Định nghĩa DTS-LossLess và cách RIP nhạc với định dạng Lossless

luquocviet

Ðề: Định nghĩa DTS-LossLess và cách RIP nhạc với định dạng Lossless

Nén nhạc với định dạng Lossless
Ta sẽ cần 2 software sau:

- Exact Audio Copy (EAC) , fần mềm tiêu chuẩn để rip nhac. EAC là fần mềm tốt nhất để đảm bảo chất lượng nhac chép vào là giống với CD nhất (exact) .
Download EAC tại:

http://download.digital-world.de/pub...5b4-cdrdao.exe

- Monkey Audio Compressor , mẹ của APE. dữ liệu chép vào chuẩn sẽ là wav (như CD) sau đó MAC đc gọi để nén lại thành APE
Download MAC:

http://www.monkeysaudio.com/files/MAC_401b2.exe

- Hoặc bạn có thể sử dụng FLAC thay cho APE, đối với các album quí hiếm bạn nên dùng FLAC thì dữ liệu sẽ an toàn hơn trong trường hợp file bị lỗi (nói chung đây chỉ là lí thuyết, lựa chọn APE hay FLAC có lẽ chỉ là sở thích từng người )
Download FLAC:

http://cyberial.com/flacinstaller.asp

Thiết lập các tùy chọn trong EAC

Sau khi install chúng ta bắt đầu quá trình thiết lập (config) EAC để có thể copy nhạc 1 cách tốt nhất. Chúng ta sẽ chỉ chịu khó config 1 lần thôi, sau này khi đã thiết lập xong bạn chỉ cần thực hiện các bước copy, khong cần thiết lập nữa.

Đầu tiên bạn cho 1 đĩa CD nhạc tốt vào ổ. Sau đó chạy EAC, 1 trình hướng dẫn thiết lập sẽ mở ra giúp bạn thiết lập những thong tin cơ bản.

EAC sẽ tìm và hiện ra danh sách các ổ đĩa CD bạn đang có. bạn hãy nhấn Next.

Tại khung kế tiếp EAC sẽ cố tự động thiết lập ổ đĩa, nó sẽ hỏi bạn muốn chất lượng tốt hay tốc độ , hãy chọn "I prefer to have accurate results" như trong hình dưới.

Sau khi nhấn Next EAC sẽ cho bạn 1 số thông số, nhưng bạn hãy chọn "I don''t trust these values,...." như hình dưới, ta sẽ buộc EAC kiểm tra ổ đĩa

Nhấn Next va EAC bắt đầu kiểm tra, dưới đây là kết qua mẫu:

Tuỳ thuộc vào số ổ đĩa mà bạn có, EAC có thể sẽ thực hiện nhiều lần cho nhiều ổ để tìm ra ổ tốt nhất. (nhưng đừng tin sự so sánh của EAC giữa các ổ, hãy lựa chọn theo hiệu, chẳng hạn theo thứ tự là Plextor, LiteOn, LG, ...)

Sau khi viec kiểm tra ổ đĩa hoàn tấy, bước kế EAC sẽ hỏi có cần install LAME không, bạn hãy bỏ chọn tuỳ chọn này, chúng ta không cần LAME.

Next next 1 2 lần nữa cửa sổ cuối sẽ hỏi bạn có muốn sử dụng hết những chức năng nâng cao của EAC hay ko, hãy chọn có ( I am an expert ... )

Bước thiết lập đầu cho EAC đã hoàn tất. Kế tiếp ta sẽ thiết lập thêm 1 số thiet lập nữa cho EAC, bạn hãy vào menu EAC chọn EAC options. Tại Tab đầu tiên Extraction , bạn hãy thiết lập giống hình sau (check 2 cái, và chọn Error recevery quality là high )

Tiếp theo vào menu EAC chọn Drive options. Tại Tab đầu tiên Extraction Method bạn nhất thiết phải chọn *Secure Mode* và bỏ chọn "Drive is capable of retreiving C2 error info"

Kế đến bạn chuyển qua tab Gap Detection, hãy chọn Secure trong hộp chọn Detection Accuracy. Sau đó nhấn OK đóng hộp thoại.

Cuối cùng bạn vao menu EAC, chọn Compression Options, bạn hãy chuyển qua tab External Compression và thiết lập chính xác như sau.

Với APE:

- check Use external
- Parameter pasing scheme: Monkey''s audio lossless
- Program path browse đến file Mac.exe
- Additional command .... nhập vào: -c3000 (trừ cê ba ngàn nhé (ko co dau : ) )
- những tuỳ chọn còn lại cứ giữ nguyên như trong hình. (vì không ảnh hưởng đến việc nén)

Còn nếu bạn muốn sử dụng FLAC thì làm theo hình sau

- Chọn User defined encoder
- Use file extension: .flac
- Program path, trỏ đến file flac.exe
- Additional command .... nhập vào: -5 %s
- những tuỳ chọn còn lại có thể để nguyên (không ảnh hưởng đến việc nén)

Vậy là bạn đã hoàn thành việc thiết lập cho EAC, từ đây bạn sẽ không phải lặp lại công việc này nữa mà chỉ cần bỏ CD vào, làm những bước kế tiếp để nén nhạc.

Các bước copy CD

Bây giờ với CD cần rip. Khi bạn bỏ 1 CD vào ổ window của EAC sẽ báo cho bạn biết danh sách các tracks trong CD, bạn bắt đầu nhập thông tin đĩa vao các ô của EAC, cũng như tên track cho từng Track . hoặc bạn có the click nút FREEDB đe EAC auto cập nhat tên bài theo thông tin từ internet tuy nhiên có thể ko chính xác nen bạn fải kiểm tra lại

Sau khi nhập đầy đủ thông tin xong ta bắt đầy Copy nhạc, bạn hãy vào menu Action/ Copy images & Create CUE sheets / chọn Compressed

Tiếp theo EAC sẽ hỏi bạn muốn lưu file APE ở đâu, hãy tạo 1 folder cho album này và chọn 1 folder đấy trong hộp thoại, vậy là xong

sau khi đã extract CD qua WAV , EAC se tự động goi MAC để nén thành APE, bạn cứ bình tĩnh tự tin ngồi chờ.

Sau khi quá trình nén hoàn tất, bạn hãy kiểm tra thư mục cua album, bây giờ bạn có 1 file APE va 1 file CUE. Để kiểm tra thêm, bạn dùng notepad mở file CUE lên, đổi chỗ tên file từ .wav thành .ape

(ví dụ: FILE "CDImage.wav" WAVE
thành
FILE "CDImage.ape" WAVE
)

Cuối cùng để nghe, bạn hãy bỏ file CUE vao Foobar để bắt đầu nghe.

Như thế ta đã hoàn tất việc copy và nén lossless 1 album.

Links die hết rồi bạn ơi. Bạn up lại share cho mình với nhe. Cảm ơn bạn trước.

Num20k

Banned

mí cái pm thì trên GG đầy muh

tla

Member

Topic này hay quá, đánh dấu để nghiên cứu dần.

penalty

Mấy Bro ơi, hướng dẫn cách Rip rồi, vui lòng hướng dẫn cách burn các file *.wv và *.ape ra cd lun đi.
Thanks nhiều.

Mấy Bro ơi, hướng dẫn cách Rip rồi, vui lòng hướng dẫn cách burn các file *.wv và *.ape ra cd lun đi.
Thanks nhiều.

em thấy mọi người hay dùng phần mềm burrr để burn ra CD
em chưa dùng cái đó bao giờ nên không rõ lắm
em toàn dùng Foobar 2000 để nghe, nếu muốn burn ra CD thì chuyển sang đuôi WAV cũng bằng Foobar 2000 rồi dùng Nero ( Make audio CD ) là ok

quanghaiphong

Well-Known Member

so am i,em toàn choi NERO

cuteo`

Active Member

bác thắc mắc gì về nó vậy? Nó là cái phần chia cắt các track ra đó. Quan trọng đấy 8-|

làm sao để chia các track ra vậy bạn, rip xong rồi, nó dính liền 1 cục, chán ghê

làm sao để chia các track ra vậy bạn, rip xong rồi, nó dính liền 1 cục, chán ghê

cái file cue nó tự động cắt các track ra đó. Bác chạy file đó bằng foobar mà nghe :>

tieuthieugia

Well-Known Member

@cuteo: thiếu plugin Monkey rùi bạn

cuteo`

Active Member

@cuteo: thiếu plugin Monkey rùi bạn

đúng rồi, mình wên down cái plugin của monkey, đã đọc dc rồi, cám ơn bạn nhiều
àh mà cho mình hỏi thêm là khi mình bỏ file .cue vào foobar thì nó mới chia ra từng bài, vậy có cách nào rip để ra từng file nhạc lun hok bạn, tại nguyên một album thì ko phải bài nào mình cũng thik nghe, nên mình mún hỏi cách nào để chỉ rip ra những bài mình thik nghe thui, thân

đúng rồi, mình wên down cái plugin của monkey, đã đọc dc rồi, cám ơn bạn nhiều
àh mà cho mình hỏi thêm là khi mình bỏ file .cue vào foobar thì nó mới chia ra từng bài, vậy có cách nào rip để ra từng file nhạc lun hok bạn, tại nguyên một album thì ko phải bài nào mình cũng thik nghe, nên mình mún hỏi cách nào để chỉ rip ra những bài mình thik nghe thui, thân

thì bác conves ra đuôi wav ý, dùng foobar 2000 luôn
thích bài nào thì chiến
nhớ là wav nhé cho nó được chuẩn chỉ =D>

cuteo`

Active Member

thì bác conves ra đuôi wav ý, dùng foobar 2000 luôn
thích bài nào thì chiến
nhớ là wav nhé cho nó được chuẩn chỉ =D>

nhưng mà phải làm như thế nào vậy bác, nói thật là mình ngu về PC lắm, ko rành mấy cái này, đọc xong bài hướng dẫn của bác chủ thớt, phải mất hơn 3 ngày mình mới rip dc bằng EAC ah', bùn ghê, mong bác giúp đỡ tận tình nha

coolrain

Member

Cám ơn bạn nhiều. nhưng hình như link die hết rồi

bài viết của bác công phu và chi tiết lắm. cám ơn bác nhiều nhiều, đọc xong hiểu liền à.

muitendenvn

LeechPro

Theo mình thì 2 cái này nghe cũng same. Tùy vào Bitrate mà thằng RIP nó cho vào khi RIP thôi (nhưng cũng không khác bao nhiêu trừ khi Bitrate quá thấp)
APE và FLAC đều là dạng nén của WAV. Tất nhiên là không bằng WAV nhưng người ta đã đưa ra định dạng nén này nhằm ít thay đổi nhất có thể chất lượng của âm thanh gốc. Từ APE hay FLAC bạn có thể chuyển thành WAV dễ dàng. (Nếu APE thì dùng Monkey's Audio, còn FLAC thì có thể dùng FLAC to WAV)

2! bro, thanks bro vì lời giải thích của bạn, cho mình sửa chút xíu nhé :p

WAV, APE, FLAC đều là những định dạng lossless, vì thế nghe chẳng khác nhau ở chỗ nào hết, có điều WAVlà chuẩn lossless không nén ~~> dung lượng lớn ~~~~> ít người dùng định dạng này để lưu trữ, trừ khi có nhu cầu liên quan tới edit nhạc, soạn beat, thu âm ... vì làm việc với định dạng WAV nhanh vô đối.

Flac và ape thì là lossless nhưng dc nén, nhưng không giảm chất lượng, chứ không phải là ít thay đổi như bạn nói. Ape là sở hữu trí tuệ của Monkey Audio, còn flac là định dạng miễn phí ( chính vì vậy mà foobar2000 dc tích hợp sẵn codec để play flac, còn ape thì mọi người phải down thêm file foo_input_monkey.dll ). Chẳng có cách nào để nói 2 định dạng này cái nào hơn. Trừ việc cái đuôi flac viết mất 4 chữ cái, còn ape thì chỉ có 3 :p

Chỉnh sửa lần cuối:

muitendenvn

LeechPro

nhưng mà phải làm như thế nào vậy bác, nói thật là mình ngu về PC lắm, ko rành mấy cái này, đọc xong bài hướng dẫn của bác chủ thớt, phải mất hơn 3 ngày mình mới rip dc bằng EAC ah', bùn ghê, mong bác giúp đỡ tận tình nha

Convert sang wav, split các track, ghi đĩa với foobar bạn chịu khó đọc topic này nhé ^ ^
Link

tla

Member

Mình thường RIP CD bằng tool trong Windows Media Player có sẵn trong hệ điều hành Windows, có đủ các loại định dạng và đủ loại chất lượng rip cho mình chọn.

Huytroc

Active Member

Có bạn nào biết cách ghi file .dts ra đĩa CD kô??? xin hướng dẫn giùm.
Thanks!

Các bạn ơi cho mình hỏi khi Detect dia CD Audio.
Mình được kết quả như sau:
1. Accurate Stream Yes
2. Audio cache No
3. C2 Error Information Yes

Audio Cache bị No nghĩa là ko rip AUDIO CD được theo kiểu tốt nhất ah?

Cám ơn các bạn đã đọc bài.

Bên trên