Định dạng này có phải lossless không các bác???

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

liat9xof

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Có nghĩa là bác vẫn cho rằng flac và wav là như nhau rồi, còn áp đặt người biết nghe nhạc là mang tâm lý nữa.
Nói chung là bác chà đạp lên việc phát hiện ra điều khác thường về vấn đề này của người khác.
Bác phán câu P/s ra thì cũng nên nhìn lại bản thân mình có làm được chưa đã nhé!!

Phí mất mấy phút cuộc đời để nói chuyện với bác..

vu_vantien

Well-Known Member
Ðề: Định dạng này có phải lossless không các bác???

Mình thì đồng ý với bạn tiachop rằng WAV hơn FLAC do độ trễ thấp hơn và quá trình giải mã FLAC của thiết bị có phần làm giảm chất lượng âm vốn có của file (như ta đã biết thì WAV là định dạng ko nén còn FLAC là định dạng đã được nén lại). Nhưng như m` đã từng so sánh file WAV ban đầu (F1) & 1 file WAV được tạo ra từ file F1 theo quy trình WAV (F1) -> FLAC (F1) -> WAV (F2) thì chất lượng ko suy giảm. Vì lí do trên nên m` thường convert lại FLAC thành WAV để nghe (đảm bảo phê hơn FLAC) nhưng vì dung lượng ổ cứng có hạn nên nghe xong 1 album lại xóa hết file WAV đó đi :)

haipvg

Well-Known Member

Mình thì đồng ý với bạn tiachop rằng WAV hơn FLAC do độ trễ thấp hơn và quá trình giải mã FLAC của thiết bị có phần làm giảm chất lượng âm vốn có của file (như ta đã biết thì WAV là định dạng ko nén còn FLAC là định dạng đã được nén lại). Nhưng như m` đã từng so sánh file WAV ban đầu (F1) & 1 file WAV được tạo ra từ file F1 theo quy trình WAV (F1) -> FLAC (F1) -> WAV (F2) thì chất lượng ko suy giảm. Vì lí do trên nên m` thường convert lại FLAC thành WAV để nghe (đảm bảo phê hơn FLAC) nhưng vì dung lượng ổ cứng có hạn nên nghe xong 1 album lại xóa hết file WAV đó đi :)

Mình cũng đồng ý với bác, nếu phát nhạc trực tiếp từ flac mà so với trực tiếp từ wav thì "có thể" chất lượng khác nhau, nhưng đã bung từ flac ra wav rồi mà lại cùng từ 1 nguồn thì sự khác nhau là rất rất khó hiểu.

the_calm_dawn

Việc nén Wav xuống Flac rồi "giải nén" lại ra Wav cũng có thể coi như nén/giải nén file rar vậy, check mã md5 sẽ cho kết quả giống hệt nhau, dĩ nhiên không có gì tuyệt đối 100% nhưng nói chất lượng f2 files Wav ban đầu và sau như nhau là hoàn toàn có cơ sở.

MytvHN

Well-Known Member

nghe các bác em cũng vừa mới test xong
em lấy 1 file WAV sau đó check MD5 rồi convert sang Flac rồi lại convert ngược lại WAC check MD5 Đúng là MD5 của file đầu và file đã convert ngược lại là giống nhau

tiachop

Well-Known Member

Check md5 cho kq giống nhau thì cả thế giới check cả rồi các bác à!
Có bác nào nghe ra được wav ban đầu và sau convert khác nhau chưa em muốn cho em cái nhận xét chứ k cần chứng minh bằng md5.
Chẳng cần tới dàn 21 tỷ, chỉ cái dàn cùi Denon N7 thôi em cũng nghe ra đâu là WAV ban đầu và wav từ flac lên (check md5 & crc giống như nhau)

MytvHN

Well-Known Member

Các bác đã dow cái file của em về xem chưa???em vừa so sánh nó với AAC (M4A) thì 2 cái dung lượng bằng nhau nhưng nhìn Spectrum thì thằng mp4 nó ăn đứt thằng M4A (Cùng 320kbps) còn nghe thì em chưa nhận ra dc sự khác biệt

tusontay

Huyền Thoại

Các bác cứ quá quan tâm đến md5 làm j nhỉ? Bản thân md5 chỉ thể hiện sự toàn vẹn của file mà thôi. :)

Em và một vài người bạn ở HD Sơn Tây đã thử nghiệm trên bộ dàn cùi Sound M-Audio2496 -> MD Sony -> Amply Denon 890DG -> Jamo dòng D.
Nén bằng EAC và dBpowerAMP ra WAV, FLAC (Uncompressed & Compress), Mp3 (CBR, 320Kbps).
Test mù (nhờ con bé con chủ nhà ngồi Click ngẫu nhiên). Play lần lượt bằng Jplay, HQ Player, Foobar2000

Kết quả (Dựa trên đánh giá chung của 7 người để tổng hợp):
- WAV & FLAC Uncompress chất lượng giống nhau, không phân biệt được.
- FLAC (nén cấp độ 5): nhạt, bass không sâu.
- Mp3 (CBR, 320Kbps) kém nhất.

vu_vantien

Well-Known Member

Mình thì check = phổ (zoom to hết cỡ có thể) & nghe = tai để kiểm tra chất lượng chứ ko dùng MD5, tất nhiên MD5 cũng là 1 công cụ hữu hiệu để kiểm tra tính toàn vẹn của file. Nên nhớ là chỉ cần khác nhau 1 bit thì MD5 cũng khác nhau rồi nhé :).

haipvg

Well-Known Member

Vấn đề ở chỗ 2 file giống hệt nhau (tạm khẳng định vậy thông qua check md5) mà phát lên lại khác nhau thì sự sai khác đó đến từ đâu?

the_calm_dawn

- WAV & FLAC Uncompress chất lượng giống nhau, không phân biệt được.
- FLAC (nén cấp độ 5): nhạt, bass không sâu.CBR, 320Kbps) kém nhất.
Flac không nén thì dĩ nhiên chất lượng như Wav, em mới thử Wav->Uncompressed Flac->Wav thì đầu cuối như nhau, nhưng quên mất chưa thử nén xuống các mức khác, nếu như ý bác tiachop là có thể phân biệt Wav và Uncompressed Flac bằng tai thì thực sự quá nể phục :)

tusontay

Huyền Thoại

Flac không nén thì dĩ nhiên chất lượng như Wav, em mới thử Wav->Uncompressed Flac->Wav thì đầu cuối như nhau, nhưng quên mất chưa thử nén xuống các mức khác, nếu như ý bác tiachop là có thể phân biệt Wav và Uncompressed Flac bằng tai thì thực sự quá nể phục :)
FLAC Uncompressed với WAV mà phân biệt được thì quá tài giỏi. :(
Nếu phân biệt FLAC nén cấp thấp với WAV, nghe bằng những bản nhạc quen thuộc thì không khó lắm, vì FLAC nhạt hơn khá nhiều. :)
Em thì em vẫn kết WAV, chỉ tiếc nó không hỗ trợ Add Tag, đành dùng FLAC Uncompressed. :D

the_calm_dawn

FLAC Uncompressed với WAV mà phân biệt được thì quá tài giỏi. :(
Nếu phân biệt FLAC nén cấp thấp với WAV, nghe bằng những bản nhạc quen thuộc thì không khó lắm, vì FLAC nhạt hơn khá nhiều. :)
Em thì em vẫn kết WAV, chỉ tiếc nó không hỗ trợ Add Tag, đành dùng FLAC Uncompressed. :D
Em giống bác dòng cuối cùng :))

tiachop

Well-Known Member

Em không phân biệt wav với flac mà wav với wav từ flac lên( wav nén xuống flac rồi trở lại wav )
Khác biệt cơ bản ở độ sâu, độ chi tiết và quan trọng nhất là sự liên kết hài hoà liên tục ở 3 dãi. Với wav từ flac 3 dãi thấp trung cao không còn liên kết mà rời rạc dẫn tới tổng thể bài nhạc đều đều không cảm xúc.
Với những bản phối của Asia, các bác có thể nhận ra điều khác biệt này dễ nhất.

vu_vantien

Well-Known Member

Em không phân biệt wav với flac mà wav với wav từ flac lên( wav nén xuống flac rồi trở lại wav )
Khác biệt cơ bản ở độ sâu, độ chi tiết và quan trọng nhất là sự liên kết hài hoà liên tục ở 3 dãi. Với wav từ flac 3 dãi thấp trung cao không còn liên kết mà rời rạc dẫn tới tổng thể bài nhạc đều đều không cảm xúc.
Với những bản phối của Asia, các bác có thể nhận ra điều khác biệt này dễ nhất.

Bác nầu tay to vào kiểm chứng nầu, bộ giàn e cùi + ít nghe Asia => ko dám ý kiến ý cò nhiều :)).

starduy

- Với những bản CD copy trên phôi dỏm dễ thấy nhất là âm thanh nghe "cứng", "khô" mất đi độ uyển chuyển lên xuống của âm nhạc ( với Cd xịn khi nghe có thể lắc lư quay cuồng với nó còn với CD copy thì No )
1 cái phôi dỏm với cái phôi xịn mà bác cũng phân biên dc thì bác quá pro rồi,và tôi không bao giờ tin vào khả năng đó của bác

tiachop

Well-Known Member

1 cái phôi dỏm với cái phôi xịn mà bác cũng phân biên dc thì bác quá pro rồi,và tôi không bao giờ tin vào khả năng đó của bác

Em đâu cần bác tin em (trước đây em cũng như bác thôi).
Việc phôi dập hay hơn phôi copy từ lâu người chơi nhạc đã biết rồi, bác không chấp nhận thì kệ bác :p

starduy

1 bản FLAC Uncompressed với 1 bản WAV chưa chắc bác đã phân biệt dc chứ đừng nói đến cd copy với cd xịn mà phân biệt dc,bác chém gió cũng vừa phải thôi chứ

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Càng ngày tín đồ audio nhà mình càng muốn có "chất" trong âm nhạc, rất khó để phân biệt bằng tai cho lossless? [-X:((

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên