Ít ra thì em cũng đã test rất nhiều trước khi kết luận, k như bác bang vô nói người khác tuyên truyền lố bịch mà k kiểm chứng.

Cái cách vỗ ngực phán chuyện như thánh của bác..trong mắt tôi bác chẳng khác mấy lão có nhiều lúa. "em cũng đã test"..trời ạ..bác là bác người khác là người khác..bác áp đặt cái suy nghĩ của bản thân lên suy nghĩ của người khác..rồi nói người khác ngu xuẩn. Nói thật những người mang tâm lý khi nghe nhạc tôi gặp không ít..đa phần họ cũng nguy hiểm như bác vậy

PS// "đừng bao giờ chà đạp thành quả lao động của người khác"

tiachop

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Cái cách vỗ ngực phán chuyện như thánh của bác..trong mắt tôi bác chẳng khác mấy lão có nhiều lúa. "em cũng đã test"..trời ạ..bác là bác người khác là người khác..bác áp đặt cái suy nghĩ của bản thân lên suy nghĩ của người khác..rồi nói người khác ngu xuẩn. Nói thật những người mang tâm lý khi nghe nhạc tôi gặp không ít..đa phần họ cũng nguy hiểm như bác vậy

PS// "đừng bao giờ chà đạp thành quả lao động của người khác"
Có nghĩa là bác vẫn cho rằng flac và wav là như nhau rồi, còn áp đặt người biết nghe nhạc là mang tâm lý nữa.
Nói chung là bác chà đạp lên việc phát hiện ra điều khác thường về vấn đề này của người khác.
Bác phán câu P/s ra thì cũng nên nhìn lại bản thân mình có làm được chưa đã nhé!!

haipvg

Well-Known Member

Mình không biết phần mềm check md5 cơ chế hoạt động thế nào. Giả sử khi check md5 cho ra mã của 2 file giống hệt nhau, tức là 2 file đó giống nhau đến từng bit mà khi nghe lại khác nhau thì là điều không thể hiểu được. Còn nếu khác nhau thật thì phần mềm hoặc cơ chế check md5 là 1 thứ lừa đảo.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên