Định dạng nhạc tốt nhất

PhanNhatMinh

Xin chào toàn thể cả nhà,

Em là dân lossless từ mấy năm nay, :-j Chắc hẳn cộng đồng HD cũng nhiều người giống mình phải không? Tuy vào nghề cũng lâu nhưng đến giờ em vẫn chưa đánh giá được định dạng nhạc tốt nhất để lưu trữ trong máy. Rất mong hôm nay được các bác chỉ giáo.

Trước tiên xin nêu một số nhận xét riêng, có gì sai xin thông cảm

1) WAV
Sam Bit = 1 Hz - 16.777216 MHz
Định dạng wav được các bạn trong rum rất ưu thích, cụ thể là bác QUẠT 3 TJU, ai vô acc media của bác í là biết.
Ưu: Thường thì 1441 Kb/s, rất là tốt
Nhược: Chím nhiều ổ cứng, FOOBAR chạy thì không hỗ trợ tag... nên thường bị lỗi như
Could not update tags (Tagging of this file format is not supported) on:
"D:\Downloads\13. Yesterday.wav"

2) FLAC, APE, M4A
Sam bit = 1 Hz to 640 kHz
Bit per Sample = 4, 8, 16, 24, (32) :O
Ưu: Nén nhạc, tiết kiệm ổ cứng
Nhược:
+) Chả biết lossless có lossless thật ko vì lúc chạy nó kiu là một số lẻ Kb/s vd cỡ 780 Kb/s. Chả biết có ngang với WAV 1441 lúc chưa nén ko.
+) Chạy tốn CPU
+) Chạy phải có chương trình riêng mới hay

Các bác nghĩ sao?

3) MP3
Sam bit = 8, 11.025, 12, 16, 22.05, 24, 32, 44.1, 48 kHz
Bitrate max = 320 kbit/s

Chỉnh sửa lần cuối:

tanpatto

Member
Ðề: Định dạng nhạc tốt nhất

Em thì thường rip nhạc theo định dạng .WAV. Dễ sài, dễ dùng, không phải cài thêm phần mềm nào mà chất lượng lại tốt nhất :">.

lychanhhao

Active Member

Vậy mấy trường hợp những bản nhạc được rip từ DVDA hoặc đĩa Vinyl thì sao? Theo mình biết thì thằng WAV chỉ được 16 bit 44100 Hz, còn FLAC hay APE có thể đạt được 24bit/ 192000 Hz thậm chí là 32bit/192000Hz ( cái này mình chưa tận mắt thấy). Nhưng nói đi cũng nói lại 16bit/44100Hz và 24bit/96000Hz với tai trâu của mình cùng dàn âm thanh củ hành của mình thì thật sự chưa phân biệt nổi. Tuy nhiên nghe nhạc 24bit/96000Hz một số bài nghe rất trong, sạch (hay đó là cảm giác tâm lý thì mình không biết).

Lại Văn Sâm

Vậy mấy trường hợp những bản nhạc được rip từ DVDA hoặc đĩa Vinyl thì sao? Theo mình biết thì thằng WAV chỉ được 16 bit 44100 Hz, còn FLAC hay APE có thể đạt được 24bit/ 192000 Hz thậm chí là 32bit/192000Hz ( cái này mình chưa tận mắt thấy). Nhưng nói đi cũng nói lại 16bit/44100Hz và 24bit/96000Hz với tai trâu của mình cùng dàn âm thanh củ hành của mình thì thật sự chưa phân biệt nổi. Tuy nhiên nghe nhạc 24bit/96000Hz một số bài nghe rất trong, sạch (hay đó là cảm giác tâm lý thì mình không biết).

Cũng tuỳ nguồn bạn ạ, nếu CD mà rip lên 24bit/ 192000 Hz thì cũng chỉ tốn ổ cứng thôi chứ chất lượng không lên được đâu.

SACD hoặc DVDA lên tới 24 bit nhưng đòi hỏi phải có đầu đọc để giải mã được những đĩa định dạng nhạc đó, mà chương trình thì không phong phú như CD, túm lại cứ CD cho nó lành :-"
Topic này sao lại post đây nhỉ ?

naiveryan

Member

FLAC APE nó giống như bạn nén vào 1 file .rar vậy, ko bị mất dữ liệu đâu nhé

doanxem

Well-Known Member

lý do chơi FLAC và RIP perfect theo EAC

doanxem

Well-Known Member

sao k dùng ibus ấy,có sẵn rồi mà bạn

quynhnet

Banned

Mình thấy dts là nhất, nhiều kênh, nó nặng nên nó... hay. Thực ra các bạn cứ đi tìm player, trong khi anh Microsoft đã có WMP rồi, chạy ngọt ngào, theo tai tớ thì hay hơn và chả bao giờ báo lỗi như foobar.

doanxem

Well-Known Member

em vôi quá nên không để ý. Bác có xài ubuntu không bác, có gì bác chỉ giáo cho em mấy đường. Em vẫn còn mù mờ lắm.
trước dùng rồi lại cài win do 1 số phần mềm k có trên ubuntu bạn à,ubuntu sài cũng sướng tội cái nghe nhạc k có f2k,phim hd k có MPC lập trình SQL k có .. thứ mình cần nó k có,định cài ở ảo để cài win nhưng hơi ngại,hiện vẫn đang dùng cả 2,nhưng p2p trả nợ torrent nên vẫn phải vô win XP nh hơn.
@quynhnet:nói như bạn này thì nghe lossy chứ đừng nghe lossless làm chi cho mệt.nghe WMP thì vô đối rồi.nhạc nào nghe chả như nhau.

Ludwig

Ðề: Định dạng WAV

Xin chào,
mình là thành viên mới, xin hỏi khi Down nhạc về mà có đuôi.WAV
Muốn bung File .rar phải làm sao để lưu lại được?

quynhnet

Banned

@quynhnet:nói như bạn này thì nghe lossy chứ đừng nghe lossless làm chi cho mệt.nghe WMP thì vô đối rồi.nhạc nào nghe chả như nhau.

Ủa mình không biết dts là lossy, nào giờ tưởng là lossless chứ :p . Cả 1 cái cty microsoft bự gần nhất hành tinh mà thua anh peter gì đó chế ra cái foobar dở người kia à?

P/S: Tớ dùng WMP xuất optical cho receiver nó xử.

Coconut

Member

LPCM là nhất, dù nó khá hiếm và khó chơi. :D

lychanhhao

Active Member

Ủa mình không biết dts là lossy, nào giờ tưởng là lossless chứ :p . Cả 1 cái cty microsoft bự gần nhất hành tinh mà thua anh peter gì đó chế ra cái foobar dở người kia à?

P/S: Tớ dùng WMP xuất optical cho receiver nó xử.
Hì tớ chỉ nghe bằng bộ loa cùi với cái "sao cạc" cùi thôi, nhưng tớ vẫn thấy khác nhau một trời một vực. Tớ cũng thích xài WMP lắm vì nó quản lý album cực tốt, nhưng khi nghe lossless tớ chả bao giờ đụng tới thằng WMP cả. Bạn gái tớ chả phải là dân nghe nhạc mà khi tớ vừa mở thằng WMP lên thì cô ấy bảo :" Ủa sao nó khác hồi nãy a? Nghe dở hơn thấy rõ luôn". Có thể trình độ thẩm âm của em còn quá kém, nhưng em cũng tự hỏi :" Không lẽ cả cộng đồng nghe nhạc lossless đều là những tên dở hơi à? Windows có sẵn WMP không xài tự dưng bên cái thằng foobar2000 về làm quái gì cho mệt xác, rùi còn phải cấu hình cấu hiếc nữa".

DTS đâu phải là lossless bác, vì nó có bị nén đâu?

quynhnet

Banned

Hì tớ chỉ nghe bằng bộ loa cùi với cái "sao cạc" cùi thôi, nhưng tớ vẫn thấy khác nhau một trời một vực. Tớ cũng thích xài WMP lắm vì nó quản lý album cực tốt, nhưng khi nghe lossless tớ chả bao giờ đụng tới thằng WMP cả. Bạn gái tớ chả phải là dân nghe nhạc mà khi tớ vừa mở thằng WMP lên thì cô ấy bảo :" Ủa sao nó khác hồi nãy a? Nghe dở hơn thấy rõ luôn". Có thể trình độ thẩm âm của em còn quá kém, nhưng em cũng tự hỏi :" Không lẽ cả cộng đồng nghe nhạc lossless đều là những tên dở hơi à? Windows có sẵn WMP không xài tự dưng bên cái thằng foobar2000 về làm quái gì cho mệt xác, rùi còn phải cấu hình cấu hiếc nữa".

DTS đâu phải là lossless bác, vì nó có bị nén đâu?

Thế à? Thế thì chắc tớ rút khỏi bàn luận. Với lại tớ là tín đồ đa kênh, đi tranh luận với tín đồ 2 kênh thì vỡ mặt. foobar nó chơi đa kênh rất nản, cứ fải chỉnh output liên tục nếu muốn đổi qua nhạc 2 kênh và ngược lại.

lychanhhao

Active Member

Thế à? Thế thì chắc tớ rút khỏi bàn luận. Với lại tớ là tín đồ đa kênh, đi tranh luận với tín đồ 2 kênh thì vỡ mặt. foobar nó chơi đa kênh rất nản, cứ fải chỉnh output liên tục nếu muốn đổi qua nhạc 2 kênh và ngược lại.
Em mới nghe nhạc lossless hơn được tháng thui bác ợ. Nhưng theo em biết là các tín đồ audiophile trên thế giới đều thích thằng 2 kênh hơn, và họ đánh giá đĩa vinyl cao hơn đĩa kỹ thuật số.

lychanhhao

Active Member

hình như cái đó là âm thanh có trong 1 số phim HD đó bác. Cái đó em đang đau đầu không biết convert kiểu j đây.
À, bác nói e mới nhớ, cái đĩa Kitaro của em nó là MLP, dùng DVD audio extractor xong thì chả bit chơi bằng thằng lào, đành phải để cho nó convert sang flac.

duong0912

Well-Known Member

CD là ok nhất,lossless chỉ là trung gian trước khi burn vào CD và nghe trên CDP,tất nhiên thì tôi vote cho WAV,nhưng nếu đc chọn cách copy vào máy thì tôi không nghe lossless trên máy PC mà chỉ dùng PC để chứa file ảnh của CD .

doanxem

Well-Known Member

CD là ok nhất,lossless chỉ là trung gian trước khi burn vào CD và nghe trên CDP,tất nhiên thì tôi vote cho WAV,nhưng nếu đc chọn cách copy vào máy thì tôi không nghe lossless trên máy PC mà chỉ dùng PC để chứa file ảnh của CD .

có lẽ k ít người thắc mắc và nghĩ rằng tạo iso của cd và nghe trên PC vẫn là nhất,vấn đề này thì k hiểu biết nên k dám bàn nhưng nếu như bác thì người ta bỏ tiền ra mua Cd làm chi nhỉ?người ta có cộng đồng chia sẻ rip CD làm gì nữa nhỉ?... sao phải có phần mềm rip chuẩn nữa nhỉ?...nếu chỉ nói nghe thì có cd gốc bật vẫn là nhất tạo iso làm gì cho mệt.

Bên trên