Định dạng nhạc tốt nhất

YeuNhac

Banned
Ðề: Định dạng nhạc tốt nhất

Bạn lychanhhao nói rất là chính xác, bạn chưa thấy thì giờ mình nhân đây cho thấy luôn. Đây là một bản nhạc RIP từ đĩa Vinyl, chất lượng 24-Bit/192-kHz. Xin hãy test thử và cảm nhân nhé.
EM NÓ ĐÂY:

Nói thật là những thông số của một bản nhạc mình cũng ko rành. Xin các bác chỉ giáo...

Ủa mà sao em post mấy cái link lên cho mọi người châm cứu ko được nhỉ. Luật gì mà ác quá

RIP từ dĩa Vinyl, chất lượng 24-Bit/192-kHz !!! để nghe rõ tiếng kim rọt rẹt à!?

vista2000

Member

haha đang chơi flac với cplay và xxhiend,thằng cplay ram k tốn lắm,nhạc nghe trong hơn,âm chuẩn hơn,tiếng nhạc cụ rõ ràng,thằng xxhiend thì ram tốn vãi 500mb là ít,nghe nhạc load khá chậm,cũng như f2k thời kỳ đầu nó cũng xấu hoắc,nhìn thấy nản,nhưng quen rồi với f2k nên k ngại giao diện xấu,nghe nó mượt là được,test thử 1 bài với f2k so với cplay và xx thì f2k k phải đối(f2k đã config cận lực rồi đấy chỉnh trong DSP nh vãi mà k ăn được.hehe).tội cái là 2 chú e kia chỉ chơi được flac và wav + mp3 nữa thì phải à còn wv nữa chứ,nhưng đếch cần,chỉ cần flac là ngọt.

Thực ra theo mình thì WMP 12 mới là vô địch về tiếng thật (trung thực), nhưng về âm hình không gian thì không bằng 2 thằng kia

YeuNhac

Banned

Em mới nghe nhạc lossless hơn được tháng thui bác ợ. Nhưng theo em biết là các tín đồ audiophile trên thế giới đều thích thằng 2 kênh hơn, và họ đánh giá đĩa vinyl cao hơn đĩa kỹ thuật số.

Hoàn toàn đồng ý, nghe nhạc chỉ cần 2 kênh thôi vì đúng với thực tế; ban nhạc chơi trên sân khấu trước mặt khán giả.

"Họ đánh giá đĩa vinyl cao hơn đĩa kỹ thuật số" ?
Dĩa vinyl có phải là dĩa nầy không ạ?

So với dĩa kỹ thuật số dạng nào? Audio CD, SACD (Super Audio CD) hay DVD Audio?

PhanNhatMinh

Xét theo độ trung thực: WAV (PCM), LPCM và FLAC (nếu lossless thật) ngang nhau.
WAV không chỉ giới hạn ở Audio CD, với sampling rate 44,1 kHz và bit resolution 16 bit.
FLAC: Free Lossless Audio Codec
LPCM: Linear Pulse Code Modulation

Đồng ý với bác là LPCM nghe hay hơn Lossless. Nhưng mà lossless giờ đang hot mà.

Ai biết RIP đĩa Vinyl không nghe rọt rẹt tiếng kim chỉ mình với nha O:)

doanxem

Well-Known Member

rip vinyl nhiều công đoạn lắm,thấy mấy ông trên 4nước ngoài rip nhiều quá trình quá,trên đây bác thử pm hỏi chị arryo xem,hoặc làm topic hỏi xem có biết cách tip hok.

YeuNhac

Banned

Một máy hát dĩa vinyl tốt cần một chuổi điều kiện, rất công phu, phức tạp. So với thành quả như thế nầy

S/N ratio (signal-to-noise ratio) chỉ có 50 dB, thua xa Audio CD.

Tìm trên mạng specifications của máy hát dĩa, đa số không có liệt kê S/N ratio (vì quá tệ?). Ngay cả cái Pioneer trên không có ghi dãi tấn số, vi dụ 30 - 18000 Hz ?

minhtranquang55

Chào các bạn, WAV, FLAC, APE.MP3... hay hoặc không hay , theo tôi không thật sự ở các định dạng này , mà ở nguồn của nó. WAV từ một đĩa bán dạo , thúng mẹt hoặc từ một hãng thu âm không tốt thì cũng không hay nổi. Mà MP3 có nguồn từ một đĩa chuẩn audiophile có thể hay hơn .WAV từ môt CD 5k (cùng bài hát). Có lẽ điều này giải thích tại sao Sony walkman đến nay vẫn trung thành với MP3. Một ông bạn tôi, dân cà sốc chánh hiệu có một câu khó ngửi thế này mà đúng với trường hợp này: shit in, shit out. 2 kênh nếu không hay thì nó không tồn đến bây giờ. Nó sẽ ra đi cùng người em mono của nó từ lâu. Đa kênh rất hay nếu nghe với dàn 5.1, nhưng không nghe được bằng máy nghe cầm tay với ear-headphone chiếm quá nữa số người nghe nhạc trên thế giới (sorry không có dẫn chứng số thông kê này nhưng không sai nhiều đâu).

totorauxom

Well-Known Member

Túm cái váy lại là thông số nào thì nạc hay ạ?
16bit hay 24 bit
Footbar em nó ghi 679kbps|44100Hz là ngon chưa ạ????

Hai Scm

Active Member
Em xin đào một tí... để em thử rip ra Wav và Flac rồi so sánh xem thế nào...

huynhminhvien

mong chỉ giáo em newbie nên thử burn mấy cái file wav nghe thử trên dàn AIO sony TZ510 mà sao hay bị giật giật như đĩa trầy vậy :(
CÒn nghe bằng KMP trên máy tính thì chẳng sao cả .. ko biết là do đầu bị gì hay là do burn đĩa kém nữa

khoatrinh22

Active Member

mong chỉ giáo em newbie nên thử burn mấy cái file wav nghe thử trên dàn AIO sony TZ510 mà sao hay bị giật giật như đĩa trầy vậy :(
CÒn nghe bằng KMP trên máy tính thì chẳng sao cả .. ko biết là do đầu bị gì hay là do burn đĩa kém nữa

Chắc do phần giải mã của đầu Sony rồi , anh nge trên xe mấy file mp3 cover trên PC không sao nhưng trên xe có bài nghe được có bài ... rè rè vui tai
Bạn thử bỏ vô USB cắm vô đầu Sony nghe bị ko , y như vậy là do máy Sony rồi
=P~

Bên trên